สอบถามวิธีการเบรินยาง

การสนทนาใน 'Drag Racing' เริ่มโดย tyler, 20 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tyler

tyler New Member Member

7
    0
    0
    อยากทราบว่าพวกเพื่อนๆๆ เบรินยางยังไงครับ แตกต่างกันไหม ระหว่างเกียร์ออโต้กับเกียร์ธรรมดา เห็นรถแถวบ้านเก่าๆๆเครื่องเดิมยังทำได้ ควันท่วม อยากทำบ้างอ่ะ

2. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
  3. ขับ 2 ล้อขวา

4. hipmeaw

hipmeaw New Member Member

12
    0
    1
    ขับหน้า เบิร์นยางได้ด้วยหรอคับพี่

5. Johnnie

Johnnie New Member Member

26
    1
    0
  6. GAP_B11

6,314
    95
    48
    ขับหน้าก้อเบิน ยางได้คับ

7. E20MHG

E20MHG New Member Moderator

824
    2
    0
    ขับ 2 ล้อขวา ขับยังงัย ...

8. up

up New Member Member

24
    1
    0
    ขอแบบขับหน้าอะครับ

9. GAP_B11

6,314
    95
    48
    แบบขับหน้านะคับ

ย้ำเบรค 3-4 รอบ
    ดึงเบรคมือไห้แน่นที่สุด
    เหยียบคลัช
    เข้าเกียร์1
    เร่งเครื่อง3000-4500รอบ
    ลองค่อยๆปล่อยคลัชก่อน
    ถ้ารถไม่พุ่งไปข้างหน้าก้อปล่อยคลัชไห้หมดเลย อ่ะนะ
    ถ้ารถมันไปข้างหน้าโดยที่ล้อหลังไม่ล็อคแสดงว่า เบรคมือไม่อยู่
    ถ้ารถไปข้างหน้าแบบล้อหลังล็อคแสดงว่ายางหน้ามันหนึบ
    หรือน้ำหนักรถมันกดที่ด้านหน้ามากๆ เช่นพวกหน้าทิ่มอ่ะ

ทำที่พื้นยางมะตอยนะคับ
    คอนกรีดทำยากมากจากการที่ลองมา
    กลัวรถพังเลยอ่ะทำบนคอนกรีตอ่ะ
    มากกว่าด้านหลังเยอะ

10. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    ถ้าขับหลัง วิธีที่น่าจะดีที่สุดก็คือไปติดโซลินอยด์ตัดเบรกล้อหลังทิ้งครับ เวลาเบิร์นยาง ก็กด switch ครับ :)

11. 406sR_SabA

406sR_SabA Member Member

131
    3
    18
    ขับหลัง Autoเคยลองทำดูเหมือนกันทำง่ายมากๆ ไม่รู้ว่าเป็นวิธีที่ถูกอะป่าว

เท้าซ้ายเหยียบเบรคให้มิด แล้วเข้าเกียร์
    ใช้เท้าขวาเดินคันเร่งให้มิด เร่งๆผ่อนๆ.........ซักพักควันท่วมปั๊ม

12. up

up New Member Member

24
    1
    0

ไว้มีโอกาสเดี๋ยวจะลองทำดูครับ :D

13. hipmeaw

hipmeaw New Member Member

12
    0
    1
    แล้ว เกียร์ Auto ขับหน้า ทำได้ป่ะคับ

14. GAP_B11

6,314
    95
    48
    ลำบากหน่อยนะคับเกียร์ ออโต้
    คล้ายๆกะที่ผมตอบไปอ่ะคับ
    ดึงเบรกมือเส็ด
    ก้อเข้าเกียร n
    เร่งไปที่3000-4500 รอบ หรือมากกว่านั้น
    โยกเกียรลงมาที่ D
    แล้วเร่งส่งเลยคับ
    ไม่รู้ไช้ได้กับ ทุกคันป่าวนะ
    แต่ถ้ารถหน้าเบาๆ
    เครื่อง100แรงม้าขึ้นไปทำได้แน่นอนคับ

15. tyler

7
    0
    0
    แล้วขับหลังทำไงอ่ะ เอาแบบไม่ดึงเบรคมือ

16. SUICIDE MACHINE

SUICIDE MACHINE New Member VIP

111
    0
    0
    เคยลองทำดูเล่นๆครับ ขับหลังนะ ใช้ปลายเท้าแตะเบรค ไม่ต้องลึกมากแล้วใช้ส้นเท้าเหยียบคันเร่งเอา
    เพราะเบรคหน้ามันจับกว่าเบรคหลัง แต่ต้องค่อยๆตอดคันเร่งนะครับ ถ้าเหยียบค้างมันจะเลื่อน
    แล้วให้เพื่อนเอาน้ำราดล้อเหมือนรถแดรกเลย 555 ควันท่วม ลองทำครั้งเดียวเลิกเลย ไม่เอาอีกแล้ว เปลือง

17. janez

janez New Member Member

3
    0
    0
    เคยลองทีนึง แต่ไม่เอาแหละ เปลืองมาก - -"

