Nitto-RacingWeb Gymkhana Track Day @ ประตูกรุงเทพ ดอนเมือง อาทิตย์ที่ 18 เมษายนนี้

การสนทนาใน 'Gymkhana' เริ่มโดย Aong-race-shop, 12 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    คันเหลืองจอดเน่าอยู่อู่ วิ่งไม่ได้ เหอ ๆ
    เด๋วยืม 200 เพื่อนไปหัดวิ่ง
    เจอกันนะอ๋อง

2. Aong-race-shop

Aong-race-shop Legend (R.I.P.)

671
    5
    18
    ต่อแล้วกันครับ เหลือ100เดียว ได้ม่ะ อิอิ

3. ThunderStruck

ThunderStruck New Member Member

51
    0
    0
    มากันเยอะๆค๊าบ สนุกสนานกัน ^^ ใครขับเก่งๆสอนผมด้วยน้า ฮึฮึ

4. superchamp

superchamp Member Member

277
    1
    18
    ไปซ้อมกันแล้ว วันที่ 25 อาจลืมไปวิ่งรายการmpower เน้อ อิอิอิอิอิอิ

อยากไปด้วยแต่รถมันคนละแนวล่ะ แถมติดแข่งบอลลีกคาร์คลับอีก

5. BIRD KhonKaen

BIRD KhonKaen New Member VIP

236
    0
    0
    ไปด้วยคร้าบ

6. iamtep

iamtep New Member Member

40
    0
    0
  7. ThunderStruck

ThunderStruck New Member Member

51
    0
    0
    หวังว่าวันอาทิตย์นี้จะไม่มี มรสุมฤดูร้อนน้า = = โอมเพี่ยง

8. toedoe

toedoe Member Racer

604
    6
    18
    ลายสนามครับ ไม่ต้องตกใจครับว่าจะจำไม่ได้ครับ ต้องลองครับเป็นการซ้อมผิดก็ลองใหม่ได้ครับ ลายยากก็เก่งเร็วครับ:D

9. ThunderStruck

51
    0
    0
    ลายแบบนี้ ท่าทางกดถึง 3 แน่เลย + + ดีครับ น่าสนุก

10. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    คิดอยู่แล้วว่าสักวันต้องการคนถามเรื่องนี้ และต้องเป็นบุคคลทั่วไปอีกด้วย ผมจึงเตรียมคำตอบไว้ครบถ้วนตามที่ต้องการ

งานแข่งที่คุณเคยเห็นว่ามีการใช้ชื่อของ RacingWeb ที่ผ่านมาเกือบทั้งหมดเป็นการขอใช้ชื่อเท่านั้นเอง RacingWeb ได้แค่ชื่อที่อยู่ในชื่องาน ไม่ได้อะไรจากตรงนั้นเลย แต่ให้ใช้ชื่อกับผู้จัดงานเพื่อให้เเค้าไปทำมาหากิน (ได้สมาชิกจากเว็บนี้ไปร่วมงาน) ใจดีไหมล่ะ
    หรือแม้กระทั้งงานที่ RacingWeb จัดขึ้นเอง เมื่อนานมาแล้ว คือรายการ DragWar จัดงานแต่ละครั้ง กำไรน้อยมากแค่ไม่กี่หมื่นบาท และช่วงนั้น ก็ไม่ได้มีโครงการที่จะเปลี่ยนเครื่องเซิร์ฟเวอร์ด้วย

เงินจากสปอนเซอร์ของเว็บ ไม่มีนะครับ เว็บนี้ปัจจุบันไม่มีสปอนเซอร์หรือผู้สนับสนุนใดๆ สปอนเซอร์ที่ได้รับ คือสปอนเซอร์ของรถแข่งที่ตัวผมเองใช้แข่งอยู่ การเงินของรถแข่งกับเว็บไซต์ ไม่เกี่ยวกัน และการเงินของรถแข่งก็ไม่ได้ใช้มากอย่างที่หลายคนเข้าใจ ส่วนใหญ่มาจากผู้สนับสนุน

