วิธีทำ....บล็อกสกรีนเสื้อ....ทำยังไงฮะ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย By Tum, 21 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. By Tum

By Tum New Member Member

91
    0
    0
    แบบว่าอยากลองทำ...เสื้อทีมเอง....แต่ไม่รู้จะทำยังไง
    จะจ้างเค้าก้อกลัวจะแพง...............งบน้อยฮะ
    ลบกวนท่านผู้รู้ช่วยทีฮะ
    ขอบคุณมากๆๆฮะ:cry:

2. avalanche

avalanche New Member Member

18
    0
    0
    ตรงสนามกีฬา ปทุมวัน block 800 เองครับ.. ครึ่งหลังเสื้อเลย ค่า screen อีกตัวละไม่กี่สิบบาท

ถ้าทำเองต้องยิงแสงเองได้ด้วยอ่า.. แต่อาจจะทำแบบ contact copy ได้แต่ขอบอาจจะไม่ค่อยคม..

3. avalanche

avalanche New Member Member

18
    0
    0
    ตรงสนามกีฬา ปทุมวัน block 800 เองครับ.. ครึ่งหลังเสื้อเลย ค่า screen อีกตัวละไม่กี่สิบบาท

ถ้าทำเองต้องยิงแสงเองได้ด้วยอ่า.. แต่อาจจะทำแบบ contact copy ได้แต่ขอบอาจจะไม่ค่อยคม..

รึจะใช้ไอ้แบบเป็น film มาคิดบนผ้าเอา ส่วนมากก็ตัดไม่สวยหรอกครับ.. แต่ถ้าคิดว่าตัดได้สววยจะลองก็ได้

4. RayRonClub

RayRonClub New Member Member

197
    1
    0
    อยากรู้คือกันครับ

5. Art man

Art man Guest

0
    0
    0
    อุปกรณ์ทำบล็อกสกรีน

บล็อกสกรีน ผ้าสกรีนเบอร์ 35 -70(ซื้อแบบสำเร็จก็ได้)
    กาวอัดสีฟ้า+น้ำยาไวแสง
    ตู้ไฟ
    ยางปาด
    แบบทำบล็อก (ปริ้นบนกระดาษไขก็ได้)
    สีสกรีนผ้าเชื้อน้ำมีหลายแบบ เช่น สีจม สีลอย สียาง สีฟูเป็นต้น

ขั้นตอนการทำ
    ทำแบบขึ้นมาก่อนโดยทำเป็นภาพขาวดำ ส่วนที่ต้องการให้สีติดบนเสื้อทำเป็นสีดำเพื่อกันแสงเลาถ่ายบล็อกส่วนที่ไม่ให้สีติดก็เว้นเป็นสีขาวจากนั้นปริ้นลงบนกระดาษไขออกมาตามขนาดที่เราต้องการ

นำกาวอัดผสมกับน้ำยาไวแสงตามอัตราส่วนคนให้เข้ากันแล้วนำมาปาดบนบล็อกผ้าสกรีนให้มีความเรียบสม่ำเสมอกันใช้ไดร์เป่าผมเป่าให้แห้ง(ขั้นตอนนี้ควรทำในห้องมืดที่ไม่มีแสงแต่ใช้แสงสีแดงได้)

เมื่อบล็อกแห้งดีแล้วเอาแบบมาวางบนตู้ไฟเอาบล็อกมาวางทับแบบให้แบบอยู่ตรงกลางเอาของหนักมาวางทับบนบล็อกเป็นหนังสือก็ได้เพื่อกันการเลื่อนของแบบและให้แบบแนบสนิทกับผ้าสกรีนจากนั้นก็เปิดไฟตู้สกรีนถ่ายตามเวลาที่เรากำหนด(เวลาที่เรากำหนดนั้นขึ้นอยู่กับระยะห่างของหลอดไฟกับจำนวนหลอดไฟของตู้ไฟแต่ละตู้ซึ่งต้องทดสอบหาเวลาที่เหมาะสมในการถ่ายบล็อกก่อนโดยการทดลองถ่ายในหลายเวลาเพื่อหาเวลาที่เหมาะสม)ขั้นตอนการทำทั้งหมดต้องทำในห้องมืด

เมื่อครบเวลาที่เรากำหนดก็ปิดไฟเอาบล็อกออกมาล้างน้ำโดยการฉีดน้ำใส่เบาๆส่วนที่โดนแสงจะยังคงอยู่ส่วนที่ไม่โดนแสงจะหลุดออกไปตรวจดูว่าส่วนที่เราต้องการครบถ้วนหรือไม่จากนั้นเอาบล็อกมาตากให้แห้งหรือเป่าด้วยไดร์เป่าผมเมื่อแห้งก็เอาบล็อกมาเคลื่อบโดยน้ำยาเครื่อบบล็อกตากให้แห้งอีกที

ขั้นต่อมาตกแต่งบล็อกที่มีจุดรั่วโดยเอาพู่กันมาจุ่มกาวอัดแต้มไปบนจุดรั้วที่เราไม่ต้องการตากให้แห้งเป็นอันเสร็จขั้นตอนการทำบล็อกสรีนครับ

ปล การทำครั้งแรกอาจติดขัดหรือออกมาไม่ดีก็ลองทำหลายครั้งครับการทำได้เองย่อมภูมใจกว่าการจ้างเขาทำถ้าไมเข้าใจตรงใหนโฟสต์ถามมาครับจะตอบให้

6. By Tum

By Tum New Member Member

91
    0
    0
    ขอบคุณที่แนะนำให้ฮะ.........................................
    ทำเองย่อมภูมิใจกว่าจริงๆฮะ
    แล้ว...ทีนี้ อุปกรณ์--น้ำยา---สี--เค้าซื้อที่ไหนฮะ
    ขอบคุณอีกทีฮะ................

7. Art man

Art man Guest

0
    0
    0
    อุปกรณ์หาซื้อได้ตามร้านเครื่องเขียนใหญ่ๆครับ เช่น ศึกษาภัณฑ์ หรือตามร้านขายอุปกรณ์สรีนโดยเฉพาะถ้าอยู่แถวเพาะช่างก็ร้านสมใจครับมีครบ แต่อุปกรณ์ที่เราลงทุนครั้งแรกจะราคาสูงนะครับ เช่นผ้าสกรีน ราคาก็ตามความละเอียดของผ้า แล้วก็ยางปาดก็ราคาแพงถ้าคิดว่าทำใช้ครั้งเดียวจ้างเขาทำจะถูกกว่าครับ

8. Irwin

Irwin Member VIP

412
    12
    18
    เมื่อสัก6-7ปีก่อน ผมเคยไปทำบล๊อกใหญ่เต็มหลังเสื้อ ที่ข้างสนามศุภฯแหละครับ

ตัวละ150บาท ตอนนี้ไม่รู้ว่าราคาเท่าไหร่แล้วละครับ

9. aRt~!!*

aRt~!!* Guest

0
    0
    0
    คือ , , ,

ไม่เข้ามใจซักกาหยั่ง , , ,

แต่ อยากทามเป็นอ่า , , ,

มานมีสอนที่ไหนไม๊ครับ ?

ขอบคุณมากครับ

10. whitekung-modify

whitekung-modify Active Member Member

1,501
    1
    38
    อยากทำเปงเหมื่อนกันนะคับแต่เท่าทีดูแล้วผว่าผมไปจ้างเค้าทามดีกว่า....อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้