ลำโพงกลางแหลมของJBLเสียงมันประมาณไหนครับทำไมไม่ค่อยมีคนพูดถึง และถามเพิ่มเรื่องลำโพงก่อนโดนฟัน อิ อิ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย CODE L, 20 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. CODE L

CODE L New Member Moderator

61
    2
    0
    สงสัยเพราะ JBL ก็ค่อนข้างจะดังเรื่องเครื่องเสียงมากแต่พอเป็นเครื่องเสียงรถยนต์ไม่ค่อยมี คนเล่นโดยเฉพาะกลางแหลม ที่ถามเพราะเห็นว่ามันถูก(จนงง) เลยอยากรู้ว่าเสียงมันเป็นยังไงเหรอครับ ทำไมถึงไม่ค่อยนิยม (ไม่คุ้มราคา หรือว่าราคาเดียวกันมีตัวที่ดีกว่า)
    แล้วก็ซับของ JBL(อันนี้พอเห็นคนใช้อยู่บ้าง) เสียงมันเหมาะกับเพลงแนวยังไงครับ
    เป็นมือใหม่หัดเล่นเครื่องเสียง (ใหม่ซิงๆเลย) เลยอยากขอคำแนะนำครับ (เจอขู่มาเยอะว่าไม่รู้เรื่องเข้าร้านเครื่องเสียงหัวแบะแน่ เลยกลัวอ่ะครับ อยากหาข้อมูลเยอะๆก่อน)

ไหนๆแล้วถามต่อเลยเรื่องซับครับ สำหรับผู้ที่เข้ามาตอบว่า
    ซับ KICKER
    JL
    MTX
    JBL
    HERTZ

พวกนี้เสียงออกเหมาะกับแนวไหนบ้างครับ กระทู้ที่แล้วมีท่านที่แนะนำ rockford พอหาไปหามา เจอบางคนพูดกันถึง kicker บ้าง นั่นบ้างนี่บ้าง งงเลย แหะ แหะ
    คืออยากได้เป็นลูกๆ เบส กลองออกมาเป็นเม็ดๆกระชับๆเลยอ่ะครับ ฟังเพลงร็อคหนักๆอ่ะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยครับ

2. hiroko

hiroko New Member Member

9
    0
    0
    ลำโพงของ JBL เสียงมันแยงหูครับ เสียงสูงค่อนข้างเสียด ไม่ใช่แฟนจริงๆไม่แนะนำให้เล่นครับ

ส่วน Subwoofer เท่าที่เคยฟังนะครับ
    JL Audio เสียงออกนุ่มลึก เบสสุภาพ ไม่เหมาะอย่างยิ่งสำหรับเปิดโชว์ ตีตู้ปิดที่ได้ปริมาตรจะรีดประสิทธิภาพได้สูงสุดครับ
    Kicker เบสต้นๆเยอะ สำหรับแฟน JL จะบอกว่า Kicker บวมครับ แต่ตีตู้เปิดออกโชว์ได้สบายๆครับ เพราะเวลาเปิดดังๆ ลูกกระแทกมันชัด คนชอบเปิดโชว์จะชอบ Kicker ครับ
    JBL เบสกระชับ มาไวไปไว ไม่บวม ออกแข็งเล็กๆ หลังๆไม่มีรุ่นสร้างชื่ออย่าง GTO1800 รุ่นแรกอีกแล้ว
    RE Audio ยี่ห้อนี้ค่อนข้างออกมาเลียนแบบ JL Audio ครับ แนวเสียงคล้ายกัน แต่ราคาถูกกว่า คุณภาพก็ตามหลังอยู่หน่อย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้