จะเลือกเลนส์ไหนดีครับ ช่วยหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Camera' เริ่มโดย tonkmx, 3 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tonkmx

tonkmx New Member Member

319
    26
    0
    กำลังตัดสินใจอยู่ครับระหว่าง

Tamron SP AF70-200mm F/2.8 Di LD [IF] MACRO (Fast Aperture Lenses) ราคา 27,900 บาท

กับ

Nikon AF-S 70-300mm f/4.5-5.6G IF-ED VR Zoom-NIKKOR ราคา 18,500 บาท

ผมใช้ Nikon D80 ครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับความคุ้มค่า ลักษณะการใช้งาน

2. tonkmx

319
    26
    0
    แล้วก็อันนี้ครับ
    Sigma 70-200mm F2.8 II EX DG MACRO HSM APO (Telephoto Zoom Lenses)

เห็นว่า Tamron กับ Sigma ไม่มีกันสั่นหรือครับ แล้วจะเกิดปัญหาอะไรไม๊ครับ :confused:

3. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,933
    90
    0
    ขอตอบตามที่เคยใช้จริง ๆ

1. Tamron 70-200 2.8 เป็นเลนส์ที่ดีมาก (เคยเอาไปถ่ายงานไบเทคสนาม Slidenight ไม่รู้ว่าต้นจำได้หรือเปล่า)
    ข้อดี:
    1.ถ่ายกลางวัน ภาพสวยมาก
    2. คม ชัด
    3. สีหวาน เหมือนจริงที่สุด ไม่ออกเหลือง
    4. อุปกรณ์ดูดี มีตระกูล
    5. ราคาถูกสุดในตระกูล ซูม 70 ขึ้น ที่ F2.8
    ุ6. มี Macro ถ่ายจ่อที่ครึ่งเมตรได้
    ข้อเสีย:
    1. ถ่ายกลางคืน ห่วยมาก ๆ โฟกัสช้า วืดวาด กด Shutter ไม่ลง ต้องใช้โหมด มือหมุน (Manual Focus)
    2. น้ำหนักหนักไม่เป็นรอง Niks 80-200Collar และไม่มีกันสั่น
    3. Focus ทีนึง ดังมาก ๆ ปานมอเตอร์จะพัง 55555
    มือสองอยู่ที่ 22,000-23,500

2. Niks 70-300VR ตัวนี้ดีมากกกกกกกก
    ข้อดี:
    1. น้ำหนักเบา เนื้อเลนส์สวย เวลาไม่ได้ซูมจะยาวกว่า 18-135/18-70 นิดเดียว สะดวกกับการพกพา
    2. ระบบ VR ช่วยได้จริงแม้แต่ช่วง 300
    3. ให้ช่วงซูมถึง 300 ซึ่งเวลาใช้จริง ซูมได้คุ้มมาก ๆ
    4. ราคาย่อมเยาว์ มือสองอยู่ 13000-145000 ปล่อยง่ายหากเบื่อ
    ข้อเสีย:
    1. มันดูไม่โปรเพราะมันไม่ใช่เลนส์ที่ซูมในกระบอก แต่จริง ๆ อย่าไปแคร์ เพราะไอ้พวกโปร ๆ บางคนแม่งถ่ายห่วยแตกกว่าพวกใช้เลนส์ราคาสามสี่พันอีก (เช่น 70-300 รุ่นแรก / Tamron 75-300 / หรือเลนส์ตัวอื่น ๆ)
    2. Fแคบไปหน่อย 4.5-4.6 แต่ VR ก็ทำให้มันหมดปัญหาได้ ถ้าเราใช้เป็น
    3. หลังจะละลายมั้ย เพราะมันไม่ใช่ F2.8? ละลายสิ ดึงซูมไปที่ 300 แค่นั้นก็ละลายกระจายแล้ว
    แนะนำตัวนี้แหละ ถ้างบมีไม่เกิน 20,000 ซื้อตัวนี้ยังมีเงินเหลือซื้อเลนส์ Fix (50/1.8) มาใส่ถ่าย Protrait จริง ๆ จัง ๆ ได้อีกตั้งหนึ่งตัว (มือสอง 3000-3600)

3. Sigma 70-200 ตัวนี้ไม่เคยใช้ เพราะไม่ชอบบอดี้ Sigma จริง ๆ เพราะงานส่วนใหญ่ถ่าย Outdoor เหงื่อเยอะมาก แล้วมันจะไปกัดยางบอดี้ลอก เวลาหลุดแล้วราคาตกกระจาย ไม่คุ้มเสีย แต่ข้อดีของมันเท่าที่จำได้ ก็คือมีมาโครเหมือนกันและโฟกัสเร็วกว่า Tamron แต่สี sigma มันจะสด แต่ผิวคนจะออกเหลือง ๆ หน่อย ไม่แนะนำละกัน

