ขอความรู้เรื่องหม้อน้ำครับ

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย natsuke, 27 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. natsuke

natsuke New Member Member

4
    0
    1
    คือกำลังจะเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่เพราะของ std. กำลังจะพังอีกใบแล้ว อยากได้เป็นมิเนียม(ดูไว้เป็น Koyo) ขอปรึกษาว่าควรใช้กี่ช่อง สำหรับ B18CR ธรรมดาๆๆๆ แล้วสามารถใส่กับพัดลมเดิมได้ป่าวครับหรือใครมีอะไรแนะนำ เชิญครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :D

2. Full Throttle

Full Throttle New Member Member

11
    0
    0
    ถ้าหม้อน้ำที่ใส่อยู่เดิมเป็นอลูมิเนียมอยู่แล้วแต่รั่วที่ฝาบนหรือล่างที่เป็นพลาสติก ถ้าเป็นกรณีนี้เอาหม้อน้ำเดิมไปทำฝาบนล่างใหม่เป้นอลูมิเนียมก็ได้ครับ ส่วนจุดยึดพัดลมร้านเค้าสามารถทำให้ยึดกับพัดลมเดิมได้ แบบนี้ก็จะใช้ได้ทนดีกว่าของเดิมที่ฝาเป็นพลาสติกน้องๆ ของแต่งเลยครับ ไม่ต้องลงทุนมากด้วย

เป็นอีกทางเลือกนะครับ

ขอให้โชคดี

3. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    เห็นด้วยคับ.......

สนนราคาค่าทำฝาบน3000ฝาล่าง3000รวมกัน บน ล่าง ก็ 6000ใช้ยาวไปเลย

และสามารถยึดโครงพัดลมเดิมได้ แต่ผมแนะนำให้ทำในหม้อน้ำไปทอาร์จะน่าสนใจกว่า

เพราะหม้อน้ำของไปทอาร์ต่างจากหม้อน้ำตากลมด้วยหลักพลศาศตร์ที่สามารถ

ระบายอากาศได้ดีกว่า บางกว่า ใส่น้ำน้อยกว่า

ข้อมูลเพิ่มเติมคับhttp://rcweb.net/forums/showthread.php?t=321380

โคโย่ ตรงรุ่น dc2 ผมไม่เคยใส่ ไม่แน่ใจว่ากี่ช่องนะคับ เพื่อนๆช่วยที 2**** สำหรับมือ 2

ผมเห็นที่ร้าน RPA เคยมี สวยดี ราคาสูง น่าใช้ เพื่อนๆหลายท่านใส่อยู่.......

เพื่อนๆสามารถเลือกได้หลายแบบเกี่ยวกับการเปลี่ยนหม้อน้ำที่แน่นอนว่ามันขึ้นกับเงินลงทุนด้วย

เงินน้อย ซื้อหม้อน้ำไทปอาร์มือ2พัดลม+หม้อน้ำ3500 ใช้กันได้นานอยู่ดูสะภาพฝาอย่าแตกลายงาเท่านั้น

เงินพอมีบ้าง ก็จับทำฝามิเนียมไป 6000 ใช้ได้นาน แต่ไม่สวยงามท่าไหร่รอยเชื่อมถ้าไม่ทำดีๆจะกระ

ปูดกระบวมอาจหาร้านที่ชำนาญเคยทำ หรือไปปัดเงา ยิงทรายช่วยเอาได้คับ

เงินเหลือเยอะหน่อย ซึ่งข้อดีก็คือ ชาตินี้กรูจะไม่เปลี่ยนหม้อน้ำแล้ว 2**** จัดไป ข้อเสียคือ "ห้ามชน"

หม้อน้ำโคโย่ โดยมากน่าจะลงได้กับกรอบพัดลมของ type r มากกว่านะคับ ผมเชื่อว่างั้น ใครรู้แย้งที

แต่ถึงมันจะไม่พอดี ก็สามารถใช้เหล็กรูมาทำขายึดเพิ่มเติมได้ พ่นสีดีๆก็พอไหวเนอะ พี

