********มีวิธีแก้คันเร่งหน่วง yaris/newvios*****************

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย aejung, 9 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aejung

aejung New Member Member

16
    1
    0
    **รองแหวนในกล่องคันเร่ง****ต้องบอกก่อนว่าคันเร่งรุ่นใหม่ๆมัน เป็นแบบไฟฟ้าไม่ใช่คันเร่งสายแบบเดิมๆคือเวลาเราเหยียบคันเร่งไปแล้วมันจะมี เซ็นเซอร์ที่ขาคันเร่งจับน้ำหนักการกดแล้วจึงส่งสัญญาณไปยังกล่องECUเพื่อ ให้กล่องสั่งเปิดลิ้นปีผีเสื้อและจ่ายน้ำมันที่ต้องทำแบบนี้ก็เพื่อการใช้ น้ำมันให้คุ้มค่าที่สุดก็เพื่อการประหยัดนั่นเองซึ่งรถรุ่นใหม่ๆส่วนใหญ่ เป็นแบบนี้กันหมดไม่ว่าจะรถราคาหลักแสนถึงหลักล้าน***แต่ผลที่ตามมาก็คือ อาการหน่วงของคันเร่งซึ่งอาการจะชัดเจนมากกับคนที่ใช้เกียร์ mt และเกียร์ auto ด้วยคือจะไม่สามารถยกครัชสวนกันคันเร่งใด้มันจะดับต้องแตะนำไปก่อนส่วน เกียร์autoนั้นต้องคิกดาวหรือเร่งแซงกดคันเร่งไปแล้วต้องรอแป็นนึงถึงจะมา เกียร์mtก็เหมือนกันต้องกดคันเร่งลึกรอบถึงจะมาแต่มันก็มีของมาชดเชยก็คือ ตัว speedbooter หรือกล่องแต่งคันเร่งค่ายต่างๆแต่ค่าตัวมันก็มีตั้งแต่8000-12000:ซึ่งค่อน ข้างแพงเวอร์ผมคงไม่มีปัญญาผมจิงหาข้อมูลลองผิดลองถูกมาหลายอย่างพอดีรู้มา ว่ามีวิธีลองแหวนในกล่องคันเร่งของรถแข่งของวีออสและยาริสวันเมคเรชของทีม แข่งหลายทีมที่ใช้วิธีนี้จึงไปที่สนามแข่งแล้วเข้าไปถามเลยพี่เขาก็ใจดีบอก มาว่าไปซื้อกล่องแพงๆกันทำไมวิธีนี้ก็ใด้เหมือนกันผมจึงกลับมาทำแล้วก็ทำให้ เพื่อนอีกหลายคันผลก็รถเรากลายเป็นคันเร่งสายไปในทันทีแถมเลือกใด้ด้วยว่าจะ เอาตอบสนองเร็วแค่ไหนเพียงแค่เพิ่มแหวนเข้าไปส่วนการกินน้ำมันเท่าเดิม ประหยัดกว่าเดิมด้วยผมว่าเพราะเรากดคันเร่งน้อยรอบก็มาแล้วทีนี้อาการที่ว่า ออกตัวดับ รอบมาช้า เร่งแซงต้องลุ้น คันเร่งมันหน่วงก็จะหมดไป ส่วนค่าทำผมคิดแค่ค่าของก็มีค่าแหวนรอง ค่าซิลิโคน ค่าประแจดอกจำปา รวมทั้งหมดแพงหน่อย*****200บาท****หรือให้ผมบอกวิธีทำก็ใด้รับรองอาการทุกอย่างหาย รถเพื่อนๆทำกันเกือบทุกคันไม่มีผลเสียใดๆทั้งสิ้นมีแต่ผลดีขึ้นชัดเจน สนใจใว้ใจติดต่อ เอ้ 0843331424 ...หรือหาข้อมูลกับคนที่ทำไปแล้วก็ใด้ใครทำไปแล้วไม่ดีขึ้นรถมีปัญหาคืน เงิน200000 ไม่ใด้หวังเงินทองอะไรก็แค่อยากให้ นิวออส/ยาริส ทุกคันเพอเฟคก็แค่นั้นเพราะชอบรถ ยี่ฮ้อนี้ :53: (ผมเป็นนักร้องที่ร้านจังเกิ้ลแด้นซ์เกษตรนวมินทร์)เวลาว่างก็คือกลางคืน หลังเที่ยงคืนเป็นต้นไป ตอนกลางวันก็หลังบ่าย2คือตื่นเวลานี้ประจำ บ้านผมอยู่ลาดพร้าว71ครับ

2. ทำเองก็ได้ ขอบคุนคับที่แนะนำ

3. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    ถามหน่อยครับ...

