ถามความเห็นเพื่อนๆคับ เรื่องแข่งจิมคาน่า

การสนทนาใน 'Gymkhana' เริ่มโดย superchamp, 27 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. superchamp

superchamp Member Member

277
    1
    18
    อยากแชร์ไอเดียการแข่งgymkhana กับเพื่อนๆ เผื่อได้ไอเดียการจัดแข่ง ว่าจะพัฒนายังไงให้ดูน่าสนใจขึ้น
    และเกิดกระแสได้ เสนอได้ทุกไอเดียเลยคับ
    ทั้งการจัดสนาม การจัดรุ่นแข่งขัน กติกาต่างๆ จะได้รวบรวมความเป็นไปได้แล้วจัดแข่งในโอกาสต่อๆๆไป
    ขอบคุณคับ

2. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    จิมคาน่า bracket ครับ

ให้ระบุเวลาโดยผู้จัดจะดีกว่าครับ แล้วผู้แข่งขันวิ่งยังไงก็ได้ให้ใกล้ที่สุด

เช่น bracket 1 นาที วิ่งเร็ว่า 1 นาที ตกรอบเลย เหมือนแข่ง drag

ต้อง1 นาทีขึ้นไปเท่านั้น

ทางผู้แข่งจะต้องทำการฝึกซ้อมแล้วทดเวลาเองครับ ผมว่า สนุกนะ

3. 3d-top1

3d-top1 New Member Member

767
    3
    0
    ชิงแชมป์ประเทศไทย................................คับน่าสนใจอย่างมาก.....................................เก็บคะแนน5-7สนามแล้วรวมคะแนนประกาศผล

4. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

3,000
    12
    0
    จิมคาน่าคือทักษะการบังคับรถ ไม่แนะนำให้กำหนดเวลาครับ เพราะจะไม่ได้ทำให้ขับเร็วขึ้นเลยถ้ากำหนดเวลา
    ไม่ลองทำแบบวิ่งเปรี้ยวดูล่ะครับ เช่น ทีมล่ะสามคัน ในสามคันนั้นต้องต่างรุ่นกัน เช่น 1500 1600 Turbo
    วางแผนกันเอาเองว่าจะให้ใครออกก่อนหลัง คันแรกเข้ามาคันสองออก แล้วเอาเวลามารวมกัน ทีมไหนเวลาน้อยชนะ หรือจะทำเป็นทวินแทรคเลยก็จะเร้าใจเข้าไปอีก

5. 3d-top1

767
    3
    0
    อันนี้ก็น่าสนใจ....................................เหมือนเคยแข่งนะสมัยก่อนนะ.....................ิอิอิตอนนั้นผมยังไม่ได้แข่งเคยแต่ไปดู

6. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    ยังไงก็ได้ ถ้ามีชิงแชมป์ประจำปีได้แจ๋วเลย...

7. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

3,000
    12
    0
    ถ้ามีชิงแชมป์ ปทท รับรองว่าคนเก่ากลับมาเพียบแน่นอนครับ ทีมผมก็น่าจะห้าคันแน่ๆ

8. 3d-top1

767
    3
    0
    อยากเห็นพวกรุ่นพี่เก่าๆกลับมาแข่งกัน.............................

9. Arthan

Arthan New Member Member

74
    0
    0
    วิ่งเปรี้ยวน่าสนุกครับ

10. balloon.com

687
    4
    0
    จัดเลยครับ เห็นด้วย อยากเห็นวงการจิมกลับมาอีกครั้ง...

11. Aong-race-shop

Aong-race-shop Legend (R.I.P.)

671
    5
    18
  12. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    เรื่องซ้อมอ่ะครับ

อยากให้แบ่งซ้อมเป็นรุ่นๆไปเลย

การจราจรจะได้ไม่มั่วมากครับ

เรียกออกมาซ้อมทีละรุ่น

กำหนดไปเลย ได้คนละกี่รอบ

อีกอย่าง อยากให้มีเตนท์ครับ ก่อนถึงวันแข่ง

ผู้จัดให้นักแข่งโทรไปจอง แล้วติดต่อหาเตนท์มาให้ สมมติซักล๊อคละ300 (หลังนึงได้2ล๊อค)

อย่างน้อย ล๊อคนึงหารกันซัก3-5คัน เอาไว้ให้คนอยู่กับเก็บของ รถตากแดดไม่เป็นไร แต่คนนี่ซิถ้าไม่มีอยู่ไม่ได้เลย

อันหลังนี่ถือว่า ช่วยๆกันครับ คนจัดช่วยติดต่อเตนท์มาให้ คนแข่งก็ช่วยจ่ายค่าเตนท์

จะดีกว่าเตนท์ไม่พออยู่ หรือเหลือ คนจัดก็ขาดทุนอีก

:D:D:D

13. 3d-top1

767
    3
    0
    ท่าทางจะเป็นคนขี้ร้อน:p:p

14. Thep Modify

Thep Modify New Member Member

174
    0
    0
    ชิงแชมป์ก็ดีอะคับ วิ่งเปรี้ยวก็น่าสนุก

15. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    มาผลัดกันยืนกางร่มตอนเปลี่ยนยางอีกมั้ยพี่

