ความแตกต่างระหว่าง 85 &86

การสนทนาใน 'AE86ers' เริ่มโดย GDMN, 15 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GDMN

GDMN New Member Moderator

602
    1
    0
    เอาแบบคร่าวๆไปก่อนนะครับ แบบละเอืยดยังมีอีกมากครับ:confused:

2. GDMN

602
    1
    0
  3. GDMN

602
    1
    0
    เอาอีกนิด

แล้วไว้มาเพิ่มให้นะครับ:cool:

4. TRD..

TRD.. New Member Member

3
    0
    0
    << .....ว้าของเรามันแค่ AE85 >> :sad:ตั้มครับ

ปล. ช่วงนี้ลงรูป AE 86 คิดถึงเจ้าคันเหลืองรึเปล่าครับพี่กัน :rolleyes:

5. AE8686

AE8686 New Member Member

9
    0
    1
    คันเหลือง 85 ไม่ใช่หรอคร้าบ

แต่ก็สวยได้ใจมาก โดยเฉพาะ โรลบาร์ พวงมาลัย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 พฤศจิกายน 2009
  6. Drift Entertainment

Drift Entertainment New Member Moderator

1,131
    18
    0
    กระทู้นี้ดีจัง

แต่อย่างที่บอกไปหลายๆครั้งแล้ว ว่า

จะ 85 หรือ 86 ถ้าได้มาครอง ก็แต่ง สุดๆกันทั้งนั้นแหละ ตัวถังเหมือนกัน ไม่ต้องไปคิดมาก

7. Drift Entertainment

Drift Entertainment New Member Moderator

1,131
    18
    0
    กระทู้นี้ดีจัง

แต่อย่างที่บอกไปหลายๆครั้งแล้ว ว่า

จะ 85 หรือ 86 ถ้าได้มาครอง ก็แต่ง สุดๆกันทั้งนั้นแหละ ตัวถังเหมือนกัน ไม่ต้องไปคิดมาก

8. NIPPON SHOP

NIPPON SHOP New Member Member

932
    5
    0
    ชัดเจนเลยครับลูกพี่

9. porpun86

porpun86 New Member Member

98
    0
    0
    ขอบคุณนะครับที่มีข้อมูลดีๆมาแบ่งกัน
    เมื่อวันก่อนจอดรถอยู่ข้างถนน ก็มีคนเดินมาดูรถ แล้วพูดว่า “นี่มัน 85 นิ ไม่ใช่ 86 เพราะมันไม่ป๊อป อัพ”
    เข้าใจผิดไปกันใหญ่แล้ว!!!

10. poomy

poomy New Member Member

39
    0
    0
    อย่ากเห็น 86 รุ่นสุดท้ายครับ

11. Drift Entertainment

1,131
    18
    0

ปล่อยเขาไป

บางคนยังไม่รู้เลยว่า 86 เป็นรถขับหลัง

12. porpun86

98
    0
    0
    ผมก็ขออธิบายในเรื่องของ 85 กับ 86 ในมุมมองผมหน่อยนะคับ
    ในเชิงผลิตภัณฑ์ของโตโยต้า เค้ามีวิธีแบ่ง Model กับ เกรด จากโค้ดน่ะครับ
    ตัวอย่างเช่น

AE86-ECMQF
    AE86-FSMVF

นี่แปลได้ว่า
    AE86 = เครื่อง 4A ถ้ามี R ต่อ ก็ ขับขวา L ขับซ้าย
    E = Levin / F = Trueno
    C = Hatchback / S = Coupe
    M = Manual 5 speed / P = Auto 4 speed
    V = GT-Apex / N = GL / E = SE / X = SR / Q = GT(2Dr)/GTV(3Dr)
    F = ระบบ EFI / C = 4AC carburetor/ S = ไม่แน่ใจ

พอเป็น AE85 เนี่ยก็มีโค้ดแบบนี้เหมือนกัน แต่ต่างกันที่Grade กับ เครื่อง
    AE85-ECMXS

AE85 = เครื่อง 4Aที่เล็กกว่า AE86 ก็คือ 1500CC ซึ่งแน่นอนว่า พอเครื่องไม่เหมือนกัน ระบบต่างๆก็ไม่เหมือนกันไปด้วย

สรุปที่เรียกๆ กัน AE86 – 85 มันก็เรียกรหัสเครื่องน่ะคับ จะเป็นเครื่องไหนก็ LEVIN / TRUENO
    จะ 85 ยังไงๆ ก็ คือ รถแบบเดียวกัน เหมือนรถAltis 1.6E กับ 1.8E หรือ 1.6G กับ 1.8G ล่ะครับ ทุกคนก็เรียกว่า Altis เพราะงั้น 86 กับ 85 ก็ไม่ควรจะถูกแบ่งแยกกันน่ะครับ Levin ก็คือ Levin / Trueno ก็คือ Trueno

แต่ชื่อนี้เราเรียกกันจนติดแล้วนี่สิคับ 55555

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 พฤศจิกายน 2009
  13. AE8686

9
    0
    1
    ขอถามหน่อยนะครับ

ระหว่างรุ่น GTV กับ SR มันต่างมีข้อดีอย่างไร และมีความแตกต่างกันอย่างไรบ้างคับ

ส่วนรหัส S ที่ว่าไม่แน่ใจนี้เกี่ยวกับระบบอะไรหรอครับ

ขอบคุงมากคับ ที่ให้ความรู้ดีๆๆ

14. porpun86

98
    0
    0
    ถ้าผิดก็ขออภัยด้วยนะครับผมก็ไม่แน่ใจเรื่องพวกนี้เท่าไหร่ โค้ดผมก็อ่านแบบถูๆไถๆไป

SR ก็เหมือน 85 เลย ตามนั้นตามรูปข้างบนที่พี่กันลงไว้เลย

GTV จะมีวงเลี้ยวพวงมาลัยในอัตราทดที่แคบกว่ารุ่นอื่นๆ และภายในจะเหมือน GT-APEX มากกว่า หมอนรองหัวก็เป็นแบบเต็ม แถวหลังจะนั่งใน 3 คน แผงประตูจะเป็นผ้าเหมือน SR

GT-Apex พวงมาลัยเพาเวอร์ และแถวหลัง จะมีที่รองแขนด้านข้างเลยนั่งได้แค่ 2 คน, แผงประตูGT-Apex จะเป็นเหมือนกำมะหยี่ และมีกระจกไฟฟ้า กับ ซันรูฟเป็น option

คร่าวๆ ก็ GTV จะเน้น Sport, GT-Apex ก็ หรู+สบาย, SR ก็ ธรรมดา

ส่วน รหัส S มันคือระบบการส่งจ่ายน้ำมัน ที่มากับเครื่อง 3A มั้งครับ ซึ่งผมก็ไม่ค่อยแน่ใจว่าเป็นอย่างไร น่าจะแรงดันต่ำกว่า เครื่อง 4A มั้ง?

15. AE8686

9
    0
    1
    ขอบคุงมากคร้าบ ถ้ามีข้อมูลอีกช่วยมาบอกอีกนะคร้าบบบบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้