18. tyler

7
    0
    0
    มีวิธีไหนอีก

19. pae@aekgarage

pae@aekgarage New Member VIP

162
    6
    0
    เท่าที่ลองดูๆก็หมดแล้วนี่นา.........
    แต่มีวิธีใช้สวิทช์ล็อคเบิร์นอย่างถูกวิธีมาฝาก....
    ก่อนอื่นขอเล่าถึงหลักการทำงานของมันก่อน....
    คือเมื่อเราเหยียบเบรคน้ำมันจะถูกส่งไปยังล้อทั้ง 4
    พอเราปล่อยเบรคน้ำมันจะไหลกลับไปยังกระป๋องทำให้เบรคคลายตัว
    แต่ตัวล๊อคเบิร์นหรือที่ฝรั่งเค้าเรียกกันว่า Roll Control จะทำงานโดยเมื่อเรากดสวิทช์มันจะไปขวางทางน้ำมันเบรคไม่ให้ไหลกลับกระป๋อง ทำให้เบรคในจุดนั้นทำงานอยู่
    โดยสามารถติดตั้งให้ล๊อคล้อหน้าหรือหลังก็ได้
    ส่วนวิธีใช้อย่างถูกต้องนั้นคือ ให้เรากดสวิทช์ก่อนแล้วค่อยย้ำเบรค(บางคนจะย้ำก่อนแล้วค่อยกดซึ่งผมว่ามันผิดเพราะโซลินอยด์มันเป็น วันเวย์ คือไหลเข้าได้แต่ไหลกลับไม่ได้เมื่อกดสวิทช์) แล้วเบรคจะค่อยๆแข็งขึ้นเรื่อยๆ จนเหยียบไม่ไหวก็ทำการเบิลเครื่อง 3500-4500 แล้วแต่รถ แล้วปล่อยคลัทช์อย่างรวดเร็ว ล้อก็จะหมุนพยายามเลี้ยงรอบเครื่องไว้ประมาณ 3500-4500 ไม่ควรสูงไปกว่านี้ และไม่จำเป็นที่จะต้องเบิลจนเวสเกทยก
    มันจะโหมเครื่องมากเกินไป.......

ส่วนการเบิร์นโดยใช้เท้าไขว้ทั้งเบรคและคันเร่งหรือ Cross Burn ผมไม่แนะนำนะครับเพราะเบรคหลังยังทำงานอยู่จะเปลืองคลัทช์มากๆเลยครับ

ที่รู้ก็มีแค่นี้แหละ.....ใครมีอะไรจะเสริมอีกก็เชิญนะครับ.........

20. เดี๋ยวลองมั่งดีก่า แหะๆ

21. tyler

7
    0
    0
    เคยทำ Cross Run

22. mayuct

mayuct New Member Moderator

941
    4
    0
    แล้วรถตู้เบิร์นได้หรือเปล่าครับ แล้วเฟืองท้ายต้องเป็นเต็ดหรือเปล่าครับ

23. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    ไงเกียร์ออโต้อยากเข้าn เเล้วสับ dเลยคับ รถผมคันเก่า เกียร์พังเลยย

24. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    :( :( :(

25. K.Champ

K.Champ New Member Member

11
    0
    0
    แล้วสวิตซ์เบริ์นยางไปหาซื้อได้ที่ไหนอะคับแล้วราคาเท่าไรคับ ร้านไหนติดตั้งได้บ้างคับ

26. pae@aekgarage

pae@aekgarage New Member VIP

162
    6
    0
    ซื้อตามร้านแต่งรถที่ทำรถ Drag ส่วนใหญ่แล้วน่าจะมีขายกันแทบทุกร้านอ่ะครับ...........ยี่ห้อที่บ้านเรานิยมใช้กันคือ Hurst ครับ
    ที่ร้านผมก็มี เรื่องราคานี่แต่ละร้านอาจจะขายไม่เท่ากันนะครับ
    ส่วนที่ร้านขายอยู่ 9000 ค่าใส่อีกประมาณ 3500 แล้วแต่ความยากง่ายของการเดินระบบน้ำมันครับ
    แต่ผมก็เคยได้ยินว่ามีของ OTOP ออกมาแล้วครับแต่ไม่รู้รายละเอียดนะลองสืบๆกันดูแล้วกันครับ

27. รักผัวปิ่น

รักผัวปิ่น New Member Racer

88
    11
    0
    แนะนำของ HURST MADE IN USA ครับ ราคาแพงหน่อย แต่มาตรฐาน+ระบบความปลอดภัยมีมากกว่า ของพวก OTOP นะครับ ราคาตามคุณภาพครับ
    ปล....ฃื้อที่ อู่ เอก การาจ ก็ได้ครับ ราคามาตรฐานทั่วไป ไม่แพงครับ

28. GAP_B11

6,314
    95
    48
    HURST MADE IN USA ที่เป็นรูปคันเกียรึป่าว
    คุ้นๆเหนราคาอยู่ 2 หมื่นง่ะ
    คนละรุ่นป่าวไม่รู้

29. dome2dome

dome2dome New Member Member

105
    2
    0
    เล่าสู่กันฟัง...

บางคนก็ปัมเบรคก่อน 3-4 ที แล้วค่อยกดสวิทช์

บางคนเบิรน 3 เกียร์ยังมีเลยนะ

30. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    จาไปลองคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้