:D :D :D

16. yj

yj Guest

0
    0
    0
    ชิงแชมป์ประเทศไทยก็ดี ทวินแทรคก็ดี ปล่อยคันแรกแล้วคันหลังค่อยตามไม่เกิน 3 วิ-5 วิ ก็ดี (ในแทรคเดียวกัน ทำเปนฟีลแบบ touge battle) special stage แบบงานสะพานก็ดี ......เท่าที่นึกออก (ก็เอามาจากรูปแบบเดิมที่เคยมีการจัดมาแล้วในอดีต) หรือมีรถกลางซัก 2-3 คัน เหมือนของ อ.ศิริบูรณ์ก็ดี จิมคาน่าทางฝุ่นก็ดี วิ่งเปรี้ยวก็น่าสนุก .....แต่แบบ bracket ผมว่าอาจจะไม่เหมาะอย่างที่พี่บีว่าไว้ ....แต่จะเปนรูปแบบไหนก็ตาม ผมขอสนับสนุนเต็มที่ครับ แล้วก็อยากจะให้พวกพี่ๆรุ่นบุกเบิก กลับมารวมตัวมาแข่งจิมกันกับรุ่นน้องๆอีกครับ (อย่าไปดริฟท์เลย...โลกร้อนจะแย่อยู่แล้ว เปลืองก็เปลือง ^^" )
    ขอบคุณครับ

17. superchamp

277
    1
    18
    ไอเดียดีๆๆทั้งนั้นเลยคับ ตอนนี้กะลังวางแผนอยู่คับ คิดว่ากว่าสนามจะปรับปรุงเรื่องสาธารณูปโภคได้บางส่วน น่าเดือนต้นเดือน ก.ค. เลยคับ
    เท่าที่คิดไว้ อยากให้จิมคาน่ามี battle บ้าง แต่ยังไงความเป้นไปได้ ในเรื่องความปลอดภัยคับ ขอบคุณทุกความเห็นคับ ยังไงเสนอกันมาคับ
    เท่าที่คุยกับทางmpower เค้าสนับสนุนการจัดแน่ๆๆ และมีสนามจัดแน่ๆๆ แต่เรื่องรุปแบบยังไมาลงตัวคับ

18. ballbong

ballbong New Member Member

25
    0
    0

ผมชอบไอเดียนี้จังผมว่าถ้าทางจะสนุกแล้วเร้าใจอีกต่างหาก

19. ballbong

ballbong New Member Member

25
    0
    0
    ทุกท่านที่เสนอมาไอเดียดีๆกานทั้งนั้นเลยอ่ะ

20. superchamp

277
    1
    18
    ถามเป็นแนงทางอีกทีนะคับ ถ้าสมมุติว่าจัดแข่งรุ่นปกติทั่วไป แต่ถ้าจะมีอีกรุ่นหนึ่ง สำหรับ open ซึ่งอาจต้องมีการจัดclass นักแข่งกันด้วยเพื่อความปลอดภัย
    มาแข่งรุ่น battle คล้ายๆๆดริฟ ปล่อยช้ากว่ากัน 5วินาที วิ่งไล่กันในแทร๊คเดียวกัน มีความเป็นไปได้แค่ไหนคับ มันจะสนุกขึ้นไหม เรื่องอุบัติเหตุ อันตรายก็เป็นข้อสำคัญ
    แต่ปกติ พวกเราก็ชอบขับไล่กันอยู่แล้ว หมายถึงขับกันตอนซ้อม มันจะน่าสนใจขนาดไหน เป็นเหมือนโชว์รุ่นนึง มีรางวัลใหญ่ให้ อะไรอบบนี้อ่ะคับ

คิดเล่นๆๆนะคับ เพราะคิดว่าคงจัดแข่ง แน่ๆๆ และคงรุปแบบแข่งปกติ แต่อยากมีรุ่นที่มันมันๆๆสักรุ่น ขอความคิดเห็นหน่อยคับ

21. Super Colt

3,000
    12
    0
    ลองเลยครับทำเป็นปรีรัน ยังไม่ต้องจัดแข่งจริงก็ได้ ทดสอบไปในตัวเลยว่าไหวไหม

22. balloon.com

687
    4
    0
    จัดไป...

23. Marky

Marky New Member Moderator

1,824
    12
    0
    แบบไล่กันก็น่าสนใจครับ คนดูจะได้สนุกไปด้วย
    แบบแบ่งเป็นทีมก็ดีนะครับ น่าสนุกมาก เพราะต้องดีทุกคน
    ลองเลยครับ ว่งด้วย1 คน

24. balloon.com

687
    4
    0
    พี่มาร์ค อยากนั่งรถดริฟด้วยอ่ะ อิอิ

25. yj

yj Guest

0
    0
    0
    ......ดีใจ น้ำตาจะไหล ^^" ....ที่ยังมีพี่ๆให้ความสนใจ GYMKHANA
    จักปายย อย่าให้เสีย....

26. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    ก็ดีนะครับ แต่ว่า สถานที่ถ้าทำแบบวิ่งเปรี้ยว คงต้องใหญ่หน่อยอ่า เพื่อรองรับเวลาผลัดอ่าครับ

ว่าแต่ ไฟมันจะจับต่อเนื่องได้ป่าว นั่นแหล่ะปัญหา

แต่เรื่อง วิ่งต่อกัน น่าสนนะ สนุกดี แต่ลายต้องไม่ขัดกัน หรือมีสะพาน

แต่เคยเห็นหลายๆคนที่เคยแข่งแบบมีสะพาน บอกว่า ไม่ค่อยชอบ เพราะรถพังเร็วอ่า

อืออ อ อ อ อออ ขอนึกก่อน

ขอเสนออีกอันครับ

วิ่งคันนึง 2-3 รอบ เอาเวลาสองรอบรวมกัน ดีมั๊ยครับ แล้วหาร หรือไม่หาร แล้วเป็นเวลารวม

แต่ก็อีกแหล่ะ ใคร off จะคิดไงหว่า งงแหะ เหอๆ ยังไงก็ได้ครับ ขอให้มีแข่ง ไปหมด

27. superchamp

277
    1
    18
    ขอบคุณทุกไอเดียคับ เท่าที่คุยและเมื่อวานไปสนามมา หลังจากจบงานmpower ไม่ได้เข้าไปเลย ถ้าใครได้ไปงานmpower มาจะเห้นขนาดของสนามคับ ตอนนี้ที่วางแปลนไว้ สนามจะขยายออกมาอีกค่อนข้างเยอะ
    และจะให้รถเข้าไปจอดตรงอาคาร ที่กะลังจะทำห้องอบรม ห้องรับรอง ห้องควบคุม รับรองเรื่องความกว้างสนาม น่าจะซัดกันมัน เดือนก ค สนามคงจะเรียบร้อยทั้งหมด ใครที่สนใจจะเช่าจัดงาน ยินดีนะคับ (แอบโฆษณา)

คิดว่าอย่างที่เสนอไปแล้วอ่ะคับ จะจัดแข่งรุ่นทั่วไป แต่จะมีรุ่นopen ที่เป็น battle แต่จะเป็นแบบ prerun อย่างที่พี่บีบอกอ่ะคับ ถ้าได้รับกระแสที่ดี คนมาลงกันเยอะก็จะจัดแบบจริงจัง
    เพราะจริงๆที่คิดแบบนี้เพราะ รถรุ่น open เดี๋ยวนี้ ก็ทำกันเต็ม ซึ่งเหมือนดริฟอ่ะคับ ทำรถเพื่อแข่งดริฟ ทำไมจะทำรถเพื่อลงจิม ไม่ได้ มีการแข่งขันที่มันๆๆๆ รถลงแข่งทำสวยๆๆ ทำเต็มกันมา
    มันจะสนุกขึ้น ทีนี้หลังจากนี้ อยากได้ไอเดียกติกาอ่ะคับ ว่าคิดกันยังไง ทั้งเรื่องการตัดสินแพ้ชนะ การแบ่งclass การควบคุมความปลอดภัย

เมนไอเดียคือ battle วิ่งในแทร็คเดียวกัน วิ่งไล่จับกัน ปล่อยห่างกันราวๆๆห้าวินาที(คร่าวๆๆนะคับ อยากให้เสนอกันว่ากี่วินาทีดี) และจะตัดสินยังไงให้มันสนุก จะได้มารวมไอเดียกันคับ
    ความเป็นไปได้ในการจัดคิดว่า โอเค เพราะจะจัดแข่งปกติอยู่แล้ว ยังไงมาช่วยกันปลุกจิมคาน่ากันคับ

28. ThunderStruck

ThunderStruck New Member Member

51
    0
    0
    ผมว่าต้องจัดพื้นที่บริเวณงานให้น่าสนใจครับ เพราะ จิมคาน่าแต่ละครั้งการจักสถานที่ดูไม่ค่อยเป็นงานเท่าไร ถ้าจัดสถานที่น่าสนใจอาจจะทำให้มีคนสนใจมากขึ้นแล้วก็ น่าจะมีการเก็บคะแนนไปเลย รายการรายปี ปี ละ กี่สนามก้ว่าไปมันจะได้ต่อเนื่องครับ

แนะนำนะครับลิงเอาไปคิด

29. 3d-top1

767
    3
    0
    ดีนะไม่ใช้ลิงคับ.......อิอิ

30. Aong-race-shop

Aong-race-shop Legend (R.I.P.)

671
    5
    18
    จัดเลยครับ หนุกหนาน อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้