ไปกันทีละคนทีละคัน

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย sealwit, 19 สิงหาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sealwit

sealwit New Member Member

209
    1
    0
    แค่เห็นสมาชิกเรา
    เอารถออกมาขายทีละคน ทีละคัน
    เห็นแล้วก็นึกใจหายแต่ก็ธรรมดาครับทุกอย่างล้วน อนิจจัง
    ส่วนตัวก็จะซื้อรถใหม่เหมือนกัน
    แต่คันเก่าก็จะยังเก็บเอาไว้เหมือนเดิม

"ก็เพราะหัวใจผมมันไม่ใช่หัวใจ แต่มันเป็น Rover623"

Sutam ถูกใจสิ่งนี้
  2. Calcio

Calcio New Member Member

9
    0
    0
    เขาขายกัน แต่ผมซื้อมา >< บอกตรงๆเลยว่าตอนนี้โคตรหลงมัน มะวานก่อนวีออสชน ยุบแค่ตรงซุ้มล้อหนิเดียว แต่วีออสยุบตั้งแต่วีออสเละเลย เปิดเสียงประตูดังงเอี๊ยดๆ ยิ่งทำให้รักมันยิ่งไปอีก เห็นได้ถึงความต่าง >< 555

3. slump

slump New Member Member

217
    0
    0
    ไม่ต้องห่วงครับน้องเรายังอยู่กันอีกนานจนเบื่อกันเลยทีเดียว

4. เรายังอยู่กันอีกนาน...ผมเห็นด้วยครับ
    ส่วนจนเบื่อกันเลยทีเดียว...ไม่เห็นด้วยครับ เพราะผมไม่เคยคิดจะเบื่อ RoVEr 623 เลย
    ผมว่าพี่Slump น่าจะเข้าใจดี...(ผมมีโอกาสเปลี่ยนรถแล้ว...แต่ก็ยังใช้ RoVEr 623 มาจนปัจจุบัน อิ...อิ...)

5. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ฉัน ยัง อยู่

- - - Updated - - -

ฉัน ยัง อยู่

6. goisogo

goisogo New Member Member

32
    0
    0
    :eek:
    กำลังลงเสน่ห์ Rover 623 เช่นกันคร๊าบ!

7. epps

epps New Member Member

114
    0
    0
    ของเอ็พ Rover คันม่วงเปลือกมังคุดไปแล้วค้าบ

8. ton_turbo

ton_turbo New Member Member

12
    1
    3
    อยากได้คันใหม่ซื้อได้ แต่ไม่วันขายroverครับ....

9. Thaitot promsoda

Thaitot promsoda New Member Member

5
    0
    0
    ผมก็ชอบมันเหมือนกัน rover623gsi แดง มีงบจะแต่งให้หล่อเฟี้ยวให้สาวแก่หลงเลยละ...ฝากตัวด้วยคนเด้อ..

ช่างจำเป็นครับทำในสิ่งที่พอทำได้ (ใส่น็อตบังโคลน)

10. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    ผมก็ยังอยู่อีกคัน
    ณรรฐ Rover เจ้าเก่ายังอยู่จ้า !!!!!!

11. ที่หนึ่ง

ที่หนึ่ง New Member Member

159
    0
    0
    ยังใช้อยู่ อยู่ระหว่างบูรณะช่วงล่าง

12. [​IMG]
    ผมก็ยัง RoVEr 623 อยู่เหมือนเดิมครับ...

13. S'

S' New Member Member

217
    1
    0
    เอ้า ปลุกกระแสหน่อย ยังอยู่คร๊าบบบ :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤศจิกายน 2013
  14. sealwit

