สอบถามผู้ใช้ B16A ครับ (ประกอบการตัดสินใจวางเครื่อง)

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย nueng_mie, 17 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nueng_mie

nueng_mie New Member Member

16
    0
    0
    อยากทราบว่า เครื่อง B16A mt ขับเป็นยังไงบ้างครับ กำลังตัดสินใจจะวางเครื่องตัวนี้
    รบกวนสอบถามอีกข้อครับ ว่าราคาเครื่องพร้อมค่าวางแบบจบๆ ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มีนาคม 2010
  2. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ขับสนุกอัตราการสิ่นเปลื่องก็ไม่โหดมากนักดูแลรักษาง่ายถ้าวางได้สมบรูณ์ก็ไม่มีปัญหาตามมาทีหลังครับ จัดเลยครับ

3. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    อาจจะไม่ถูกใจใครหลายๆคนนะ แต่ลอง 16B ของเพื่อนมาแล้วไม่ประทับใจที่ดีมีแค่ตอนเทคเปิด ไม่สมค่าตัว แล้วเปิดตั้งหกพันกว่ารอบเมื่อไหร่จะได้ใช้ก็ไม่รู้ เครื่องเดิมเกียร์ธรรมดาก็มันแล้ว อันนี้สำหรับความคิดผมและที่เคยลองมานะครับ ถ้างบเหลือก็ลุยเลยครับ แต่สำหรับผม ถ้าพังวางตัวเดิมครับ แค่หนึ่งความเห็นประกอบการตัดสินใจครับ

4. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    B16A MT ถ้ามีงบ เจอเครื่องสภาพเนียนๆ ก็วางไปเถอะคับ

- ขับดี แรงกว่า ขับมันกว่า เครื่องเดิม แบบ เห็นหน้า เห็นหลัง
    - ทน อึด ถึก ไม่งอแง การ ดูแล รักษา ไม่ต่างจาก Y8
    - กินน้ำมัน ใกล้เคียง กับ Y8ดำ ถ้ากดแช่ยาวๆ ตก 12 โลลิตร
    - อะไหล่ หาง่าย ไม่จุกจิก ของใหม่ บางอย่าง มีเบิก มือสอง
    ก็มีเยอะ ยกเว้น ฝาสูบ เกียร์ คอมแอร์ หายาก
    - ของเล่น ของอัพเกรด หาง่าย กว้าง ต่อยอด ได้ยาวกว่า Y8
    - ขายรถ ราคาไม่ตก ราคาอัพตามเครื่อง

วางเครื่องใหม่ ควรเน้น สภาพเครื่องเป็นหลัก อย่าตาโต กับเครื่องราคาถูกคับ
    เครื่องดี อู่ดี ไม่มีไรน่าห่วงคับ คุ้มหรือไม่คุ้ม กับเงินที่จ่ายไป ไม่มีใครบอกได้
    นอกจากเจ้าของ รถ คับผม

ความเห็น ตรงกัน การพนัน ก็ไม่เกิดคับ

5. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    ขอถามนิดครับพี่หนุ่ม ทำไมถึงอย่าตาโต ครับ ไม่เข้าใจ ช่วยอธิบายหน่อยครับ ขอบคุณครับ

6. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    ตามคุณพี่หนุ่ม เลยครับ .. วางมากะเขา B16A 58...
    เห็นความแตกต่าง อย่างชัดเจนครับ ขึ้นไว ขับสนุก เสียงหวาน และประหยัด (มันกว่าเยอะ) ครับผม
    ถ้าจำไม่ผิด วางที่ กทม. แล้วเดินทางกลับ ภูเก็ต น้ำมันเต็มถัง วิ่งได้เกือบ 500 โล ความเร็วประมาณ 90-110 ครับ

7. Nithivat

Nithivat New Member Member

345
    2
    0
    พี่หนุ่มคงจะบอกว่าอย่าดีใจจนลืมดูเครื่องให้ดีเวลาเจอเครื่องถูกอ่ะมั้งครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 14:23:00 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 14:22:40 ----------

