D.I.Y. กรุล้อ( แผ่นพลาสติกในอุโมงค์ ) สำเร็จแล้วคับ จากสามพัน เหลือสองร้อย

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย up to you, 23 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. up to you

up to you New Member Member

35
    1
    0
    สืบเนื่องจากระทู้ที่แล้ว ที่ผมหาแผ่นปิดใต้ท้องได้ในราคาชิ้นละ 170 มีสองชิ้น
    ส่วนกรุล้อตรงรุ่น ข้างละ 1,7xx บาท ผมเลยซื้อแผ่นพีวีซีพลาสติกหนา 0.5 มิลที่พับงอได้มาดัดแปลง

1. เริ่มจากตัดตามขนาดอุโมงค์คร่าว ๆ
    2. ดัดให้โค้งตามอุโมงค์แล้วยึดน็อต พร้อม ตัดแต่งให้เข้ารูปเข้ารอย
    3. เอาไดร์เป่าร้อน ( ที่พวกติดฟิล์มเค้าใช้กัน ) เป่าพอร้อนแล้วจับดัดให้เข้ารูปแนบกับอุโมงค์ไปเลย หรือจะเป่า+ดัดให้เข้ารูปก่อนค่อยยึดน็อตตายก็ได้คับ
    4. ยาซิลิโคนตรงขอบหน่อยพร้อมพ่นสีกระป๋องดำด้าน

ง่ายๆคับ จากของแท้เบิกห้างราคาคู่หน้าประมาณ สามพัน แต่ผมไปซื้อ แผ่นพลาสติกชิ้นนี้ที่วรจักร ผืนเบ้อเร่อในราคา 170 บาทเอง พร้อมสีกระป๋อง ไม่กี่สิบบาท รวมกันแค่สองร้อย

ต้องขอขอบคุณ ช่างคู่ใจผมที่ช่วยทำให้งานสำเร็จ งานเนี้ยบจริงๆ ทั้งสีขอบกระจกรอบคันกับกรุล้อ ฝีมือคนในรูปคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 สิงหาคม 2007
  2. birdkung_nx

birdkung_nx New Member Member

273
    4
    0
    แจ่มเลย เราจะทำได้มั้ยนะ

3. bad to the bones

bad to the bones New Member Member

121
    0
    0
    เคยใช้ฟิวเจอร์บอร์ดทำนะ แหล่มดี
    แต่สึกไวจัง รถโหลดเตี้ยด้วย
    แต่ก็ถูกกว่าซื้อของแท้
    แล่ะดีกะสายไฟที่ไม่โดนน้ำ กรวดหิน

4. lengzmotos

lengzmotos New Member Member

4
    0
    0
    ขอแนะนำ เพราะทำมาแล้วสบายๆ
    ใช้แผ่น pvc สำหรับรองกระเป๋าหรือเป๊ มีขนาดความหนา 3 ขนาดแล้วแต่ชอบเป็นสีดำด้วย
    ซื้อขายใช้ชั่งกิโลขาย ก.ก.ละประมาณ 40-50 บาทไม่แพง หน้ากว้างประมาณ 1.00 เมตร ความยาวตามต้องการ
    วัดตัดตามแบบที่กำหนด ติดตั้งโดยใช้กิ๊บซุ้มล้อได้งานเรียบร้อยดีขอบอก
    ร้านขายอยู่แถววงเวียนใหญ่ร้านขายส่งเยอะแถวนั้น

5. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้