RT60 (Japan Restolation)....สมาชิกใหม่ ขอร่วมก๊วนด้วยคน ครับผม...

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย น้าเหลิม, 8 มีนาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. น้าเหลิม

น้าเหลิม New Member Member

260
    2
    0
    นายแบบ ถ่ายอยู่หน้าชอป ไม่มีป้ายชื่อนะครับ ตึกสามชั้นห้องเดียว ทำแบบขำขำ เหมือนซ่อมรถตัวเอง :cool:

2. น้าเหลิม

260
    2
    0
    บอกแล้วว่าชอบของโบราณ..... สำหรับคันนี้ก็รับซ่อมนะครับ ตัวนี้งานญี่ปุ่น กอปปี้อังกฤษ เลียนแบบยี่ห้อ ฮัมเบอร์ เหมือนกันยังกับแพะ อายุอานามก็ สามสิบกว่าปีแค่นั้นครับ ยังปั่นดี นิ่มอยู่ครับ ออกกำลังกายทุกเย็น(ถ้าว่าง) วันละสิบกว่า กม.สบายๆ ;)

3. น้าเหลิม

260
    2
    0
    แคร่ตัวนี้(ย้อนยุคอีกแระ) ตอนกลางวันเป็นที่สำหรับลูกค้านั่งรอ......แต่ถ้าหัวค่ำไปแล้ว เป็นที่นั่งจิบเบียร์ :p พร้อม ฟังเพลงเก่าเล่าความหลัง กับสุดยอดเครื่องเสียง อายุสี่สิบปี ตัวนี้ครับ ::)

4. น้าเหลิม

260
    2
    0
    อินเตอร์เน็ต มีให้เล่น ยามว่างครับ....:eek:

5. ร้านอยู่แถวไหนเนียะน้า ... ผม สนใจไอ้ตอนที่ว่า นั่งหัวค่ำๆจิบเบียร์เย็นๆอะประมานเนียะ *0*

6. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ก็หน้าบ้านนะแหละตุ่ย เคยไปไม่ใช่เหรอ ว่างๆแวะเข้าไปซิ ตึกแรกซ้ายมือ ตอนเข้าหมู่บ้านเลย ว่าแต่หายแล้วเหรอ ถ้าหายดีแล้ว เรียญเชิญครับท่าน ลีโอจัดไป....:D

7. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    แหล่มเลยครับ แล้วจะตามไปใช้บริการนะ พราะเจ้า RT ผมมันบอกเป็นนัยๆ ว่าประทับใจฝีมือน้าครับ อิอิ

8. น้าเหลิม

260
    2
    0
    อัพเดทนิดครับ สดๆร้อนๆ ได้กระจกแก้มมาใหม่ ใกล้เคียงของเดิมมากขึ้น ขาโค้งมุมพอดีกัน บานกระจกก็ทรงเดียวกัน เพียงแต่ขาจะไม่อยู่ตรงกลางบานกระจก ของเดิมจะอยู่กลางพอดี อันที่ได้มาเยื้อยงกลางนิดๆ แต่คิดว่าดูดีกว่าเดิม :eek:

9. จัดไปน้า **0**

10. siamtech

siamtech New Member Member

160
    0
    0
    ติกเข้าไปเลยค่ะน๊า แหล่ม แน่นอนค่ะ ของตรงรุ่นได้มาวันแรก ส่งไปนู้นเชียงใหม่ค่ะ แหะๆ แค่เทียบก้อสวยแล้วน้า ไฟท้ายมีของนะน๊า ราคาแพงจิงๆ ค่ะ แต่เค้าบอกว่าใสๆ ราคา สี่กลางๆ ค่ะ พยายามอยู่จะหักคอมาให้ได้

11. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    สวยครับ ผมยังหากระจกแก้มทรงอื่นใส่ไม่ได้เลย อันนี้มันเอียงนิดหน่อย แต่พอไปวัดไปวาได้อยู่ 555+