พี่หนุ่มคงจะบอกว่าอย่าดีใจจนลืมดูเครื่องให้ดีเวลาเจอเครื่องถูกอ่ะมั้งครับ

8. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    เพื่อนๆบางคน ไปเดินหาเครื่องตามเชียงกง รู้แต่ราคากลาง แต่เช็คของไม่เป็น ดูสภาพไม่เก่ง(ทุกวันนี้ ผมก็ยังมีพลาดคับ)
    ไปเจอร้านบอกราคาถูกๆ (ตาโตนึกในใจ แ-ม่-ง ถูกกว่าที่อื่นตั้งหลายพัน) ก็ซื้อเลย แต่ของมาไม่ครบ หรือได้มาไม่ตรงรุ่น
    ยกมาให้อู่วาง เครื่องมี ปัญหาของขาด อะไหล่ชำรุด ได้มาไม่ตรงรุ่นตรงบอดี้ เจออู่ดีมีของซัพพอร์ด ก็โชคดีไป
    เจออู่ไม่เก๋า ต้องวิ่งหาของ กันจ้าละหวั่น ยิ่งเจอ กรณีแบบ มีตังค์แต่หาซื้ออะไหล่ ไม่ได้นี่ปวดใจสุดๆ เห็นอยู่ตำตา
    แต่ร้านบอกไม่ขาย เดี๋ยวไม่ครบขายไม่ออก ใครเคยเจอน่าจะรู้
    ยกตัวอย่างเช่น เพลาท่อนกลาง T-แบ็คเก็ท FG-แบ็คเก็ท ของเครื่องB MT ไอ้สามตัวนี้ มันหาง่ายที่ไหนคับ บางคน
    กัดฟัน ซื้อเครื่องมา รู้ทั้งรู้ว่าของขาด กะไปตายเอาดาบหน้า วางไปเดือนกว่า เครื่องยังไม่ได้สตาร์ทสักที
    เพราะหาของไม่ได้ ก็มีให้เห็นบ่อยๆ
    บางคนไว้ใจอู่ ช่างก็เป่าหู ด้วยราคาที่เย้ายวน ชวนฉีกกระเป๋าตัง ตกลงราคามัดจำกันเรียบร้อย แต่ยังไม่เห็นเครื่องที่จะวาง
    อู่ก็บอก ใจเย็นเดี๋ยวผมจัดให้ จบงาน ทำไม เครื่องแปลงกัน กระจัดกระจายอย่างนี้ ก็มีให้เห็นมาแล้วคับ

อู่ดีๆ ร้านดีๆ มีคับ อู่ไม่ดี ร้านเอาเปรียบลูกค้าก็มีคับ

แนะนำคับ ถ้าจะซื้อเครื่องเอง ตามเชียงกง

- ถ้าตัวเองยังไม่รู้หรือรู้ไม่จิง หาคนที่เขารู้และต้องรู้จิง ไปดูด้วย
    หรือพาช่างที่จะวาง ไปดูเลย(ให้ค่ารถค่าวิชาเขาบ้างก็ดีคับ)
    - เครื่องมาครบไหม ขาดอะไร ไม่มีอะไร ใช้อะไรแทนได้ ถามช่าง
    หรือคนที่รู้ อย่าไปเชื่อคนขายมากนัก เขาไม่ได้มาวางมาทำงานให้เรา
    - ได้ หรือ ไม่ได้ อะไร คุยกันให้เรียบร้อย ก่อนจ่ายตัง ถ้าจ่ายตังแล้ว
    ไปขอของเพิ่ม ก็เป็นสิทธิของร้านที่จะขอตังเพิ่มได้เหมือนกันคับ

- เครมหรือประกันแบบไหน ประกันอะไรบ้าง คุยกันให้จบ

- และสุดท้าย - ความโชดดี ไม่ติดตัวเราถาวรคับ

โชคดี ทุกๆคน คับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มีนาคม 2010
  9. Jessy_EK

Jessy_EK New Member Member

184
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่หนุ่ม ถ้ามีโอกาสได้ วางกะเค้า บ้าง

ผมคงต้องรบกวนขอคำปรึกษาพี่หนุ่ม และพี่ๆน้องๆทุกคนใน คลับ ด้วยครับ

10. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    ขอบคุณ พี่หนุ่ม คร้าบ กระจ่างเลย

11. nueng_mie

16
    0
    0
    ขอบคุณคุณหนุ่มมากเลยครับ ได้รับข้อมูลที่เป็นประโยชน์ต่อผม และทุกๆคนอย่างมากเลยครับ

12. nueng_mie

16
    0
    0
    ขอบคุณคุณหนุ่มมากเลยครับ ได้รับข้อมูลที่เป็นประโยชน์ต่อผม และทุกๆคนอย่างมากเลยครับ

