ทักทายคะ (^ ^)v มือใหม่มากๆ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย bowshinoda, 25 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bowshinoda

bowshinoda New Member Member

5
    0
    0
    ดีค่ะ (> <")v เพิ่งได้มรดกตกทอดจากป่ะป๋าและพี่ชายมาอีกทีค่ะ ขับมาได้ 4 เดือนแล้วคะ

แต่ยังไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับรถเลยคะ ว่ารุ่นอะไร แต่งอะไรได้บ้าง

มีใครใจดี ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

2. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ลองเข้าไปดูกระทู้เก่า ๆ ของบอร์ดนี้ มีเรื่องรถรุ่นนี้ให้ได้ศึกษาเพียบ ไม่ว่าจะเป็นแนวทางการแต่ง ฯ การแก้ปัญหา ซ่อม หาอะไหล่ ฯลฯ
    หรือลอง search หาหัวข้อที่สนใจดูก่อน ส่วนใหญ่จะมีคำตอบอยู่แล้ว สุดท้ายก็ตั้งกระทู้สอบถามเข้ามา ช้า-เร็ว เดี๋ยวก็ได้คำตอบ ครับ

ยินดีต้อนรับ และขอให้สนุกกับ EG4d ที่มี

3. bowshinoda

5
    0
    0
    ขอบคุณมากเลยนะคะ ^ ^v

ว่าแต่ พอทราบไหใคะ ว่า Ferio คืออะไรค่ะ

4. EGR

862
    166
    0
    Ferio เป็นชื่อที่เรียกเฉพาะ รถรุ่น Civic ที่มี 4 ประตู ทุกรุ่นใน ญี่ปุ่น เริ่มจาก Civic EG 92' เรานี่แหละ ไม่เท่านั้นนะ ยังใช้เรียกใน Civic EK(ตาโต) และใช้เรียกไปยัน Civic ES(ไดเมนชั่น-ตาเหยี่ยว)
    แต่ Civic FD โฉมปัจจุบัน ที่มี 4 ประตู ไม่ได้เรียก Ferio แล้ว ไม่รู้สืบเนื่องมาจาก Civic ES ไม่ hot ในยี่ปุ่นหรือปล่าวนะ(อันนี้ไร้สาระ ฮา)

ดังนั้น ถ้าใครแต่ง Civic 4 ประตู โดยการนำชิ้นส่วน ทั้งภายนอก ภายใน เครื่อง ฯลฯ ของเดิม ๆ ยุ่น ๆ มาใส่ในรถ ก็จะเรียกว่า แต่งแบบ Ferio
    ถ้าแต่งตามสไตส์ตัวแข่ง ตัวแรง ตัวสวย ที่ออกมาจากไลน์ผลิตของ Honda เอง ก็ต้องสรรหาของ Type-R มาใส่ เรียกว่า แต่งแบบ Type-R
    ส่วนถ้าเอาของสำนักแต่งดัง ๆ ทั้งหลายมาใส่ในรถเยอะ ๆ ก็เรียกเป็นการแต่งตามสไตส์ของสำนักนั้น ๆ ไป เช่น Spoon, Mugen, J's racing, etc.

5. bowshinoda

5
    0
    0
    ขอบคุณมากเลยนะคะ (^ ^)v ช่วยหนูได้เยอะเลยค่ะ

พี่ค่ะ กระจกข้างของหนูมันเสียนะคะ แบบว่ามันหมุนๆๆๆ ตอนนี้เอาสก็อตเทปมาแปะไว้ เพราะเวลาขับ ถ้ามันขยับ จะมองไม่เห็นรถด้านข้างเลย

ไปร้าน ร้านบอกว่า ต้องเปลี่ยนทั้งอันเลย

แล้วที่ร้านบอกว่าไม่มีของ ต้องสั่ง

หนูเลยอยากรู้ว่ามันจะราคาประมาณเท่าไหร่ หรือราคาต้องไม่เกินเท่าไหร่ถึงพอจะรับได้ เพราะหนูต้องเก็บเงิน เปลี่ยนเอง (_ _|||)

พี่พอรู้ไหมค่ะ ว่าหนูจะไปหาได้จากไหน หรือ ราคามันประมาณเท่าไหร่

ขอบคุณมากนะคะ (^///^)v หนูโบว์

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 22:17:45 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:16:59 ----------

ขอบคุณมากเลยนะคะ (^ ^)v ช่วยหนูได้เยอะเลยค่ะ

พี่ค่ะ กระจกข้างของหนูมันเสียนะคะ แบบว่ามันหมุนๆๆๆ ตอนนี้เอาสก็อตเทปมาแปะไว้ เพราะเวลาขับ ถ้ามันขยับ จะมองไม่เห็นรถด้านข้างเลย

