ว่าด้วยเรื่องการปลดบูส คอมมอนเรล

การสนทนาใน 'Sport Truck.' เริ่มโดย กระบะสีขาว, 12 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    คอมมอนเรลตอนนี้ถือว่าเป็นอะไรที่ยังมากมาย

หรือถ้าให้เข้าใจง่ายๆคือ ปัจจัยหลักของมันคือระบบอีเลคโทรนิค

ซึ่งทำให้การทำอะไรแต่ล่ะอย่างต้องเป็นไปตามขั้นตอน

ไม่เช่นนั้น จะถูกตัดเข้าไปอยู่ใน Safe Mode ทันที

ตามหัวข้อเรยคับคือ ปลดบูส ปกติเครื่องตัว iteq จะมีระบบกันบูสเกินอยู่

ซึ่งอยู่ราวๆ 25ปอนด์ เมื่อระบบตรวจพบ การทำงานที่ผิดปกติของเครื่องยนต์

ก็จะดับวูบหน้าทิ่ม แบบไม่ทันตั้งตัว

แต่สมมุตินะครับ สมมุติ ถ้าเกิด เราสามารถไปหลอกกล่องว่า

แรงดันที่เข้าไปในเครื่องนั้น ไม่น้อยเกินไป แต่ก็ไม่มากเกินกว่าที่ระบบกำหนด

ทีนี้ แหละครับ ปัญหา เราจะสามารถทำได้อย่างไร

สิ่งแรกเรยคือ เซนเซอร์ตัวไหนที่ไปวัดค่าแรงดันของอากาศ

อาจจะมีสายอากาศ หรือ จะเป็น ระบบอีเลคโทรนิค (อีกแล้ว)

ยังไงก็ช่วยกันแชร์ความรู้นะครับ

บางทีเราอาจจะทำปลดบูสได้โดยไม่ต้องพึ่งกล่องราคาแพงๆ

2. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    รอด้วยคนครับ อยากรู้

3. tae_bkk

tae_bkk New Member Member

45
    2
    0
    รอความรู้เช่นกานคับ

4. INSOLENT

INSOLENT New Member Member

1,444
    3
    0
    มารอท่านผู้รู้ คราบ

5. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    Map sensor มีรูลมเข้า แต่ทำไม ไม่มีสายลมเสียบอ่ะ

ที่แอร์โฟว์ มีสาย 1สาย ที่มีสีเดียวกับสาย1สายที่ Map

เอ่ ยังไงดีหว่า

ถ้าเราต่อ ทริกเกอร์ ค่อมระหว่างทาง มันจะเป็นยังไงนิ

ใครรู้ช่วยบอกทีคับ

6. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    เซี่ยนนัทตัวจริงเสียงจริง

7. เจ๋งเอง....

เจ๋งเอง.... New Member VIP

105
    0
    0
    มาแนวไหนสงสัยจาโดนสวนมา*บูทเกินแล้วหัวทิ่ม

8. อิอิ....ได้ข่าวห่าว

9. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0
    พอมี Wirring diagran ของตัว Sensor ป่าว ถ้าได้เห็น Diagram อาจจะช่วยทำตัว Simulate ให้ได้ครับ

10. กระบะสีขาว

1,459
    15
    38
    หายากมากเรยคับพี่น้อง
    มิน่าทำไมพวกกล่อง ปลดบูสถึงมีราคา

11. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0

ถ้างั้นต้องลองใช้ Smartgauge Check Boost ดูว่าถ้าเราปลด Sensor วัด Boost ออก ไฟ Show ตรงกันป่าว ถ้าตรงก็ตัวนี้แหระ แต่ที่พี่เข้าใจนะพวกสัญญาณพวกวัด Boost พวก Air Flow เนี๊ยมันเป็นแบบ Analog (สัญญาณที่มีการเปลี่ยนแปลงแบบ Linear ) ไม่พ้นส่งสัญญาณให้กล่องเป็น Volt ดังนั้นน่าจะทำได้

ดังนั้นพี่เข้าใจว่าการปลด Boost ตามที่ขายกันก็น่าจะทำแบบเดียวกันกับที่เราคิด เข้าใจว่ากล่องที่ซื้อมามันไป drop สัญญาณวัด Boost ให้น้อยลงทั้งที่จริงมันมาก ECU ก็มองค่าว่าน้อยว่า Alarm Limit ที่ Setไว้ไฟ Engine Check จึงไม่ติด(อันนี้เป็นความคิดส่วนตัว แต่คิดว่าไม่ต่างอะไรในการ Control Program ในงาน อุตสาหกรรม )