13. jobsuanman

jobsuanman New Member Member

8
    0
    0
    ชอบความเห็นพี่หนุ่มจังครับ ตอบดีมากๆ ถ้าวางเครื่องอีกทีจะไปวางอู่พี่หนุ่ม

14. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    โอ้โฮ เขียนมาได้ใจมากเลยครับพี่หนุ่ม

15. novelty

novelty New Member Member

149
    2
    0
    ตอบได้ถูกใจสุดๆเลยครับ

16. 470180096

470180096 New Member Member

275
    7
    0
    b20z ก็น่าสนใจนะครับ

17. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ชัดเจนครับ เป็นความจริงทุกประการ

18. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ซื้อ 16a ก็ถูกหน่อย แต่ปัจจุบันหาเครื่องดีๆ ในไทย ผมว่ายากมาก

ซื้อ เครื่อง จาก Jp ยกมาครึ่งคัน ดีกว่าครับ

อุ่นใจ

ดูงบดีๆครับ ช่วงนี้เงินทองหายาก
    เสริม
    ผมได้ EK9 มาครึ่งหน้า เครื่องเลยสมบูรณ์
    16B ขับสนุกกว่า 16A นะ ผมว่า
    ผมจูนใหม่ เทคก็เปิด 5500 ลากได้ถึง8600 มันก็สนุกดีนะ 9000รอบไม่ได้ประโยชน์
    เทคเปิดทุกวัน

19. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ยอดเยี่ยมครับพี่หนุ่ม ขอบคุณครับ

20. WUT EK 96

WUT EK 96 New Member Member

52
    0
    0
    อีกแล้วครับท่าน

21. MY LOVE EK

MY LOVE EK New Member Member

28
    0
    0
    แล้วแต่ว่าใครชอบแบบไหนครับ ส่วนผมตอนนี้เก็บเงินรอก่อนครับ

22. NUS.EK

NUS.EK New Member Member

176
    27
    0
    เอาไป เต็ม 10 คุณหนุ่ม แต่ ถ้า ผมจะวาง B 16 A ผม จะวาง เกียร์ ออโต้นะ แก่แล้ว ขี้เกลียด เปลี่ยนเกียร์ อิอิ

23. joke-ek nakhonsi

2,604
    3
    0
    ขอบคุณครับ พี่หนุ่มชัดเจนครับ

24. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    วางไปเถอะครับ มันต่างจากเครื่องเดิมเยอะ ลองไปขับรถเพื่อนดูก่อนก็ได้ แค่เสียงก็คุ้มค่าแล้ว

25. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ชัดเจนครับขอบคุณหนุ่มครับสักวันต้องโดนบ้างครับ

26. ถ้าคิดไม่ตก นึกไม่ออก วาง B16A M/T ก็ถือว่าไม่ผิดหวัง เพราะในบรรดาเครื่อง B
    ทั้งหมด อะไหล่หาง่าย และราคาถูกที่สุดแล้วล่ะมั๊ง

แต่เด๋วนี้เห็นวาง B16A สวย ๆ จบกัน 8 หมื่นกว่าบาท ผมว่าหาเงินอีกสักหมื่นนึง
    วาง B16B น่าจะคุ้มค่ากว่าครับ ได้อะไรหลาย ๆ อย่าง

อาจจะเป็นเพราะที่เคยทำ หรือเคยเห็น B16B วางกันจบ ๆ แบบงบไม่บานจบกัน
    อยู่ประมาณ 9 หมื่น เลยคิดว่าน่าจะดีกว่าวาง B16A

ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็อยู่ที่ว่าหาเครื่องได้ครบ ได้ถูก ได้แพงแค่ไหน บางทีถ้าอยากซื้อความ
    สบายใจ ยอมจ่ายแพงกว่าก็ว่ากันไป ส่วนที่แพงกว่าก็ถือเป็นค่าครู ค่าวิชาของคนที่
    เค้าจัดของ วางเครื่องให้เราก็แล้วกันครับ

27. ake ek

ake ek New Member Member

185
    1
    0
    ดูในเว็บเค้าวาง 100000 จบงานเลย 16 bอ่ะ

28. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
  29. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    พี่ตอบได้ใจจิงๆคับ ขอบคุณคับ

30. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    16B อีกเสียงครับ

จบ เหนียว ยาว สวย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้