ตามนี้คับหม้อน้ำ.......:)

4. Jimmy is ba

Jimmy is ba New Member Member

73
    1
    0
    โหตอบยาวเหยียดตามแบบฉบับท่านประทาน

5. AUTO ART

AUTO ART New Member Member

116
    2
    0
    ตามวิธีข้างต้นที่จะนำไส้เดิมไปทำฝามีเนียมนั้น ก็เป็นทางเลือกของความประหยัด ครับ อันนี้ไม่เถียง
    แต่การที่เราจะเปลี่ยนหม้อน้ำนั้น เราต้องดูจุดประสงค์ของตัวเราเองก่อนนะครับ ว่าเราต้องการอะไร ถ้าต้องการเพียงแค่ ให้มันใช้งานได้นาน คุณภาพเท่าเดิมก็ โอเค ครับ อย่างวิธีที่ว่า ก็ทำได้เลย
    แต่ถ้าเราต้องการในเรื่องของประสิทธิภาพการ ระบายความร้อน ลดอุณหภูมิน้ำ ก็แนะนำให้เปลี่ยนเป็นของแต่งครับ ถึงแม้ว่าไส้ของแผงหม้อน้ำจะเป็นมิเนียมเหมือนกัน แต่ความหนาไม่เท่ากัน การถ่ายเทความร้อนก็ทำได้น้อยกว่า ปริมาณของเหลว (น้ำ) ที่สามารถใส่ได้ก็มากกว่า ทำให้เกิดการลดอุณหภูมิได้ดีกว่า อย่างรถผมเอง เคยลองใช้แบบของไทร์ปอาร์ กับของแต่ง เปรียบเทียบกันดูในสนาม (circuit) อุณหภูมิความร้อน ต่างกันค่อนข้างชัดเจน และการเกิดความร้อน (ฮีท) ก็เร็วกว่าของแต่ง แต่ถ้าวิ่งใช้งานทั่วๆไป แล้ว จะต่างกันประมาณ 5 - 7 องศา ของแต่ง 73 ของไทร์ปอาร์ 78 - 80 องศา ( กรณีที่วิ่งประมาณ 100 - 120 กม. และทดสอบจากรถผมเอง) ถามว่า ใช้งานทั่วไป จำเป็นมั้ย ตอบเลยครับว่า แล้วแต่บุคคลครับ เหมือนกับการที่คนเราเลือกซื้อเสื้อผ้าแหละครับ ของถูก แพง มี ดี ไม่ดี ก็มี อยู่ที่ความชอบ ความอยากได้ ความจำเป็นในการใช้งาน และกิเลส ของบุคคล และที่สำคัญ เงินในกระเป๋าครับ
    ทุกอย่างในการเลือกของแต่งรถ ให้กับรถตัวเองนั้น ทุกอย่างก็เหมือนๆ กันกับหม้อน้ำเนี่ยแหละครับ เดิมๆ คุณใช้กันได้มั้ย คุณอยากจะให้มันเป็นแบบไหนล่ะ ผมบอกกับทุกคนอยู่เสมอว่า อย่าเอาความถูก เป็นการเลือกซื้อของใส่รถตัวเอง ขยายความก็คือ บางคนหาเบาะ 1 คู่ใส่รถตัวเอง ตอนนี้มีงบอยู่ 2 หมื่น ก็หาไอ้ที่มันราคาไม่เกิน 2 หมื่น รีบๆ หา พอเจอ สภาพพอได้ รุ่น อาจจะไม่ใช่รุ่นที่อยากได้ แต่ก็พอรับได้ ก็ตัดสินใจซื้อ แล้วตอนหลังก็เริ่มรู้สึกไม่ภูมิใจกับสิ่งที่ตนเองซื้อมา ไม่ถูกใจ เก็บตัง เปลี่ยนใหม่ หรือ บางคนหาซื้อ อาไหล่ ซ่อมรถตัวเอง ของราคาทั่วไป 2 พันบาท ไปเจอ 2300 บาท ไม่ซื้อ...ยอมเสียเวลา ขับรถไปอีกที่ เพื่อจะไปซื้อราคา 2 พัน สภาพก็ด้อยกว่า กรณี ที่ว่า มีให้เห็นกันบ่อยๆ นะครับ แต่ที่บอกมานั้น ไม่ได้ หมายความว่า ความคิดผมถูก หรือ ผิด แต่เป็นสิ่งที่เห็นกันอยู่บ่อยๆ แค่ให้พิจารณากัน เวลาจะตัดสินใจซื้ออะไรแต่ละอย่าง ลองคิดกันดูครับ
    ลืม.....หม้อน้ำ KOYO รุ่นที่เป็นอลูมิเนียม หนาที่สุดแล้วครับในบรรดาของแต่ง สามารถใส่ได้เลย แต่มีข้อแม้ครับ คือ ไม่สามารถใส่ร่วมกับ Header ของ Mugen ปี 98 ได้ พัดลมแอร์ ติดครับ ใส่ไม่ได้