Altis ปี 2002 ทำได้หรือเปล่าคับ

4. J.SPEED

J.SPEED New Member Member

21
    0
    0
    รองยังไงหรอครับ

รบกวนขอรายละเอียดหน่อยครับ

[email protected]

ขอบคุณครับ

5. aejung

16
    1
    0
    ถ้ามันเหมือนกันกับยาริสและนิววีออสก็ใด้เลยครับลองเทียบกันดูก่อนครับ

6. aejung

16
    1
    0
    โทรมาดีกว่าครับ...

7. au ku.

au ku. New Member Member

13
    0
    0
    ถ้า หลังเที่ยงคืนแวะไปดูที่ร้านจะสะดวกปะคับ

8. aejung

16
    1
    0
    โทรมาเลยครับยินดีครับผมอยู่ทุกวันครับ

9. Tor_tuner

Tor_tuner Member VIP

242
    16
    18
    OH!!!! DIY

10. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    จริงๆ การลอง วิธีนี้ ส่วนมากจะใช้แก้ไข รอบเครื่องเดิน เบาที่ ต่ำ เกิน อย่างเดียวนิคับ

การตอบ สนอง ของคันเร่ง ยังเท่าเดิม....การหน่วงของ รีเลย์ ยังเท่าเดิม...ไม่มีผล เหมือน

กล่อง แต่ง ที่ไป ทำให้การหน่วง ไวขึ้น ตอบสนองไวขึ้น.....บอกกันเฉยๆนะคับ

11. aejung

16
    1
    0
    ผมว่าต้องลองด้วยตัวเองครับแล้วจะรู้เองถ้าไม่เห็นผมจริงผมจะมาบอกให้โดนด่าทำไมจริงแล้วปัญหามันไม่ใด้อยู่ที่รีเลย์อะไรเลยครับปัญหามันอยู่ที่ขาคันเร่งของยาริสและนิววีออสเองที่มันมีระยะฟรีมากไปผมก็เลยไปแก้ตรงจุดนั้นผลก็คือพอมันไม่มีระยะฟรีมันก็กดแล้วมาเลยเหมือนเราตั้งคันเร่งสายให้ตึงนะครับหลักการเดียวกันครับ วันนี้สมาชิคnewviosclub..ที่อยู่ อ.แกลง ระยอง ยังขับรถมาให้ทำเลยครับพอดีเขามาทำธุระที่กรุงเทพนะครับยังชอบใจใหญ่ไม่ต้องเสียเงินซื้อspeedbooterตัวละหมื่น...200ก็เห็นผลจริงๆ..ต้องลองเองแล้วจาชอบ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 ตุลาคม 2009
  12. aejung

16
    1
    0
  13. AZUESHii

AZUESHii New Member Privilege

145
    5
    0
    นิวแจ๊สล่ะคับ

14. chai2543

chai2543 Guest

0
    0
    0
    camry

ผมใช้ camry โฉมปัจจุบัน มีปัญหาเวลาความเร็วประมาณ 20 กว่าๆ km เหยียบคันเร่งหน่วง แล้วรถกระชากมาก เหมือนคนขับไม่เป็น อาการกระชาก จะเป็นเฉพาะความเร็วต่ำ ๆ ส่วนความเร็วปกติ หน่วงนิดหน่อยแต่ไม่กระชาก ผมอยากแก้อาการกระชากมาก ไม่ทราบว่า วิธีการนี้จะแก้ไขได้หรือไม่กับ camry ครับ

ผมขอรายละเอียดได้มั้ยครับ
    [email protected]
    ขอบคุณมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้