น้ำเข้าไฟท้าย แก้ไขยังไงดีครับ

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย ToMx, 10 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ToMx

ToMx New Member Member

27
    1
    0
    น้ำเข้าไฟท้าย มีวิธีแก้ไข หรือ DIY กันยังไงได้บ้างคับ :(

2. The Answer

The Answer New Member Member

148
    2
    0
    เป็นเหมือนกันครับ แก้ไขยังไงดีครับ

3. RED_SUN

RED_SUN New Member Member

181
    1
    0
    ไม่เป็น ครับไม่รู้แก้ไขยังไง -*-

4. Red-ES

Red-ES New Member Member

18
    0
    0
    ไม่รู้ซิ ตอนแรกๆก็ถอดมาเทน้ำออก แล้วตากแดด บ่อยๆเข้าก็เจาะรู้เล็กๆใต้ไฟมันเลย กะว่ามันเข้ามาได้ เดี๋ยวมันก็ออกไปตามรู้เล็กๆได้ ถ้าเรื่องมากก็เปลี่ยนใหม่เลย

5. ปิยศักดิ์

ปิยศักดิ์ New Member Member

6
    0
    0
    ผมเปลี่ยนไฟชุดใหม่ 98 เลย แดงสด ไม่ซึมมา 3 ปี

พอจอดตากแดดมากๆ ก็เอาอีกเเล้วตอนนี้

6. AUTO ART

AUTO ART New Member Member

116
    2
    0
    น้ำเข้าไฟท้าย

เกิดจาก แผ่น ยางที่กันน้ำเสื่อมครับ ( แผ่นยางที่อยู่ด้านหลังไฟ ที่จะแนบกับตัวถังรถ) เบิกใหม่แผ่นละ กี่ร้อย ผมจำไม่ได้

7. Jimmy is ba

Jimmy is ba New Member Member

73
    1
    0
    ทุกอย่างมีทางแก้ไขครับ ขอบคุณนะครับพี่อารท

8. The Answer

148
    2
    0
    ขอบคุณครับพี่

9. ToMx

27
    1
    0
    ซื้อมาแว้ว แผ่นละ 401 บาทครับ

10. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    รายงานความต่อเนื่องด้วยคราบบบบ..........:)

11. ToMx

27
    1
    0
    แล้วจะมารายงานให้ทราบครับ....

12. Jimmy is ba

Jimmy is ba New Member Member

73
    1
    0
    เยี่ยมมาก

13. md_normal

md_normal New Member Member

103
    2
    0
    ใช้ได้ดีมั๊ยอ่ะ ว่าแต่ ของผมอ่ะ ฝั่งคนนั่งอ่ะ เวลาฝนตกหนักหรือน้ำท่วมอ่ะ แฉะเลยใต้พรม

14. The Answer

148
    2
    0
    เป็นเหมือนกันเลยครับ ฝั่งคนนั่งเนี่ย

15. xikFmpN

416
    16
    0
    จะลองหาให้นะคับ.......แบบนี้เจอหลายคันแต่ไม่ทราบสาเหตที่มาซักที....:confused:

16. ToMx

27
    1
    0
    เท่าที่สังเกต น้ำไม่เข้าแล้วนะครับ..... พักหลังฝนไม่ค่อยตกด้วยจิ

17. ToMx

27
    1
    0
    ตรงพื้นฝั้งคนนั่งมันมีรูอยู่น่ะมด ลองดูว่าเค้าอุดมาดีไหม ยางมันเสื่อมหรือยัง :D

18. md_normal

103
    2
    0
    เดี๋ยวลองรื้อดูครับพี่ ลุยน้ำทีไร ต้องเอามาตากแดดทุกที :D

19. xikFmpN

416
    16
    0
    นะนำตัวหน่อยได้มั้ยคับ คุณ ปิยศักดิ์.......

20. xikFmpN

416
    16
    0
    ผมได้ไฟท้ายมาช้าไปนิด .... เพื่อไม่เป็นการเสียเวลา หลังหน้าร้อนนี้ที่ตามมาคือหน้าฝนนั่นเอง

ควรแก้ไขให้ทันคับ....

สรุปก็คือ จากการทดสอบน้ำที่เข้าไฟท้ายเนื่องมาจากฟองน้ำที่

รองอยู่หลังไฟท้าย เสื่อม จากที่มันถูกกดบีบอยู่เป็นเวลานาน... เมื่อมีการแกะทำสีหรือซ่อมงานด้านหลัง

เจ้าฟองน้ำที่ว่า ก็ไม่สามารถคืนรูปได้ มีแต่หดตัวลงไป ทำให้น้ำเข้าไปยังตัวถังหรือไฟท้ายได้คับ

ผมมีภาพ แสดงให้เห็นว่า มันเข้าไปได้ยังไง

ภาพแรก เมื่อถอดไฟท้ายออก รู 6 รูนี้จะเป็นจุดที่ซีลฟองน้ำประกบกับไฟท้ายเพื่อกันน้ำ

ภาพที่ 2 ไฟท้ายเก่า ปี 94 ที่ผมใช้ในการทดสอบยังสวยใสดีอยู่

ภาพที่ 3 เส้นเขียวคือแนวที่ซีลฟองน้ำจะประกบเข้าเพื่อกันน้ำ จะเห็นว่ามันต้องกันรอบเลย