ค่าโฆษณาบนเว็บ เยอะจริง แต่ไม่ได้เยอะอย่างที่เห็นในราคาโฆษณา โฆษณาหลักๆ มีไม่กี่ตัว และในช่วงที่เศรษฐกิจขาลงเมื่อปีที่แล้ว รายได้จากค่าโฆษณาในเว็บนี้ ตกลงมากกว่าครึ่ง (ต่ำกว่า 50% ของปีก่อนหน้า) และปีนี้ยังไม่รู้ว่าจะเพิ่มขึ้นหรือเปล่า
    ซึ่งที่ผ่านมา ยังไม่มีจำนวนเม็ดเงินที่มากพอจะซื้อเครื่องเซิร์ฟเวอร์ในสเปคที่ต้องการได้ และโครงการที่จะซื้อเครื่องเซิร์ฟเวอร์ใหม่เพิ่งจะมีเมื่อปีที่แล้ว ช่วงที่เศรษฐกิจขาลงนั้นแหละ รายได้ตลอดทั้งปีที่ผ่านมา จึงยังไม่เพียงพอ

รายได้จากสมาชิก คุณคิดว่าเยอะนักเหรอ นับดูรายชื่อได้เลย และคิดอัตราส่วนของสมาชิกทั้งหมดสิ

เงินที่มี ก็ยังมีอยู่จากค่าโฆษณาและอื่นๆ ไม่ได้หายไปไหน

แต่สิ่งทำอยู่ คือดูน้ำใจว่ามีกันบ้างไหม ผมทำเว็บนี้มาสิบกว่าปี ซึ่งตอนที่เริ่มทำ ตอนนั้นผมก็มีงานประจำอยู่บ้าง ความเจริญก้าวหน้าทางด้านงานประจำผมก็สามารถเลือกได้
    แต่ผมเลือกที่จะทำเว็บนี้แบบเต็มตัว เพราะใจที่รัก รักรถและทำงานที่ถนัดคือคอมพิวเตอร์ เมื่อสิ่งที่รักทั้ง 2 อย่างมารวมกัน จึงไม่มีความน่าเบื่อในงานที่ทำอยู่ จึงสามารถทำได้ตลอดชีวิต และเป็นอาชีพได้เลย ถึงแม้ว่างานนี้จะไม่ได้เป็นงานที่มีรายได้สูงมาก แต่ก็ไม่ได้เป็นงานที่น่าเบื่อ และที่สำคัญคืออิสระ อิสระทั้งความคิด อิสระการดำเนินงาน คิดเองทำเองได้เลย

แต่เมื่องานที่ทำมาตลอดสิบกว่าปี เราทำคนเดียว ทุมเทกับงานนี้คนเดียว ลงทุนอยู่คนเดียว เมื่อถึงเวลาที่สถานที่นี้ต้องการขยายตัว ต้องการให้สมาชิกที่อยู่ในนี้มีส่วนร่วม เราอยากรู้ว่าสมาชิกที่นี่ อยากจะมีส่วนร่วมกันบ้างไหม มีน้ำใจที่จะช่วยเหลือกับสิ่งที่ได้รับตลอดเวลาที่ผ่านมากันบ้างไหม และมันจะคุ้มไหมกับสิ่งที่เราจะเปลี่ยนแปลงขยายความเจริญก้าวหน้าต่อไป หรือเราจะหยุดไปทำอย่างอื่นในสิ่งที่เราอยากจะทำที่ไม่ใช่ที่นี่ หลายๆ เหตุผลที่คิด จึงเกิดวัตถุประสงค์ขอความช่วยเหลือดังกล่าว โดยมีนัยสำคัญของความมีน้ำใจจากสมาชิกโดยส่วนใหญ่
    และถ้าโครงการเปลี่ยนเซิร์ฟเวอร์สำเร็จ เรื่องเว็บเร็วเป็นเรื่องเล็กมาก เนื่องจากเรามีโครงการใหญ่กว่านั้น สิ่งที่เปลี่ยนแปลงและเพิ่มเติมสำหรับเว็บนี้รวมทั้งผลประโยชน์สำหรับผู้ใช้งาน มีรออยู่อีกเยอะมากๆ ผมไม่บอกว่ามันคืออะไรบ้าง จนกว่าจะได้เริ่มทำ

