สังขาร...ไม่เที่ยง... ในที่สุดวันนี้ก็มาถึง...

การสนทนาใน 'Click Club' เริ่มโดย gao43, 22 พฤศจิกายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gao43

gao43 New Member Member

28
    0
    0
    ลูกชายผม (คลิ๊ก ฟอเวิร์ด ปี08) เคยเปลี่ยนเม็ด +สายพานเมื่อ 24,000กิโล +เข้าศูนย์ตลอดตามระยะทุกครั้ง ไม่เคยทำเครื่องยนต์ เดิมๆตลอด

ตอนนี้ 42,000กิโลแล้วไปเข้าศูนย์ตามระยะอีกครั้ง ก็ถ่ายน้ำมันเครื่องตามปกติ ศูนย์บอกครั้งหน้าต้องล้างคาร์บูด้วย

หลังจากเข้าศูนย์มาได้ 2-3วัน ในที่สุดสังขารก็ไม่เที่ยง ลูกผมเริ่มมีอาการ ออกตัวทำท่าว่าจะดับ เครื่องสั่น เร่งไม่ขึ้น แต่พอออกตัวได้เกิน 40กม./ชม. วิ่งฉิวเลยครับ เร่งได้ปกติ วิ่งได้ถึง 100เหมือนปกติครับ แต่พอติดไฟแดงพอจะออกตัวอีกครั้งก็จะมีอาการเดิมเกิดขึ้นอีกครับ เสียงดังเหมือนรถอีแต๋นเลย สั่นด้วย เร่งไม่ขึ้น พอพ้น 40ก็กลับวิ่งได้ปกติอีกครับ

เลยอยากจะขอคำปรึกษาเพื่อนๆในบอร์ด พอจะทราบอาการลูกชายผมไหมครับ รู้มาคร่าวๆว่าศูนย์ที่นี่อะไหล่แพงกว่าศูนย์อื่น (ลองเปรียบเทียบราคาระหว่างของที่ศูนย์เดิมเสนอราคาซ่อมชุดสีหน้า กับศูนย์นี้ครับ ต่างกันเกือบ 200+บาท) กลัวศูนย์ฟันหัวแบะ

ปล. ต้องขอโทษเพื่อนๆด้วย ไม่ค่อยได้เข้ามาเยี่ยมเยียนกันเลย พอดีโดนคำสั่งให้ย้ายมาปฏิบัติเอกชน(คล้ายๆปฏิบัติราชการนั่นแหละ)จาก ศาลายา นครปฐม มาอยู่เมืองพระพิษณุโลก สองแคว หน้าที่รับผิดชอบมันก็สูงขึ้นตามตำแหน่ง ก็เลยไม่ค่อยมีเวลาส่วนตัวเท่าไหร่น่ะครับ

2. gao43

28
    0
    0
    ไม่มีใครมาตอบเลย... ลูกผมท่าจะไม่รอดแน่ ... คงต้องเอาไปศูนย์แล้วล่ะ....

3. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ได้เปลี่ยนกรองอากาศหรือยังครับ อาการเดียวกะผมตอนออกใหม่
    ฟองน้ำล้างน้ำมันให้สะอาดเอาให้แห้งก่อนใส่ครับ

ได้เปลี่ยนและล้างฟองน้ำแล้ว ทำเองก้ได้ง่ายๆ ครับ กรองน่าจะ 100+ จำไม่ได้ซื้อนานแล้ว
    ร้านข้างนอกก็ได้ ครับ แท้มีขาย

ก่อนใส่กลับได้วิชามาจากศูนย์ คือเปลือยกรองแล้วสตาร์ท บิดให้จม จนเขม่าดำอออกมาสัก 5-10 เที่ยวครับ
    อย่าลืมตั้งขาตั้งคู่ ด้วยนะ จับให้แน่น แล้วบิดเลย

สุดท้ายใส่กลับแล้วลองออกไปวิ่งครับ

แต่น้ำมันเฟืองท้ายได้เปลี่ยนหรือเปล่าวครับ ถ้ายังก็เปลี่ยนได้เลยไม่ต้องรอรอลระยะเปลี่ยน
    ยิ่งเปลี่ยนบ่อย น้ำมันใสๆ เฟืองมันลื่นวิ่งดีครับ

อืมอีกอย่างหัวเทียนครับเปลี่ยนหรือยัง มันอาจจะหลวมตรงปลั๊กหัวเทียน
    ต้องหาคีมบีบตัวหัวเทียนให้เขี้ยวที่จะเสียบกับปลั๊กมันเบี้ยวเล็กน้อย
    จะได้แน่นครับ

สู้ สู้ เอาใจช่วยมารอฟังอาการต่อ ครับ

4. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    มาเก็บข้อมูลครับ

5. gao43

28
    0
    0
    เข้าศูนย์ซ่อมเรียบร้อยแล้วครับ....

ปรากฎว่า เม็ดแตกครับ... สายพานแตกลายด้วย... +หลอดไฟหน้าขวาขาดด้วย รวมทั้งหมด 1000บาทถ้วนเลยครับ
    าการหายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ

แต่ปัญหาตอนนี้ สตาร์ทมือเบรคซ้ายพอกดสตาร์ทแล้วมีเสียง แช๊ะ ..ทีเดียวแล้วเงียบไปเลย แต่พอใช้มือเบรคด้านขวาสตาร์ทกลับทำงานได้ปกติ เดี๋ยวต้องเอาไปให้ศูนย์ดูใหม่แล้วล่ะครับ 5555

ปล.ขอบคุณที่ติดตามครับ... และสำหรับข้อแนะนำดีๆทุกความเห็นครับ....

6. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    ดีใจด้วยครับที่หายเป็น ปกติแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้