ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย natted, 15 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. natted

natted New Member Member

2
    0
    0
    พอดีรถผมเป็น Integra dc2
    ตอนแรกรถสตาร์ทไม่ติดเสียงเงียบสนิท ช่างเปลี่ยนถ่านไดสตาร์ทให้
    พอขับไป ได้ซักประมาณ 2อาทิตย์ มันก็กลับมาสตาร์ท ไม่ติดอีก

เพื่อนๆ ที่เคยเจออาการแบบนี้ เราควรจะต้องตรวจดู ที่ไหนก่อนครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กรกฎาคม 2009
  2. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    จะว่าไปช่างที่ทำให้ก็ไล่ได้นิคับ ไล่จนเจอว่าเป็นที่ถ่านได้สตาร์ทด้วย หากจะกลับไปให้ที่ร้านเช๊กอีกทีก็น่าจะ

สะดวกไม่แพ้กันคับ..............

อะ ไหนๆถามมาลองตอบไป ......... กระทู้แบบนี้ผมเคยลงไว้นานแล้วว่าเรื่องรถสะต๊าดไม่ติดเกิดสาเหตุ

จากส่วนใดได้บ้าง จากกระทู้นี้คับเบื่อต้นศึกษาดู

http://racingweb.net/forums/showthread.php?p=7711175

ตอนนี้อาการสะต๊าดไม่ติดอีกที่ว่าเป็นแบบไหน ผมอยากให้เช๊กอีกที เช่น เงียบสนิททุกอย่าง

ไม่มีแม้แต่เสียงการทำงานของใดสะตาท ก็เช๊กที่แบตอีกครั้งก่อนที่จะให้ช่างดูจุดเดิมคับ

แต่หากมีการทำงานของได้สะต๊าดแล้ว บิดกุนแจแล้ว ใดทำงาน แช๊ดๆๆๆๆๆ ขึ้นมาแต่ไม่ติดซักที

อันนี้ผมให้ไล่ไปที่ระบบจานจ่าย (หัวเทียนดูให้แน่ใจว่าไม่บอดด้วยนะ)

ทีนี้ จะว่าไป รถเรามีอายุมากแล้ว อาการสะต๊าดไม่ติดส่วนใหญ่เกิดจากจานจ่ายซะบ่อยคับ

ผมสันนิฐานข้อนี้ก่อน การตรวจเช๊กใช้สองคนละทีนี้ เราอาจต้องดูว่าเวลาที่บิดกุญแจแล้ว

จังหวะที่ แซ๊ดๆๆๆๆๆๆ นี้หากดึงสายหัวเทียนฝั่งที่จิ่มลงหัวลูกสูบนั้น มีประกายไฟมั้ย

หากไม่มี ก็ ไปไล่อะไหล่ในลูกจานจ่าย ตั้งแต่ พาวเวอร์เสตจ หรือ นกกระจอก ที่เสียบ่อยเช่นกัน

ลองไล่สองสามจุดนี้ก่อนคับ ก่อนที่ผมจะไล่ต่อไปยาวเกิน เอาเบื่อนต้นนิเนอะ ขอให้โชคดีครับ

3. BenZuKa

BenZuKa New Member Member

100
    2
    0
    เงียบนี่มีเสียงดังแก๊กป่าวครับ ผมเคยเป็นมาแล้วเอาไดสต๊าตร์
    แกะออกมาดูครับว่าถ่านหมดรึเปล่า ผมเคยแกะออกมาขัดๆ ที่ถ่านดู
    หายสนิทเลยครับ ถ้าเป็นที่ไดยังไงก็สตาร์ตติดครับแต่อาจจะหลายทีหน่อย
    ยังไงลองเช็คแบตดูด้วยครับ อาจเป็นที่แบต
    ขอให้โชคดีครับ

4. natted

natted New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณครับ อาการเงียบสนิทไม่มีเสียงอะไรเลย

พอเอามาจอดทิ้งช่วงซักพัก ก็สตาร์ทติด ผมคิดว่าอาจจะต้องดูแบต อีกที

ยังไง ขอร่วมอยู่ในคลับด้วยคน นะครับ

5. rekcahs

rekcahs New Member Member

51
    1
    0
    ลองดูจากประสบการณ์ นะคับ
    ของผมstartเเล้ว เเช๊ดดดๆๆๆ ไม่ติด
    เปลี่ยนๆไล่ๆ มาหลายตัวเเล้ว จบลงตรงที่
    รีเลย ปั๊มติ๊ก เสีย...
    (เป็น ตลับเทาๆ อยู่ตรงบริเวณเหนือ คันเร่งอ่ะคับ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้