อย่างไรก็ตาม ถึงแม้ว่าโครงการรวบรวมรายได้จากทางอื่น นอกจากรายได้จากค่าโฆษณา ไม่สำเร็จตามเป้าหมายที่กำหนด ก็ไม่ได้หมายถึงเราจะไม่ทำต่อ เพียงแต่โครงการพัฒนาเว็บต่อไปก็จะช้าตามปกติ รวบรวมได้เมื่อไรก็เมื่อนั้นจึงจะได้ทำ
    แต่ถ้าสำเร็จก็เริ่มทำได้เร็วขึ้น นั้นหมายถึงโครงการนี้เป็นตัวเร่ง ให้โครงการพัฒนาเว็บต่อๆ ไป เริ่มงานได้เร็วขึ้น ผลประโยชน์ของสมาชิกทั้งหมดก็จะได้ใช้งานได้เร็วขึ้นนั้นเอง

หวังว่าคำตอบทั้งหมดนี้ คงจะพอให้เข้าใจในสิ่งที่ผมทำมากขึ้นนะครับ :)

11. AorRacing

AorRacing Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

31
    5
    8
    ขอถามคุณกลับด้วยนะคะว่า คุณได้มีส่วนในการริเริ่มสร้างเว็บนี้ขึ้นมากับเค้าด้วยรึเปล่า
    และถ้าคุณทำงานได้เงินเดือนมาตลอด 10 ปี 11 ปี คุณจะไม่ใช้มันเลยหรอ แล้วคุณจะไปให้ใครใช้
    อีกอย่างเว็บได้มีการพัฒนามาตลอด ไม่เคยหยุดนิ่ง เว็บมาสเตอร์ให้เกียรติสามชิกทุกคน ใครสงสัยอะไรสามารถตอบได้ทุกเรื่อง
    ต้องขอขอบคุณ คุณ"รักนักแข่ง" ด้วยนะคะที่สงสัย และ งง เว็บมาสเตอร์เค้าก็ได้ชี้แจงแล้วนะคะ
    อีกเรื่องนะคะคุณควรจะ ล็อกอินของคุณเข้ามา เราจะได้รู้ว่าใครเป็นใคร ใครที่สงสัย หรือไม่คุณก็โทรมาเลยค่ะ
    เราจะได้รู้ว่าสมาชิกท่านใดสงสัยอะไร

และยังงัยก็ต้องขอขอบคุณสมาชิกทุกท่านนะคะที่มีน้ำใจ ช่วยเหลือทางเว็บมาตลอด

12. ThunderStruck

51
    0
    0

เอาใจช่วยพี่คับ (เป้าหมายมีใว้พุ่งชน)
    เว็บนี้ทำให้ผมได้เริ่มต้นการแข่งขัน เอาใจช่วยครับ

13. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    ช่วยดันครับ

14. bank2civic

bank2civic New Member VIP

274
    5
    0
    ในวันงานผมจะรวมกลุ่มกับเพื่อน จัด GYMKHANA TRAINING ขึ้นมา โดยใช้หลังสูตรของ POMGAMBINO TRAINING

โดยผมจะ trainging เอง มือใหม่สนใจ อย่างจะร่วมกิจกรรม งานนี้ผมไม่คิดค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น ฟรีครับ แค่เสียค่าสนามเข้ามา

มาร่วมสนุกกันครับ ผมอาจจะไม่ได้เก่งมากมายอ่ะไร แต่ผมอยากให้มีเพื่อนๆ หน้าใหม่เกิดขึ้นในวงการครับ .......