ไปร้าน ร้านบอกว่า ต้องเปลี่ยนทั้งอันเลย

แล้วที่ร้านบอกว่าไม่มีของ ต้องสั่ง

หนูเลยอยากรู้ว่ามันจะราคาประมาณเท่าไหร่ หรือราคาต้องไม่เกินเท่าไหร่ถึงพอจะรับได้ เพราะหนูต้องเก็บเงิน เปลี่ยนเอง (_ _|||)

พี่พอรู้ไหมค่ะ ว่าหนูจะไปหาได้จากไหน หรือ ราคามันประมาณเท่าไหร่

ขอบคุณมากนะคะ (^///^)v หนูโบว์

6. EGR

862
    166
    0
    ลูกปืนพลาสติกที่เบ้ากระจกคงสึกหรอ หรือไม่แป้นกระจกก็หลุดจากเบ้า ปรกติมันจะไม่หลุดเองถ้าหลุดก็ใส่กลับได้นะ(อันนี้คงยุ่งยากหน่อย) ถ้าลูกปืนเสียต้องเปลี่ยนและไม่ค่อยมีแยกขาย ก็ซื้อเปลี่ยนทั้งอันไปเลย
    หาของเซียงกงใส่ดีกว่า ไม่แพง ส่วนใหญ่มีขายเป็นคู่ แต่หลาย ๆ ร้านก็แบ่งขายเป็นข้าง หรือตาม web บางเจ้า ก็มีเศษขาย ซ้ายหรือขวา แล้วแต่จะเจอ ราคา 1,500.-/คู่ (ประมาณนี้ +-นิดหน่อย)

ขยายความหน่อย (เดาว่า)น้องอาจจะไม่รู้ ของเซียงกง คือ ของเก่าญี่ปุ่น เป็นของมือสอง มีขายตามร้านอะไหล่เก่าและตาม web ต่าง ๆ ทั่วไป รถรุ่นนี้อะไหล่เก่าญี่ปุ่นยังมีเยอะในบ้านเรา ไม่ต้องเบิกศูนย์(แพง)

วิธีการซื้อ เบื้องต้น
    1. ซื้อให้ตรงรุ่น 4d นะ(รหัส sr4) ของ 3 d ใส่กันไม่ได้นะ(หน้าตามันเหมือนกันเด๊ะ แต่รหัส sr3)
    2. ดูสายไฟที่ปลั๊ก มีกี่สาย ซื้อให้ตรงกับรถเรา (3 สาย หรือ 5 สาย)
    3. เลือกสีให้เข้ากับตัวรถ และสภาพแบบไม่ต้องทำสี ยิ่งดีเลย (ประหยัดค่าทำสี)
    4. ดูสภาพโดยรวม ไม่แตก ไม่คลอน ไม่ร้าว

หาของในหน้า ซื้อ-ขาย หน้าหลักด้านบน อ่ะ หัวข้อฟอรั่ม Classified - Club EG Ferio

โชคดี

7. bowshinoda

5
    0
    0
    เชียงกงนี้ ใช้แถวๆธรรมศาสตร์ป่าวค่ะ

คือหนูเรียนอยู่ ธรรมศาสตร์ รังสิต นะค่ะ (^ ^)v

ถ้าใช้ ก็ใกล้หนูสุดๆเลยค่ะ ว่าแต่ 1500 เลยหรอค่ะ (_ _|||) แล้วจะมีสีขาวมุกไหมหว่า

รถหนูโบว์ สีขาวมุกนะคะ แล้วหนูเห็นรถบางคัน เค้ามีติดสัญญาณไฟเลี้ยว ที่กระจกข้างด้วยนะคะ

อันนั้นต้องใส่เองหรือ มันมีเป็นทั้งอันต้องเปลี่ยนหรอค่ะ

Q(> <")O แต่ยังไง ก็ขอบคุณข้อมูลมากเลยนะค่ะ ช่วยได้เยอะเลยค่ะ

หนูโบว์

8. zxcvbn

zxcvbn New Member Member

102
    1
    0
    ไฟเลี้ยวรุ่นเราเคยเห็นที่มี ไฟตรงกระจกมองข้างด้วย เป็นทรง Sport มีรูตรงกลาง ราคาประมาณ 2000-2500
    แต่ หากระจกปรับ+พับมาใส่ดีกว่าครับ โพสช้าไปหน่อยจะทันใหมนี่

9. bowshinoda

5
    0
    0
    ฮ่าๆๆๆ (^ ^)v ไม่ช้าๆ

ขอบคุณนะคะ ที่มาตอบคำถาม หนูเองก็มาอ่านช้า ฮ่าๆๆๆ

ขอบคุณคะ

10. 1975

1975 Member Member

164
    0
    16
    ช่วยให้คำแนะ นำน้องใหม่
    ค่อยทำไปครับ
    ศึกษา+ปรึกษาพี่ๆ ในนี้ ใจดีทุกท่านครับ

11. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    อะไหล่ พี่เต็มบ้าน ก็แบ่งๆน้องเค้าไปใช้ ;)

ปล.คอยล์แยก โรตารี่ ตั้งแต่วันนั้นยังไม่ได้ใส่เลยอ่ะพี่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้