ใช้กบเอ๋อเป็นเครื่องมือทดสอบความรู้ Intake Manifold Design

การสนทนาใน 'Siam Drifter' เริ่มโดย NocH, 17 กุมภาพันธ์ 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NocH

NocH New Member Member

298
    3
    0
    เผอิญไปได้ท่อไอดีมาเป็นของมือ 2 ราคาไม่แพงเลยจะเอามาใส่ดู ตามรูปเลย เป็นของเลียนแบบ Veilside ครับของบางมด ซึ่งเลียนเหมือนเลยครับเพราะของแท้เนี่ยราคา อยู่ที่ประมาณ 1 แสน 2 หมื่นบาท (แพงเวอร์)

ขนาดใหญ่มาก ใหญ่จนหน้ากลัว ลิ้นปีกผีเสื้อขนาดมโหฬาร 100 mm หรือ 4 นิ้วนั้นเอง ถ้าทำเสร็จคาดว่ามองเห็นแล้วจะโหดมากเพราะมันใหญ่เหลือเกิน

แก้ไขล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2006
  2. ปั๊ม-AVBD2

ปั๊ม-AVBD2 New Member Member

107
    1
    0
    เหอะกบได้เอ๋อจิงเน่

3. NocH

298
    3
    0
    ส่วนใหญ่จะเห็นในรถแข่ง Drag เท่านั้นที่ใช้ ซึ่งคนไทยคิดว่าลิ้นใหญ่ ท่อใหญ่ Runner Length สั้น(Runner Length คือท่อที่ต่อมาจากท่อไอดีอันใหญ่วิ่งไปห้องเผาไหม้แต่ละสูบครับ) จะรอรอบครับ ซึ่งผมได้ศึกษามานาน ผมคิดว่ามันเป็นความคิดที่ผิด เพราะผมหาเอกสารอ้างอิงจากต่างประเทศหลายฉบับเลยอ้างอิงเหมือนกันหมด คือ
    1. ลิ้นปีกผีเสื้อใหญ่ทำให้การตอบสนองต่อคันเร่ง ดีมากบางทีดีจนขับยาก อันนี้คนไทยเข้าใจผิด
    2. ท่อไอดีตรงกลางที่เรียก Plenum หรือ Surge Tank นั้นยิ่งใหญ่จะได้ Torque ที่รอบต่ำ ซึ่งคนไทยก็คิดผิดว่าได้ Torque ที่รอบสูง
    3. Runner Length สั้น Torque มาที่รอบสูง ยาวมาที่รอบต่ำ อันนี้คนไทยคิดถูกครับ

ผมจะลองใส่ดูครับว่าผลเป็นยังไง เท่าทีผมคิดนะครับ Runner Length ของท่อไอดีที่ผมได้มาสั้นครับแต่มีปากแตรข้างใน น่าจะพอได้ตั้งแต่รอบกลางถึงรอบสูง ส่วนขนาด Plenum (ท่อใหญ่ตรงกลาง) มีขนาดใหญ่กว่าเดิมมากอาจใหญ่กว่าเป็นเท่าตัวเลย ซึ่งน่าจะช่วย Torque ในรอบต่ำและลอ้นปีกขนาดใหญ่ 100 mm ซึ่งของเดิมแค่ 65 mm ใหญ่กว่าเดิมกว่า 60% น่าจะทำให้การตอบสนองต่อคันเร่งดีเพราะลิ้นเปิดเพียงนิดเดียวอากาศก็ไหลเข้ามากมาย

สุดท้ายรอติดตามผลครับผม เพราะผมอาจจะคิดผิดก็ได้เพราะปัจจัยที่กล่าวมาทั้งหมดมันมีเยอะพอควร แต่อยากให้เป็นแนวทางไว้ให้คนที่สนใจเข้าใจครับ เช่นเปลี่ยนลิ้นปีกผีเสื้อเพื่อเพิ่มการตอบสนองคันเร่ง หรือเพิ่มขนาดท่อไอดีเพื่อเพิ่ม Torque รอบต่ำ อะไรอย่างนี้อะครับหวังว่ามันจะมีประโยชน์นะครับ

