ขอข้อมูลการโอนรถ Mio หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Mio Club' เริ่มโดย Milan, 27 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Milan

Milan New Member Member

2
    0
    0
    :cool: คือว่าจะขาย mio ตัวแรก
    แต่....มีปัญหาคาใจนิดหนึ่ง:confused::confused:
    คือ....

1.รถใช้งานที่นนทบุรี แต่ทะเบียนเป็น สมุทรสาคร

ถ้าจะขาย ต้องย้ายรถมาอยู่นนทบุรี ก่อนใหมครับ?

2. รถเป็นชื่อน้องแฟน ตามที่ทราบในการขายจะต้องให้น้องเซ็นต์เอกสารมอบฉันทะให้ผมก่อน ใช่ใหมครับ?

3. แล้วถ้าจะต้องย้ายเข้ามานนทบุรี นี่ต้องให้เจ้าของรถไปทำเรื่องที่ต้นทาง ปลายทาง ด้วยใหมครับ
    หรือว่าแค่มอบฉันทะให้ผมจัดการ?

4. หรือถ้าให้เจ้าของรถเซ็นต์เอกสารโอนลอยให้ผู้ซื้อรายใหม่ครั้งเดียวเลยใด้ใหม แล้วผู้ซื้อไปจัดการเอาเอง?

5. ในการโอน และ ย้ายรถ ต้องนำรถไปตรวจที่ขนส่งด้วยใหมครับ? (รถปี 2547 =อายุเกือบๆ 6 ปี)

ถามเยอะหน่อยนะครับ
    ขอบคุณครับ

2. suchanon_t

suchanon_t New Member Member

862
    470
    0
    ผมโอน กทม ไป สมุทรปราการ คาบบบบบ

1. จังหวัดที่ป้ายทะเบียนรถ จะตรงกับ ที่อยู่เจ้าของรถ
    ถ้า ทะเบียน สุมทรสาคร รถใช้งานที่นนทบุรี ถ้าไม่อยากเปลี่ยนก็ต้องหาทะเบียนบ้าน
    ที่สุมทรสาคร แล้วถ่ายเอกสารเจ้าบ้านมา ทำเรื่องพร้อมกับการโอน

2. ใช่คับ ต้องมีเอกสารการซื้อขายด้วยคับ เช่น ใบเสร็จรับเงิน สัญญาซื้อขาย

3. โอนออกจากสมุทรสาคร แล้วโอนเข้าที่นนทบุรี คับ โอนเปลี่ยนเจ้าของก่อนคับ
    แล้วเรื่องทะเบียนค่อยว่ากันอีกทีคับ

4. ใช้คับ ถ้าเอกสารพร้อม ก็เดินเรื่องได้เองคาบบบบ

5. ย้ายออกก็ตรวจคับ ย้ายเข้าก็ตรวจคับ ค่าตรวจ 100 คับ
    เมื่อย้ายออกแล้วต้องไปย้ายเข้าภายใน 15 วันคับ ถ้าเกินปรับ 200 คับ

ปล....ทั้งหมดนี้คือข้อมูลจากขนส่งคับ
    แต่ถ้า ไปให้ตามร้านทำให้อาจมีการเปลี่ยนแปลงได้คับ

**** ลองไปปรึกษาร้าน รับโอน คับ อาจง่ายขึ้น และไม่ต้องนำรถไปขนส่ง
    แค่จ่ายตัง รอ 3-5 วันคับ

:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

3. Milan

Milan New Member Member

2
    0
    0
    :cool:ขอบคุณครับผม:D

4. suchanon_t

suchanon_t New Member Member

862
    470
    0
    ลองดูคาบบบบบบบบบบบบบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้