มีคราบน้ำมันอยู่ใต้ท้องรถ

การสนทนาใน 'ClubStream' เริ่มโดย SuperSaX, 5 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SuperSaX

SuperSaX New Member Member

9
    0
    0
    ผมพบคราบน้ำมันใต้ท้องรถ ซึ่งไม่ใช่น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ มันเป็นคราบเกาะเอาไว้ ตำแหน่งแถว ๆ พื้นใต้เท้าคนขับ แต่ไม่หยดลงพื้น ตรวจหาในห้องเครื่อง ก็ไม่พบว่ามีรอยรั่วตรงไหน

ช่างที่อู่สังเกตเห็นแต่ ก็ยังหาสาเหตุไม่เจอ ลองเช็ดดูให้สะอาดแล้วสังเกต วิ่งไปได้สักสองวัน ก็เป็นคราบเหมือนเดิมอีก

ระหว่างนี้ก็ตรวจดูระดับน้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรค ทุกอย่างปกติ จะมีก็แต่น้ำมันพาวเวอร์ที่พร่องไปบ้างเล็กน้อย คอยเติมทีละนิด เรื่องน้ำมันพาวเวอร์พร่องเป็นมาตั้งแต่ซ่อมแรคแล้ว

อยากจะสอบถามทุกท่านว่า มีน้ำมันหรือของเหลว ณ จุดใดที่น่าสงสัย เพื่อจะได้ตรวจสอบครับ

2. obb_stream M7

obb_stream M7 New Member Moderator

1,047
    6
    0
    น่าจะมาจากแรคอะครับ หรือไม่ก้อ ลองเช็ค ยางหุ้มเพลาว่ามีรอยทะลุหรือไม่ มันจะเหวี่ยงจารบีมาติดบริเวณนั้นได้ครับ

3. SuperSaX

SuperSaX New Member Member

9
    0
    0
    ตอนที่เห็นครั้งแรก คือ ตอนที่มีคราบจารบีที่แมกซ์ ก็เพราะยางหุ้มเพลาขับหน้าตัวนอกด้านซ้ายขาด พอยกรถ ก็ถึงได้เห็นคราบครับ ช่างยังไม่ได้ไล่ให้ว่าเป็นที่จุดไหน เนื่องจากในห้องเครื่องไม่มีคราบน้ำมันเลย ก็ลองเช็ดให้แห้งดูก่อน

พอหลังจากเปลี่ยนยางหุ้มเพลาขับแล้ว กลับมาวิ่ง ก็พบว่ามีอีกนิดหน่อย ตอนนี้ผมคิดว่าน่าจะมาจากความเพี้ยนของผมเอง

ก่อนหน้านี้ผมมีปัญหาเรื่องน้ำมันพาวเวอร์พร่องเนื่องจากมีจุดรั่ว ทำให้ปั้มพาวเวอร์เสีย หมดไปหมื่นกว่าเนื่องจากมันเสียและซ่อมไม่ได้แล้ว หลังจากนั้นมา จะคอยสอดส่องกระปุกน้ำมันต่าง ๆ พร่องนิดหน่อยก็จะเติมทันที กระปุกน้ำมันพาวเวอร์ก็เช่นกัน จะเติมให้สูงกว่าขอบ MAX ประมาณ 1/4 ซม. และอาจจะเป็นตรงนี้ที่น้ำมันทะลักออกไปครับ เพราะมีหลักฐานเป็นคราบน้ำมันนิดหน่อยแถวปั้มพาวเวอร์

ตอนนี้เช็ดคราบน้ำมันออกหมดแล้ว น้ำมันก็จะให้พอดีแค่ขอบ MAX ก็ไม่พบว่ามีคราบน้ำมันที่บริเวณปั้มพาวเวอร์แล้ว แต่เดี๋ยวต้องดูใต้ท้องรถอีกทีครับ

ขอบคุณคุณ obb_stream M7 มากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้