4. NocH

298
    3
    0
    ไม่ลองไม่รู้ครับ แต่ถ้าลองแล้วไม่ดีต้องถอดออกเนี่ยสิเศร้าหนักเลย แต่ไม่เป็นไรเพราะมี Step ต่อไปไว้ในใจแล้ว อิ อิ ทำรถให้ได้ความรู้ ใช้เงินอย่างคุ้มค่า สนุกกับมันครับผม:D :D :D :D

5. FonNie

FonNie New Member Moderator Lady Member

214
    3
    0
    Hi-So อีกแหละ

6. Genoxide

Genoxide New Member Privilege

501
    8
    0
    ดีแล้วพี่โนช ลองผิดลองถูก ไม่เสียเงินมากแต่ ได้ความมันส์แถมได้ ความรู้อีก

7. aRmidamaru

aRmidamaru New Member Member

197
    2
    0
  8. ปั๊ม-AVBD2

ปั๊ม-AVBD2 New Member Member

107
    1
    0
    เดียวดูถ้ไม่เสร็จก่อนจะไปเรียนจะขำให้555พี่โนช

9. RS13

RS13 New Member Member

110
    0
    0
    อิจฉากบเอ๋ฮจัง เจ้าของใจดีจัง
    แต่ไม่ต้องไปเรียนเมืองนอกแล้วหละ ไปเรียนช่างเครื่องดีกว่า :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 กุมภาพันธ์ 2006
  10. ๐V[e]E๐

๐V[e]E๐ New Member Member

35
    2
    0
    5555 พี่ลีพูดถูกกกก

11. FonNie

FonNie New Member Moderator Lady Member

214
    3
    0
    เห็นด้วย กับพี่ลี อีกเสียง :D

12. Poonim

Poonim New Member Lady Member

116
    4
    0
    ดีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

13. Genoxide

501
    8
    0

รู้เรื่องหร๋อเรา ??

14. Poonim

116
    4
    0
    เรื่องรถพอรู้ แต่เรื่องรักม่ารู้ มาสอนหน่อยจิ :D :cool: :D :rolleyes:

15. NocH

298
    3
    0
    2 คนนี้หวานกันจัง อิจฉามะพี่ลี :D :D :D :D

16. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    น่านนน.... กลายเป็นกระทู้หวานไปอีกแล้ว

17. kung 200 sx

kung 200 sx New Member Moderator

344
    10
    0
    หนาวเลยวุ้ย......บรือ.....

18. RS13

110
    0
    0
    อิจฉาตาร้อนเลยนะ :mad:
    แต่เห็นบ่อยแล้วคู่นี้เลยชิน :p

19. NocH

298
    3
    0
    อีกคู่ก็กัดกันทุกกระทู้เลย:eek:

20. RS13

110
    0
    0
    เห็นด้วยอย่างมาก :)

21. NocH

298
    3
    0
    รายงานผลครั้งแรก ตอนนี้รถ start ติดแล้วแต่ว่าท่อไอดีรั่วเนื่องจากขั้นตอนการประกอบไม่ดี เซ็งแล้วเนี่ยย้ำแล้วยังเกิดปัญหาอีก ต้องรื้อออกมาใหม่ เริ่มยาวแต่ว่าเครื่องดูโหดมากกกกกกกกกกก ไม่รูป อุบไว้ก่อน อิอิ:D :(

22. Genoxide

501
    8
    0

เจ๋งไปเลย !!!

23. aRmidamaru

aRmidamaru New Member Member

197
    2
    0
    อยากดู รูปโด้ยยย

24. Poonim

116
    4
    0
    เมื่อไหร่รูปอ่ะ อยากเห็น???

25. mamepokko

mamepokko New Member Member

21
    0
    0
    ใส่แล้วเป็นยังไงมั่งครับผม ลิ้นปีกใหญ่ กะ ท่อร่วมใหญ่ รถผมกำลังวางเครื่องครับ พอดีได้ท่อไอดี ของบางมดมา (RB25DET) ลิ้นใหญ่เหมือนกันครับ แต่ใช้โบเดิม(ใบดำ) กลัวว่าจะต้อง เปลี่ยนโบใหญ่ช่วย ถึงจะวิ่งได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้