sealwit New Member Member

209
    1
    0
  15. เปลื่ยนรถใหม่

จริง ๆ แล้วการที่จะเปลื่ยนรถใหม่นั้นง่ายมาก เพียงแต่ว่ารถใหม่ที่จะซื้อมีคุณภาพเท่า Rover 623 หรือเปล่า ซึ่งถ้ามองรถอย่าง ฮอนด้า โซ้ยตี๋ [ Hoda City ] หรือโตโยต้า อีอ้อน [ Toyota Vios ] ซึ่งรถเหล่านี้เป็นรถ Low Performance
    ทั้งสิ้น เพราะถูกควบคุมด้วยราคาเป็นที่ตั้ง วัสดุอุปกรณ์ จึงถูกบังคับให้มีคุณภาพตามราคาเช่นกัน ซึ่งเราจะหารถที่มีคุณภาพสูงแล้วราคาต่ำหาไม่ได้ครับ รถพวกCity car เหล่านี้ถ้าขับในเมืองก็จะไม่มีปัญหา แต่เมื่อไหร่ที่ต้องขับออกต่างจังหวัด
    แล้วละก็ จึงจะรู้คำตอบ ว่าสมรรถนะนั้นสู้ Rover 623 ไม่ได้โดยสิ้นเชิง เพราะ Rover เป็นรถระดับ High Performance การขับด้วยความเร็วสูง การเข้าโค้ง จะเกาะถนนมากกว่าพวกรถ City car ซึ่งหมายถึงความปลอดภัยในชีวิตคนขับ
    ที่ไม่สามารถหาซื้ออะไหล่มาทดแทนชีวิตเราได้ เพราะอะไหล่รถแพงยังไงก็ยังมีขายแต่ก็ยังถูกกว่าอะไหล่คนหลายเท่า สมัยนี้เข้าโรงพยาบาลทีหมดเป็นหมื่นเป็นแสนนะครับ ถ้าไม่เหลือบ่าฝ่าแรงและรถคันเก่าก็ยังสามารถใช้ได้อยู่ ไอ้ที่ปัญหาเล็ก ๆ น้อย ๆ
    ช่างก็มสามารถแก้ไขได้หมด พี่ก็ขอแนะนำให้ใช้ไปก่อน แต่ถ้าอยากได้รถใหม่จริงก็ซื้อรถใหม่แล้ว Rover คันเก่าก็เก็บไว้ใช้เอาแบบ Filling มัน ๆ ดีกว่า ( ถ้าไม่เดือดร้นเรื่องเงินมาก )

16. kooooool

kooooool New Member Member

96
    0
    0
    ยังอยู่ครับ เก็บไว้เหมือนกันครับ

17. ZiZ

ZiZ New Member Member

3
    1
    3
    ขอเข้าร่วมกลุ่มด้วยคนครับ ผมชื่อซิซ Rover 623 GSI พึ่งได้มาเมื่อวานนี้ครับ

18. พี่โย่ง

พี่โย่ง New Member Member

9
    2
    1
    ตอนนี้พี่คิดว่าสมาชิกในกลุ่มเราอาจจะร่อยหรอลงไปบ้างตามกาลเวลาเพราะไม่เห็นความเคลื่อนไหวในกลุ่มมากนัก แต่คนที่ใช้อยู่แล้วรักมันก็ยังมีอยู่รวมทั้งพี่ด้วย บางคนขายแล้วไปซื้อรถใหม่ป้ายแดงมาขี่แทนตามยุคสมัย แต่จะหาสมรรถนะแบบ Rover ยังไม่เห็นมีในตลาดเลย ซึ่งรถญี่ปุ่นราคาประมาณ 1 ล้านบาท ยังขับสู้ Rover ไม่ได้เลย ไล่ตั้งแต่ Camry ลงมาถึง Vios หรือ Accord ลงมาถึง City ถึงแม้ Rover จะเก่าแต่ก็ยังเก๋าอยู่ ซึ่งการเปลื่ยนรถใหม่ป้ายแดง คุณจะได้ 2 อย่าง คือ อย่างแรก คุณจะได้หน้าตาในสังคม และอย่างที่ 2 คุณจะได้ความมั่นใจว่ารถจะไม่เสียกลางทาง แต่สิ่งที่คุณเสียคือ คุณจะเป็นหนี้อีก 5 - 7 ปี ซึ่งถ้าคุณไม่เดือดร้อนมาก ถึงแม้จะซื้อรถใหม่แต่Rover คันเก่าก็เก็บไว้ขับแบบชิวเล่นได้
    ส่วนบางคนกลับไปเล่นรถ Classic ตามนิยม ( เพราะหนังเรื่อง Fast ทำให้คนนิยมกลับมาเล่นรถเก่ามากขึ้น )
    แต่คุณต้องเล่นเป็นนะครับ ไม่งั้นเจ็บหนักกว่าเก่า วิธีการเล่นรถ Classic ต้องดูรายละเอียด ดังนี้