ปล. นานๆ บ่นที ไม่ว่าอะไรนะครับพี่น้อง อย่าซีเรียส เป็นแค่ ความคิดเห็น และ ประสบการ์ณ

6. xikFmpN

416
    16
    0
    และนี่คือมุมมองจากผู้ใช้โคโย่อย่างแท้จริงที่ผมต้องการ.........ขอบคุณคับ พี่

7. natsuke

natsuke New Member Member

4
    0
    1
    ขอบคุณ ทุกท่านและk. Art ที่ช่วย share ประสบการณ์น่ะครับ

8. Tuned by LIM

Tuned by LIM New Member Moderator

62
    3
    0
    สนใจของแต่งมั้ยครับ ยี่ห้อ ARC ในรถผมเอง สภาพดีครับ ใช้กับเครื่องโมค่อนข้างเยอะ ไม่เคยมีอาการฮีทเลย
    ของใหม่ราคาเฉียดๆ 5 หมื่น แต่ผมขายแค่หมื่นกว่าบาท (สำหรับ Type-R ไม่มีพัดลมให้ครับ)
    ที่ผมจะเปลี่ยนเพราะกำลังได้ของสปอนเซอร์มาใหม่ ถ้าอยากได้ก็ติดต่อมาละกันครับ

9. xikFmpN

416
    16
    0
    ผมก็โมมาค่อนข้างเยอะ ..ใส่แล้วได้ที่ 2 มั้ย คับ .... :D

เฮ้ออ... คอลิฟายไม่ผ่านมา 2 สนามแล้วเนี่ย...

10. AUTO ART

116
    2
    0

เอ่อ....ดิว พี่ใช้ F - WIN ครับ บ่ ช่ายย KOYO กิ๊บครับ ที่ใช้ KOYO :D:D

11. AUTO ART

116
    2
    0

จะไปใส่ อะไร เหรอ อาแปะ :confused::confused:

หมู่นี้ ความลับเยอะจังนะ เพ่ :eek::eek::mad::mad:

12. md_normal

md_normal New Member Member

103
    2
    0
    ไอ้คนใส่ไม่ค่อยเปิดบอร์ดครับช่วงนี้ วุ่นวายกะบ้านอยู่ 5555555555 :D

13. Jimmy is ba

Jimmy is ba New Member Member

73
    1
    0
    ดีจังมีคำตอบให้เรื่อยๆ ความรู้จากประสบการณ์ตรง

14. Tuned by LIM

Tuned by LIM New Member Moderator

62
    3
    0

ไม่ได้มีความลับ
    เบื่ออันเก่ามันเลอะ เช็ดยังไงก็ไม่เงาเหมือนใหม่ เลยเปลี่ยนดีก่า
    ถ้าขายได้จะสั่ง Tabata หรือ Spoon มาใส่แทนง่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้