Rover623กับน้ำมันE85

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย pavelbenz, 4 มีนาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    มีข้อสงสัยครับ ยางตีนวาล์วมันเดี่ยวกับการกันน้ำมันเครื่องจากฝาสูบด้านบนไม่ให้น้ำมันเครื่องเข้าห้องเผาไหม้ใช้มั๊ยครับ
    แล้ว E 85 เกี่ยวอะไรด้วยเหรอครับจึงมีผลให้กัดยางตีนวาล์ว เพราะตำแหน่งหัวฉีดก็อยู่ซะล่างเกือบๆแถวบ่าวาล์ว

แค่สงสัยนะครับ ไม่ได้จบช่างยนต์การมองภาพอาจจะไม่ละเอียด

2. pavelbenz

pavelbenz New Member Member

254
    1
    0
    เจอข้อเสียอีกอย่างนึงครับ E85จะสตาร์ทติดยากในอากาศเย็นครับ และ ถ้าจอดข้ามคืน ในตอนเช้าจะมีอาการ เบิ้ลเครื่องแล้ววูบ เป็นเวลา30วินาที แต่ถ้าเป็นคนที่วอมเครื่องยนต์จะไม่เจอปัญหานี้ เนื่องจากE85เมื่ออากาศเย็น

เวลาสตาร์ทเครื่องแล้ว น้ำมันจะระเหยเข้าไปในกระบอกสูบได้ช้ากว่าน้ำมันทั่วไป จูนเนอร์เลยสั่งจ่ายน้ำมันให้หนาขึ้นอีกหน่อยในช่วง15วินาทีแรก เพื่อให้อาการวูบนั้นน้อยลง พอหลังจาก30วินาทีไปก็เป็นปกติแล้วครับ

ส่วนนี่เป็นผลการทดสอบสำหรับRover ที่เติมE85 จากเต็มถังใช้จนหมดถัง วิ่งได้635กิโล ถังนี้วิ่งในกรุงเทพและปริมณฑลอย่างเดียวเลย กับล้อขอบ16 ยางหน้ากว้าง205 ลมยาง32psi

3. ดันหน่อยครับ
    อยากทราบว่าE85ถึงตอนนี้ยังใช้งานกับ H22aได้ดีอยู่ไหมครับ ปัญหาเรื่องยางต่างๆเป็นไงบ้างครับ?
    ตอนนี้รถผมเป็น เบนซิน95+LPG กำลังสนใจชุด e85
    แต่อยากได้ความมั่นใจอีกนิดจากผู้ใช้แล้ว ช่วยชี้แนะด้วยครับ

4. pavelbenz

pavelbenz New Member Member

254
    1
    0
    ตอนนี้ยังไม่เจอปัญหาที่เกิดจากการใช้น้ำมันe85เลยครับ ส่วนเรื่องท่อยางน้ำมัน ผมเปลี่ยนให้รองรับเรียบร้อยแล้วครับ ใช้ได้ปกติครับ

5. epps

epps New Member Member

114
    0
    0
    ตอนนี้ยังไม่เจอปัญหาเช่นกันคับน่าจะประมาณเกือบๆ 2 ปีแล้วคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้