สำหรับคนที่สนใจเข้าร่วมการ trainging ของผมเนี่ย ผมขอให้มาเช้าๆ หน่อย ซํก 7-8 โมงเช้าไม่เกิด เราจะได้ เริ่มสอนกันตั้งแต่ไม่มีคน

ยังไง อยากรู้อะไรยังไง โทรมาหา ผมได้ครับ 0813625243 เอารถไรมาก็ได้น่ะครับ เรียนได้หมด

15. Thep Modify

Thep Modify New Member Member

174
    0
    0
    ขับหลัง สนุกสนานนะจ๊ะ สนุกๆค๊าบ อยากซ้อม จะแบกยางไปด้วย คิคิ

16. ThunderStruck

51
    0
    0
    ดีเลยช่วยสอนผมด้วยนะครับ ยังเด็กอยู่

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 19:46:58 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 19:46:42 ----------

ดีเลยช่วยสอนผมด้วยนะครับ ยังเด็กอยู่

17. toedoe

604
    6
    18
    ขอเรียนด้วยครับ ฮ่าฮ่าๆ

18. ThunderStruck

51
    0
    0

พี่โตมาสอนผมดีกว่าม้าง ระดับพี่แล้ว ฮ่าๆๆ

19. Aong-race-shop

Aong-race-shop Legend (R.I.P.)

671
    5
    18
    เรียนด้วย ๆๆๆ

20. toedoe

604
    6
    18
  21. ThunderStruck

51
    0
    0
    อุ๊ย นักเรียนเยอะจริงๆฮ่าๆ สรุบงานนี้เปิดสอนพิเศษ ฮ่าๆ

เอ๊ะพี่โตทำลายเซ็นไหม่รึป่าว
    พี่พี่ ลืมบอกชื่อ ผม ชื่อ ซุน นะ ^^ แนะนำตัวก่อน

22. toedoe

604
    6
    18
    ศึกษาลายสนามก่อนเลย

23. ThunderStruck

51
    0
    0
    นั่งศึกษาลายสนามยิ่งกว่า วอบ ent อีกครับ ฮ่าๆๆๆๆ ยังไงช่วยสอนด้วยละกานอยากเก่งเร็วๆต้องให้คนเก่งสอนใช่ปะ^^

24. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    เรียนไลน์ต้องโกคาร์ท
    เรียนพื้นฐานต้องลองแดร๊ก
    เรียนแถก็ไปดริ๊ฟ
    เรียนเทคนิคต้องจิมคาน่า

ปล. สู้ๆ เกียร์ออโต้เนี่ยแหล่ะ เริ่มดีสุด ดูอย่างพี่ป๊อป กะตาแจ๊สสิ สุด

25. ThunderStruck

51
    0
    0

พรุ้งนี้พี่ช่วยสอนผมด้วยนะ ^^ ผมชื่อ ซุนนะ

26. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  27. Aong-race-shop

671
    5
    18
    แล้วถ้าอยากได้ทั่งหมดอ่ะพี่ ทำไง อิอิ

28. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    งานนี้น่าไปครับ

แล้วเจอกัน แต่คงไม่ลงครับ

หัวเพลาไม่แข็งแรง :D

29. ThunderStruck

51
    0
    0
    ต้องไปถามพี่ กีกี้ เพราะ พี่เค้าทำอะไรต้องให้เหนือกว่าคนอื่น 5555555

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 15:45:40 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 15:44:58 ----------

พรุ้งนี้เจอกัลคร๊าบบบบบบบ ไปกีโมงอะ?

30. Aong-race-shop

671
    5
    18

ช่ายอ่ะป่าว วัยรุ่น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้