ขอถามครับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย ct, 19 พฤษภาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ct

ct New Member Member

45
    0
    0
    คืออย่ากทราบ ว่า nx มี o2เซนเซอร์ มั๊ยครับ
    ถ้ามี แล้วมันอยู่ครงไหนครับ หาไม่เจอ

2. panerndong

panerndong New Member Member

6
    0
    1
    ผมมีnx ga16อยู่2คัน คันแรกเป็นรุ่นที่ทีO2เซ็นเซอร์ซึ่งเป็นเครื่องที่เจ้าของเดิมวางใหม่ ช่วงheaderมี่เจาะฝังo2เซ็นเซอร์และจานจ่ายมี2ปลั๊ก คันนี้เครื่องแรงมากแบบกดเป็นมาตามเท้าที่เดียว เคยลองวิ่งวงแหวนได้กว่า160(เกียร์auto)ยังมีไปต่อได้แต่หมดทางวิ่งเสียก่อน
    ส่วนอีกคันเป็นรถเดิมมือเดียวตั้งแต่ป้ายแดงเพิ่งติดแก๊ส เพิ่งได้มาไม่นานพอดียางตีนวาล์รั่วมีควันขาวออกท่อเลยoverhaulเปลี่ยนแหวนบดวาล์วไปพร้อมเปลี่ยนยางตีนวาล์วไปเลย คันนี้ไม่มีo2เซ็นเซอร์ จานจ่าบมีปลั๊กเดียว คันนี้เครื่องไม่แรงไปแบบเนิบๆวิ่งได้แค่150ก็ตันแล้ว
    แต่คันนี้ประหยัดเชื้อเพลิงมากประมาณ13กิโลต่อลิตร(วิ่งแก๊ส เกียร์auto) ออกแนวขับเรื่อยๆเน้นประหยัดซึ่งคันนี้เครื่องเดิมวิ่งได้20ปีพอดีไมล์280,000พอดี ส่วนคันแรกรถขับมันมากแต่ก็ซดน้ำมันมากเช่นกันแถวๆ10กิโลต่อลิตร(เคยใช้b14 ga16dneก็กินประมาณนี้ครับ)
    สรุป(คิดเอาเอง)เครื่องที่มีo2เซ็นเซอร์ระบบไฟจะต่างจากเครื่องเดิม(จานจ่ายมี2ปลั๊ก)และแรงกว่าเครื่องเดิม แต่หน้าตาภายนอกเหมือนกันหมดนะครับ ผมต้องจอดเปิดสองคันเทียบกันเลยจึงสังเกตุเห็น ที่แรกก็ยังสงสัยเหมือนกันว่าทำไมคันใหม่ไม่มีo2เซ็นเซอร์..

3. ct

45
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ
    ครับ คือที่อย่ากทราบ เพาระว่า โดยปกติแล้ว ระบบหัวฉีด จะมีออกซิเจนเซ็นเซอร์
    ถ้าไม่อยู่ที่เฮดเดอร์ ก็อยู่ที่ก่อนเข้าหม้อพัก หรือมีทั้ง สองตัว บางรุ่นจับอยู่ท่อไอดี
    เพราะ หน้าที่ ของ ออกซิเจน เซ็นเซอร์ จะประมวลผลของความหนาแน่น ของ อากาศแล้วส่งผลไปยังกล่อง ECU เพื่อสั่งจ่ายเชื้อเพลิง
    พอดีผมยกเครื่องลงแล้วว่าจะเปลี่ยน เฮดเดอร์ หายังงัยก็ หาไม่เจอร์นะครับ ไปดูในรถที่อยู่ใน ตระกูลเดียวกัน อย่าง SUNNY หรือ NV กลับมี
    ก็เลยส่งสัย เลยลองถามพี่ๆ ว่าตกลงมันมี หรือ ไม่มี
    ส่วนไอ้เรื่องมีแล้ววิ่งไม่วิ่ง ผมไม่รู่ครับแต่ที่แน่ๆ
    ของผมเดิมๆ เกียร์ ธรรมดา 243 ยังไม่สุดยกคันเร่งก่อน
    รอบมาไวมากๆ แบบ 1600 เดิมเหมือนกันไม่ต้องกลัวใครครับ
    เกียร์ 1 ผมลาก 60กว่า-70กว่าค่อยสับ
    เกียร์ 2 ผมลาก 110กว่า-120กว่าค่อยสับ
    เกียร์ 3 ผมลาก 170กว่า-180กว่าค่อยสับ
    เกียร์ 4 ผมนึกว่าขับรถกินลมชมวิวขึ้นช้ามากก่วาจะแตะ200ค่อยสับ พี่บางคนบอก ว่าเกียร์4เค้าสับทิ้ง
    พอ เข้า เกียร์ 5 มาไวมาก ครับไหลพรวดๆ แป๊บเดียว ขึ้น 240 กว่า ยังไม่สุดครับ
    กัวเอาไม่อยู่ ตอนนั้นเบรคผมยังไม่เวิรค แถมโซ่วาวล์ก็ดัง

4. panerndong

panerndong New Member Member

6
    0
    1
    ไม่แน่ใจว่ารถคุณไมล์อ่อนไปหรือเปล่าครับ ga16เดิมๆยังไงก็ไม่น่าวิ่งได้เกิน200นะครับ เคยอ่านข้อมูลในนี้ถ้าเดิมๆผมไม่เห็นมีใครทำได้เกิน200 ส่วนใหญ่ก็แค่เกือบๆเท่านั้น(ขออภัยถ้าไม่ถูกใจในข้อสงสัยครับ) รถผมที่ได้มาวิ่ง100แต่ไมล์ขึ้นแค่50 ก็ต้องเปลี่ยนเฟืองไมล์ครับ.

5. ct

45
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ
    เดี๋ยวผมจะปรึกษาช่างดู
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้