ภาพที่ 4 ผมเอาเทปแปะรูหลอดไฟทั้งหมดเพื่อให้แน่ใจว่าไม่เกี่ยวกับรูนี้แน่ๆแล้วราดน้ำลงไป

ภาพที่ 5 แล้วน้ำก็เข้าไป มันเข้าไปตรงไหนถ้าไม่ใช่รูหลอดไฟ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 เมษายน 2008
  21. xikFmpN

416
    16
    0
    ภาพที่ 6 ทีนี้เราลงเอาน้ำเติมเข้าไปที่ไฟท้ายให้รู้กันไปเลย

ภาพที่ 7 เมื่อเทน้ำออกดูก็พบว่ารูเจ้ากรรมที่ใช้เป็นคลิปประกบชิ้นส่วนเบ้าไฟนี่เองที่น้ำไหลออกมา

ภาพที่ 8 ชัดๆอีกครั้งกับ ตำแหน่งคลิป

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 เมษายน 2008
  22. xikFmpN

416
    16
    0
    และเมื่อปัญหาอยู่ที่น้ำหรือความชื้นย้อนกลับเข้าไปในไฟท้ายได้ ทางเดียวที่เราจะทำได้ง่ายที่สุด

คงไม่พ้น เปลี่ยนซีลฟองน้ำนั่นเอง เพราะหากมัวมานั่งอุดรูพวกนี้หากทำไม่ดีก็มีน้ำเข้าอีก

อาจต้องแกะทำกันใหม่อีก (ผมลองใช์ซิลิโคนอุดแล้วก็เอาไม่อยู่) และไม่ใช้ทางแก้ที่ถูกต้องคับ

ทีนี้ฟองน้ำไฟท้ายที่เราต้องซื้อหากันง่ายๆก็เข้าศูนย์เบิกมา หรือ ใครคิดจะทำเอง

ก็น่าสนใจคับ ลองดูกัน ....

ภาพแรก เป็นฟองน้ำที่หมดอายุแล้ว จะแห้ง ผมลองเอาไปจุ่มน้ำทิงให้คืนตัวก็ไม่สามารถทำได...้ ไม่ไป
    หรือใครมีวิธีทำให้มันพองกลับมามาบอกกันที

ภาพที่ 2 วัสดุที่ทำก็ง่ายๆเลย ฟองน้ำที่เด็กอนุบาลใช้ตัดแต่งบอร์ด ความหน่าซัก 6 มิล หรือกะจากของเดิม..อย่าหนาเกินนะคับ
    เดี๋ยวไฟท้ายมันจะถลนออกมา ปากา คัตเตอร์

ภาพที่ 3 ก็ทาบแล้ววาดเอาเลย

ภาพที่ 4 ตัดออกมา

ภาพที่ 5 ก็ได้ฟองน้ำไปใช้ได้เหมือนกัน

วิธีนี้ข้อดีอยู่ตรงที่ ฟองน้ำของเราเนื้อแน่นกว่า และซื้อมา1แผ่นคงตัดได้หลายอันอยู่

หรือถ้าขี้เกียจจริงๆ มีปัญหานี้ทุกครั้งที่ล้างรถหรือฝนตก ลองขับมาให้ผมดูคับ ง่ายเลย ....

23. md_normal

103
    2
    0
    สุดง้า................ ว่าง ๆ จะไปใช้บริการนะท่านประธาน อุอุ

24. Kentakky

Kentakky Member Member

166
    2
    18
    ความรู้ดีๆๆแบบนี้จะหาจากที่ไหนได้อีกครับ มีภาพประกอบ + ทดลองพร้อม .... คราวหน้าขอ DIY modify 400 ม้า อิอิ(ล้อเล่นนะครับ)

25. xikFmpN

416
    16
    0
    คับขอบคุนคับ ปัญหาพื้นๆ ที่บางทีก็น่ารำคาญ แต่ก่อนจะซื้อของใหม่ ไอ่ผมก็ช่างดัดแปลงซะจริง....

ซ่อมไม่ได้ค่อยซื้อเนอะ....:p

ส่วนเรื่อง DIY 400 ม้า คงไม่ไหวจริงๆคับ ให้พี่ๆที่เค้าชำนานเฉพาะทางดีกว่า ทุกวันนี้

เอาตัวถังพอก่อน....:)

เรื่องนี้เกี่ยวเนื่องกันน้ำเข้าไปขังในพื้นยางอะไหล่รถด้วยนะคับ ซึ่งสามารถติดตามต่อไปที่กระทู้นี้

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=392313

ว่าไอ่เจ้าซีลฟองน้ำนี่มันสร้างปัญหาขนาดไหน... เพราะหากไฟท้ายน้ำไม่เข้าแต่ดันน้ำเข้าท้ายรถ

ช่วงเก็บยางอะไหล่จะรู้ได้ไงมาจากไหนเข้าตรงไหน ตอนไหนคับ...

26. ToMx

27
    1
    0
    เยี่ยมเรย.....เสียดาย เสียตังซื้อไปแล้ว

27. ToPmAn

ToPmAn New Member Member

626
    56
    0
    เป็นพื้นฐานที่ดีมากครับ

ใช้ได้ทุกรุ่นเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้