ขยับเบรคหลังกันหน่อย !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย xikFmpN, 17 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    มีโอกาศดีได้ทำไรสวยๆงามๆ พร้อมสมรรถนะที่อาจจะเพิ่มขึ้นได้ควบคู่กันไปคับสำหรับ

การขยับขนาดของจานเบรคและคาลิเปอร์ จากขนาด 240 เป็น 260 มิลคับ

งานนี้อุปกรณ์พื้นฐานก็มีทั้ง ไขควง ประแจเบอร์ 10 12 14 17 น้ำมันเบรค ถุงมือ ค้อน

เอาว่า ไปขนมาให้หมดละกัน ผมเชื่อว่าทุกท่านที่สนใจน่าจะมีเครื่องมือกันครบแล้วทุกเบอร์

งานนี้เบรคหลังที่ผมใช้เป็นจานเบรคของ98 และคาลิเปอร์ครบชุด ส่วนใครใช้รู100 ก็สามารถที่จะใช้

จานเบรคของ civic es ได้เลยเช่นกัน แต่คาลิเปอร์ที่ใช้ ยังต้อง98 ทั้งนี้ผมไม่แน่ใจเลย์เอ้าของ

es กับ civic ek9 ที่ใช้ขนาดจานแบบเดียวกันนี้แต่จะยังใช้คาลิเปอร์ขนาดเดียวกันมั้ย

กลัวแนะนำไปแล้วงานเข้าคับ ใครเคยใช้แนะนำกัน......

อะมาลองทำกัน

1 ถอดล้อด้วย อันนี้แน่นอน จุดแรกคือจานบังฝุ่นแผ่นบนที่ผมจะเอาออกตลอดกาล
    เพื่อการทำงานคราวต่อๆไปที่ง่ายขึ้น

2 ปลดสายน้ำมันเบรคเลยครับ

3 ผมใช้ถุงพลาสติดรัดปลายสายไว้เพื่อไม่ให้หกเยอะ

4 ปลดคลิปที่ยึดสายเบรคมือ

5 ดึงสลักขึ้น

2. xikFmpN

416
    16
    0
    6 ยกปลายสายเบรคมือออก

7 ปลดกิ๊ปที่โคนสายเบรคมือ งานนี้อาจใช้ปากแบนตบงัดขึ้นคับ

8 เมื่อสายต่างๆเครียแล้ว เราก็แกะน๊อตคาลิเปอร์ตัวบน

9 และตัวล่าง

10 ทีนี้ก็สามารถยกคาลิเปอร์ออกได้

3. xikFmpN

416
    16
    0
    11 ถอดจานเบรค ขั้นตอนนี้ใครไม่เคยถอดจานเบรคจะเหนื่อยหน่อยเพราะน๊อตที่ติดจานเบรค
    แบบนี้บางท่านมีเครื่องมือพิเศษ บางท่านใช้ไขควงตอก แต่สำหรับผม ใบเจียร์บากหัวน๊อตแล้ว
    เอาปากแบนตอกริมเลยคับไม่สนจานเก่าแล้ว

12 เมื่อแกะจานออกได้แล้วก็เหลือดุมปล่าวที่มีจานบังผุ่นหลังจาน จุดนี้อาจไม่ต้องเอาออกก็ได้
    แต่อาจต้องใช้ค้อนเคาะเปิดจุดยึดให้กว้างขึ้นคับเวลาเอาคาลิเปอร์ใหม่ลงจะไม่ติด

13 เปรียบเทียบขนาดจานและคาลิเปอร์ที่จะลงใหม่

14 ใส่ทุกอย่างกลับที่เดิมตามขั้นตอนต่างๆโดยย้อนหลังไปคับ อออย่าลืมที่จะไล่ลมเบรคใหม่ด้วยนะ