12. INSOLENT

1,444
    3
    0
    อืมมม เข้าสมองเลย

13. กระบะสีขาว

1,459
    15
    38

น่าจะเป็นอย่างนั้นเรยครับพี่น้อง

ปกติ Map ในเครื่อง Dragon Eye จะมี สายต่อเข้า 2 สาย + สายแวค
    แต่ในเครื่อง commonrail มี 3สาย แต่ไม่มีสายแวค

ผมขอเดาคร่าวๆ ว่า
    แอร์โฟว์ เป็นตัวจับค่าของลมที่ถูกดูดเข้าไป
    แล้วส่งสัญญาน 1 สัญญาน มาประมวลผลที่ ตัว Map
    ก่อนที่จะส่งเข้า กล่อง ECU
    แล้วถ้าสัญญานนั้นเป็น Analog
    ซึ่ง limit น่าจะอยู่ที่ 5V
    เราจะสามารถเอาวงจรของอะไรมาดัดแปลงค่อมเข้าไป
    ได้มั่งอ่ะคับพี่น้อง
    จะได้ลองทำดูครับ

ขอย้ำนะครับว่า เป็นแค่การเดา
    เพราะอยากให้พี่ๆ ทำปลดบูสได้โดยวิธี โอทอปอ่ะคับ
    ถ้าผิดพลาดยังไง ก็แนะนำกันบ้างนะครับ

14. Reloaded

1,378
    32
    0
    ใครแอบเอา login ไอ้นัทมาโพสเนี๊ยะ

15. กระบะสีขาว

1,459
    15
    38
    แหมม พี่ภัคก้อออ

16. _nop_

_nop_ New Member Member

811
    0
    0
    ดูเป็นวิชาการใช่ป่ะ 555+

17. กระบะสีขาว

1,459
    15
    38
    สำเร็จแล้ววววว วู้วววววว !!!

ทั้งหมดนี่ไม่เกี่ยวกับตัว Baro ที่ผมเข้าจัยว่าเป็น Map เรย

แต่อยากโม้ให้ฟังว่า ใช้งบไม่ถึง 20บาท

18. aj anucha

aj anucha New Member Member

948
    1
    0
    ทำอย่างงัยครับ ที่ว่าไม่ถึง 20 บาท ใช้ R คร่อมหรอครับ

19. กระบะสีขาว

1,459
    15
    38
    ทฤษฏีล้มเหลว ต้องหาสูตรใหม่อีกแล้วว

แรกๆใช้ได้ ขับๆไป ตัดอีกแว้วว

เศร้าๆๆ

แต่ไม่รู้ว่ามันตัดบูสหรือตัดความร้อนง่ะ

20. ต้อ..

ต้อ.. New Member Member

362
    4
    0
  21. INSOLENT

1,444
    3
    0
    อ่าว จะรอครับ

22. Reloaded

1,378
    32
    0
    อืม.... ไอ้เวร

23. กระบะสีขาว

1,459
    15
    38
    ใกล้แล้วพี่ ใจเยนๆ คับ

อย่างที่บอกไว้

งบประมานไม่เกิน 20บาท

ยังไม่มีเวลาไปลองอีก ทฤษฏีนึงเรยคับ ไว้ลองแล้วจะมาแจ้งให้ทราบนะค๊าบพี่ๆ

24. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ทำไมไม่ใส่BENTECอีกใบล่ะ คัดบูทส์ด้วยยกหัวฉีดเพิ่มอีกด้วย เอาให้เหลือกินเหลือใช้ไปเลยไหมคับ

25. Reloaded

1,378
    32
    0
    งบไม่เกิน 20 บาทไงพี่ อาจารย์นัท icu shop 555

26. _nop_

_nop_ New Member Member

811
    0
    0
    แบรนด์นี้น่ากลัวจัง...มิมิ

27. aj anucha

aj anucha New Member Member

948
    1
    0
    :D:D:D:D:D ว๊ากกกกกก ชื่อน่ากลัวจิงๆ :D:D:D:D

28. INSOLENT

1,444
    3
    0
    อืมมมม ยี่ห้อนี้ สงสัย ต้องนั่งรถเมล์ สักพัก

29. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ซื้อปลดบูทส์แถมประกันชีวิตด้วยป่าวครับ กรั่กๆๆๆ

30. กระบะสีขาว

1,459
    15
    38
    ผมขับรถปลอดภัยคับ หึหึหึ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้