แก้ไขล่าสุด: 13 มิถุนายน 2017
    ZiZ ถูกใจสิ่งนี้
  19. พี่โย่ง

พี่โย่ง New Member Member

9
    2
    1
    1. ต้องเป็นรถที่มีรูปทรงสวยงามทั้งในอดีตและปัจจุบัน เช่น Benz Pagoda ,Benz w 108 , Ford Mustang , Chev Corvette ไม่ใช่รถญี่ปุ่นที่เลียนแบบรถยุโรปและอเมริกันมาตั้งแต่เกิด
    2. ต้องเป็นรถที่มีสมรรถนะที่ดี คือต้องใช้เครื่องเดิมเท่านั้น ถ้าเปลื่ยนเครื่องเป็นญี่ปุ่นแล้ว ระดับกูรูจะเรียกว่า รถผีดิบ ซึ่งสมรรถนะจะไม่ได้ตามสเปคโรงงาน ขับแล้วจะไม่ได้ filling เดิม ( เสียเงินเป็นแสนแล้ว ได้แต่เปลือก ไม่ได้หัวใจ เหมือนหลอกตัวเอง ) นอกจากเครื่องยนต์แล้ว ภายในต้องเป็นของเดิมทั้งหมด ตั้งแต่แผงข้างประตู หน้าปัทม์ เบาะ ซึ่งถ้าแปลงมาแล้ว ก้จะไม่เล่นกัน ยกเว้นคนที่ไม่รู้เรื่อง
    3. ต้องมีประวัติการซ่อม ว่าเขาเปลื่ยนอะไรมาบ้าง จะได้รู้ว่าเขาเป็นมือที่เท่าไร ใช้มากี่ปี ไม่งั้นจะเจอรถย้อมแมว ที่ซื้อซากมาถูก ๆ แล้วมาปั้นขายเอากำไร ชนิดขายรถคันหนึง ซื้อบ้านใหม่ได้เลย เพราะถ้าซื้อรถ classic ที่ไม่มีประวัติ เราก็จะไม่รู้ว่าไปชนคนตายมาหรือเปล่า ยิ่งหน้ากลัวเข้าไปใหญ่ เพราะขนาดรถใหม่นยังชนคนตายเลย แล้วรถ 30 -40 ปี ไปชนอะไรมาบ้างใครจะไปรู้

ZiZ ถูกใจสิ่งนี้
  20. ZiZ

ZiZ New Member Member

3
    1
    3
    พี่โย่งครับ พอจะแนะนำร้านขายอะไหล่หน้าเว็ปบ้างมั้ยครับ ผมอยู่ภูเก็ตครับ และพอจะหาคู่มือ Rover 623 ได้จากไหนบ้างครับ ขอบคุณมากครับพี่

Sutam ถูกใจสิ่งนี้
  21. Sutam

Sutam New Member Member

2
    0
    1
    ตามด้วยคนครับ

22. lupaeng

lupaeng Guest

0
    0
    0
    รถเริ่มหาอะไหล่ยาก ถึงยากมาก ขนาดกทม นะ ต้องเทียบอย่างเดียวเลย
    ข้อดีรถไม่โหล

23. Navin

Navin Guest

0
    0
    0
    ยังอยู่ครับ rover 820 vitesse

24. ton_turbo

ton_turbo New Member Member

12
    1
    3
    ผมมีคู่มือทั้งฉบับไทย-อังกฤษ ครบครับ แต่ไม่รู้จะเอาลงเนตยังงัย มันมีหลายหน้า แต่รับรองมีประโยชน์มากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้