12. siamtech

160
    0
    0
    มี ก้านตรงสั้น ทรงใบโพธิ์ 1,200 บาทค่ะ ใส่กระจกของหนูแล้ว เด๋วสาวๆ เดินผ่านก้อจะเอาถุงเป็ปซี่มาแขวนบ่อยๆค่ะ เพราะรถหล่อค่ะ อิอิ

13. golf the zeed

3,808
    7
    38
    :D:D:D ส่วนคันในรูปข้างๆ นี้รถก็หล่อ คนขับก็หล่อนะครับ 55+

14. siamtech

160
    0
    0
    โลโก้ RT61 ค่ะ ตัวละ 450 บาทค่ะ ทุกอันราคาเท่ากันค่ะ ขอบคุณค่ะน้าเหลิม

15. khonthan

khonthan New Member Member

6
    0
    0
    รถสวยมากๆครับน้าดูเเล้วได้อารมclassicสุดๆ เหมือนดูหนังไทยสมัยก่อนๆเลยครับ

16. golf the zeed

3,808
    7
    38
    เสาร์ก่อนนู้น... ไปหาน้าเหลิมที่ร้านมาล่ะ ทำเบรคหลังกับเช็คระบบแก๊ส เดี๋ยวเอารูปมาให้ดู

17. plerngphon

plerngphon New Member Member

4
    0
    0
    สวยมากเลยครับ ผมเพิ่งได้ rt61 mark 2 มาไม่ทราว่าอะไหล่ตัวถังใช้ร่วมกันกับ rt60 ได้รึเปล่าครับ

18. น้าเหลิม

260
    2
    0
    คันนี้สวยครับ แอบดูตั้งแต่ประกาศขายในไทยสกูตเตอร์ ก่อนหน้านี้เคยเห็นจอดอยู่เต็นรถแถวๆแครายนานมากแล้วครับ ยินดีที่ได้มาครอบครองครับ เรื่องอะไหล่บอดี้ ถ้าปีเดียวกันเหมือนกันแทบทุกชิ้นครับ ยกเว้นเครื่องยนต์ แต่ถ้าคนละโฉม(คนละปี) จะแตกต่างกันนิดหน่อย ที่กระจังหน้าและไฟท้ายครับผม โฉมของคุณ น่าจะ 70 ขึ้นไปครับ ของผมเป็น 68-69 ครับ

19. adenaline

adenaline New Member Member

44
    0
    0
    ดูกี่รอบก็ไม่เบื่อ เป็นกระทู้เก่าที่มีประโยชน์มากครับน้า..
    ผมได้ประโยชน์ทั้งเครื่องคลัช เบรค ฯลฯ
    ผม M อยู่โคราชครับ ใช้ RT81 อยู่ ขับไปซ่อมไป
    เครื่อง12Rติดgas วิ่งเพลินดีครับแต่ว่า รถมีปัญหาที่ปั้ม ac
    ตอนยังหาสาเหตุไม่เจอ ก็ตั้งไฟ ปรับคาร์บูกันเป้นวัน
    ที่ไหนได้ ปั้มเสีย น้ำมันเกือบครึ่งถังไปอยู่ในเครื่องครับ
    เปิดน็อตถ่ายน้ำมันเครื่อง พุ่งปรี้ด.. ฮ่าๆๆ

หลังจากติดแก๊สได้ไม่นาน รถวิ่งน้ำมันไม่ได้ครับ???
    แต่วิ่งแก๊สเนียนมาก เป็นที่อะไรพอจะแนะนำได้มั้ยครับ ขอบคุณน้ามากนะครับ สำหรับกระทู้ดีๆ

20. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ขอบคุณครับ..:)
    สำหรับเรื่องปั๊มเอซี คาดว่าไดอะแฟรมรั่วแหละครับ เนื่องจากว่า ตอนติดแก๊สต้องมีการบล็อกน้ำมันหลังปั๊ม ไม่ให้เข้าไปในคาร์บู เพราะเชื้ออเพลิงสองชนิดนี้จะผสมกันไม่ได้ แต่ปั๊มเอซีของ 12r ไม่มีท่อไหลกลับถัีง ในขณะที่วิ่งด้วยแก๊ส ปั๊มเอซีก็ยังคงทำงานอยู่เนื่องจากเป็นกลไกมาจากแคมชาร์ป...ปั๊มทำงาน แต่ปลายทางถูกบล็อกไว้(ช่างแก๊สเรียกติ๊กน้ำมัน)..สภาพเหมือนกับเราเป่าหลอดกาแฟแต่เอามือบีบปลายหลอดไ้ว้..นานๆเข้าลมก็รั่วออกข้างๆปากเรา นั่นก็คือ ปั๊มเอซีรั่วนะแหละครับ บางทีก็รั่วตะเข็บของตัวปั๊ม แต่ของคุณมันรั่วที่แผ่นไดอะแฟรมด้านในทำให้น้ำมันไหลไปอีกห้องนึงด้านล่างของตัวปั๊มก็คือ ห้องแคล้งน้ำมันเครื่องนั่นเอง ตามที่คุณเจอนั่นแหละครับ....
    ส่วนเรื่องใช้แก๊สแล้วน้ำมันใช้ไม่ค่อยได้ ส่วนใหญ่เป็นที่ตัวคาร์บูครับ เพราะตอนใช้แก๊ส ในตัวคาร์บูจะไม่มีน้ำมันหล่อเลี้ยงอยู่เลย เป็นเรื่องผิดธรรมชาติของตัวคาร์บูครับทำให้ชิ้นส่วนหรือกลไกภายใน มีปัญหา พอเราจ่ายน้ำมันเข้าไปมันก็เลยออกอาการครับ...ลองแก้ไขที่ตัวคาร์บูก่อนให้ใช้น้ำมันได้ปกติ หลังจากนั้นก็ใช้แก๊สสลับน้ำมันบ่อยๆครับน่าจะดีขึ้นครับ อาการนี้ผมคาดว่าคุณน่าจะใช้แก๊สเพลินจนลืมน้ำมันนานไปหน่อยมั๊งครับ...ลองดูครับ :eek:

21. adenaline

44
    0
    0
    ชัดเลยครับน้า อธิบายเข้าใจกว่าผมคุยกับช่างบางคนอีก ^^
    ถูกเลยครับ วิ่งแก๊ส เพลินมากกกกกกครับ
    ด้วยความที่ทั้งประหยัดและก็อัตราเร่งดีกว่าเลยบอกเลิกน้ำมันไปเลยพักใหญ่
    จนน้ำมันงอล มีครั้งนึงแก๊สหมดซื้อน้ำมันมาเติมกะขับไปปั้มแก๊ส
    ฮาเลย ไม่ยอมติดให้ ตอนนี้กำลังง้อน้ำมันอยู่ครับ
    ติดเครื่องอยู่กับที่ยังไม่ได้ อาศัยจังหวะวิ่งทางยาวๆ แล้วปิดสวิทแก๊ส
    แก๊สหมดก็เปลี่ยนเป็นน้ำมัน ติดแล้วครับ แต่วิ่งไปอาการอย่างที่บอก เดินเบาไม่ได้ยาวไปๆได้อย่างเดียว
    ว่างแล้วจะแก้ไข แล้วจะมาแจ้งอีกทีครับน้า ขอบคุณมากครับคำแนะนำดีๆ ผมเอารูปสวยๆมาฝากครับ ^^

22. adenaline

44
    0
    0
    น้าเหลิมครับ ผมชอบกลองอากาศอะพอลโล่ กี่ตังครับ
    หาถามแถวโคราชไม่มีเลย.. ปากคาร์บู 2 นิ้วครึ่ง่ใช่มั้ยครับ
    พรุ่งนี้ถ้าช่างว่างจะเริ่มชำแหละระบบเบรคใหม่
    จานเตรียมไว้แล้วเบิกใหม่เลย ใบละ 700 (RT100)
    จานเก่ากลับไปเกิดใหม่แล้วครับ เกินจะเยียวยา ^^
    ชุดซ่อมปั้มเบรคยังขาดอยู่..
    เบรคหลังคงต้องดูก่อนว่า สภาพเป็นยังไง
    เด๋วจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ
    เผื่อมีสงสัยตรงไหนจะได้ปรึกษาน้า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้