15 ขนาดจานที่อาจยังไม่ถึงกับผิดหูผิดตา(สังเกตตัวหนังสือevoคับว่ามันกระเถิบออกมาเล็กน้อย)
    แต่ก็สามารถสร้างความรู้สึกให้ผู้เปลี่ยนได้ดีคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 พฤศจิกายน 2009
    EGR ถูกใจสิ่งนี้
  4. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    นำเสนอ DIY ได้ยอดเยี่ยมเหมือนเดิมครับ

5. ADDICTIVE-R

ADDICTIVE-R Member Member

157
    1
    18
    น้ำเต็มถุงเลยพี่ ...
    ละเอียดทุกขั้นตอนเลยครับ

6. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เจ๋งๆคับ ขอบคุณมากคับ DIY เจ๋งๆคับ

7. The Answer

The Answer New Member Member

148
    2
    0
    มันยอดจริงๆ :cool::cool::cool:

ต้องขอขอบคุณประธานของเราอย่างมากครับ

8. xikFmpN

416
    16
    0
    ขอบคุนทุกๆเสียงคับ ขอบคุนจิงๆ กำลังใจดีๆแบบนี้ มีโอกาดจะสรรหาต่อไปคับ

ออ คราวที่ทำจานเบรคผมได้มีโอกาศเก็บรอยซึมน้ำมันเครื่องรอบฝาสูบด้วย

แต่ด้วยเวลาที่ไม่เอื่อ ความมืดเข้าครอบงำ ก็เป็นอันอดถ่ายกันไป เอาว่า

ขอหนึ่งท่านนะครับ ใครฝาสูปแฉะ แวะมาหากัน เผื่อเพื่อนที่แฉะอยู่จะได้จัดการเองได้

เรื่องง่ายๆที่ปวดหัวกันประจำ ห้องเครื่องสกปรกตลอด ดูแลลำบาก ก็แวะมาคับ

จะเบิกโอริงจานจ่าย โอริงโซลินอย และ ซีลฝาวาวล์ พร้อม โอริง หัวเทียนมาด้วยก็จะดีมาก

9. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    แหล่มเลยครับ ท่านดิว

10. mr-bboy

mr-bboy New Member Member

48
    1
    0
    ละเอียดตามแบบฉบับดิวเลยเนี่ย แหล่มเรยคับ

11. BOBO8384

BOBO8384 New Member Member

16
    1
    0
    :) เยี่ยมครับ คุณดิว

12. pyralids

pyralids New Member Member

10
    0
    0
    เด็ดมากเรยพี่ดิว

แต่จัยไม่กล้าพอ 55+

13. ton77777

ton77777 New Member Member

40
    0
    0
    แคร๊งน้ำมันเครื่อง พี่เปลี่ยนได้มั้ยอ่ะคร๊าบบบบ

14. xikFmpN

416
    16
    0
    ได๊ ยากตงไหน มาให้วัย เบิกอะไหล่มาให้ด้วย ซีลอ่าง รุ่นเราอะ เอาเครื่องให้เค้าดูเลย

15. The Answer

The Answer New Member Member

148
    2
    0
    สิ่งจำเป็นที่ต้องใช้

1. ประเก็นอ่างน้ำมันเครื่อง 1 ชิ้น
    2. กาวทาประเก็น 1 หลอด (ประธานมี ผมเอาไปเผื่ออีกหลอด)
    3. น้ำมันเครื่อง 4 ลิตร
    4. กรองน้ำมันเครื่อง 1 ลูก + แหวน
    5. เบียร์ลีโอ 2 ลัง :D:D:D

16. ZeemaiiBuzzer

ZeemaiiBuzzer Member Member

199
    4
    18
    ไม่จัด 280มม. เต็ม ๆ ไปเลย

17. xikFmpN

416
    16
    0
    ก็ล้อมันเล็กนี่คราบบ ท่านพี่ยยยยยยยยยย

18. quantum

quantum New Member Member

39
    0
    0
    ขอบคุณ ประธานคับ
    ติดตาม มานาน ยอดเยี่ยมเหมือนเดิม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้