4. ตัวเลือกอีกตัวนะ 80-200 Collar รุ่นซูมชักก็ได้ รุ่น 1 8000-12000 รุ่น 2 12,000-16,000 และซูมในกระบอก 23,000-28,000 บาท ตัวนี้ถ้ามีตังก็ซื้อเลย
    ข้อดี: คงไม่ต้องพูดถึง ภาพสวย สด หลังละลาย โฟกัสเร็ว บอดี้ทนโคตร ใช้แล้วยังไงก็ติดใจ ราคาไม่ตก
    ข้อเสีย:
    1. เพราะราคาไม่ตก มือสองเลยแพง
    2. หนักมาก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ถ่ายรถที่คอล้าเลย เพราะมันถ่วงที่คอเหลือเกิน ประกบกับกล้องแล้ว สองโลกว่า
    3. บางตัว หรือ หลาย ๆ ตัว ซูมที่ 200 จะมีอาการ Back/Front Focus ต้องเช็คให้ดี ๆ ไม่งั้นถ่าย Pretty ช่วง 200 จะเสียอารมณ์เพราะไม่ชัด 555555

สรุปนะ มีงบ สองหมื่น ทำอย่างงี้
    ขาย 18-135 ไป (น่าจะขายได้ 6000-7000 ไม่เกินนี้)
    ซื้อ 18-70 มาใส่แทน (มือสอง 5000-6000) เพราะ ภาพสวยกว่าแน่นอน (ลองดู Review หลาย ๆ ที่ก็ได้ 18-70 เป็นเลนส์คิทที่เทพที่สุด เพียงแต่ช่วงสั้นไปหน่อย) แต่ก็ได้เม้าท์เหล็กมาใส่ ทนหายห่วง และไม่สั่น ไม่เบลอแน่นอน ได้ F กว้างด้วย คือ 3.5-4.5 เท่านั้น

จากนั้น เหลือตังก็ไปซื้อ70-300VR มาเป็นช่วงต่อในกระเป๋า มือสองก็ 13XXX น่าจะหาได้ แต่ต้องไว ลงขายไม่เกินสิบนาทีก็ไปแล้ว (บางคนแถม Filter ด้วยก็สบายไป)
    ที่เหลือก็ซื้อเลนส์ Fix 50/1.8 แค่นั้นก็ครอบคลุมหมดแล้ว

ที่เหลือเก็บตังอีกซัก 6 เดือน ซื้อ 12-24 Tokina 10,000-11,500 แค่นั้นก็ทำให้ถ่ายเก็บบรรยากาศได้หมดแล้ว
    หรือจะเอาเว่อร์ ก็ 10-17 ก็ได้ภาพอีกแบบนึง

พิมพ์ยาวนะเนี่ย ขอตังค่าที่ปรึกษาด้วย 55555

4. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,933
    90
    0
    รูปจาก 18-70 Credit เพื่อน TuZ GOC ถ่ายมานานแล้ว ดูจาก Detail รูปได้ (สี 18-70 มันสวยอยู่แล้ว ออกจะสดกว่า 18-135 หน่อยด้วยซ้ำ)

ส่วน รูปนี้ 80-200 F2.8 ดึงที่ 200 Credit Tuz GOC

ส่วนอันนี้คือ Tamron 70-200 ที่พูดถึง

เลนส์ เป็นองค์ประกอบที่สำคัญ แต่หากเรายังไม่รู้จักเลนส์ที่เราครอบครองอยู่ มันก็ไม่สามารถสร้างภาพที่ดีและคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปได้

5. tonkmx

319
    26
    0
    ขอบคุณพี่จอห์นมาก ๆ ครับเข้าใจกระจ่างแจ้งจางปาง
    ใจผมตอนแรกจะไปคว้า Nik 70-300 VR อยู่แล้วดันไปเจอเพื่อนในร้านด้วยความบังเอิน
    มันก็เลยแนะนำ Tamron 70-200 ผมก็เลยเกินความสับสนทางเพศ ว่าจเอาอะไรดี
    ได้ลองแค่ Nik เพราะที่ร้าน Tamron ไม่มีของ Niks ก็เลยยังไม่ได้ลองครับ

ที่นี้มันเกิดความงงงวยตามประสามือใหม่หัดถ่าย
    1. เกิดความอยากได้ F2.8
    2. กันสั่นจำเป็นแค่ไหน 70-200 ไม่มีสั่นมันจะเบลอไม๊ครับ
    3. พี่จอห์นบอกว่า Fแคบไปหน่อย 4.5-4.6 แต่ VR ก็ทำให้มันหมดปัญหาได้ ถ้าเราใช้เป็น แล้วต้องใช้ยังไงครับ
    4. แสดงว่า Tamron ถ่ายกลางคืนต้อง manual Focus ก็หมดปัญหาหรือครับ
    5. แล้วของมือสอง ดูเวปไหนดีครับ

สรุปนะครับตอนแรกไม่ลังเลเลย ที่จะซื้อ Nik แต่ตอนนี้มันปั่นป่วนกับ Tamron มากครับ คุณพี่ฟันธงทีครับ

เดี๋ยวน้องจัดให้ 1 เมา ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

6. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,933
    90
    0
    1. จะเอา 2.8 ไปทำอะไรครับ? ถามใจตัวเองหรือยัง
    - ถ้าจะใช้ถ่ายให้หลังเบลออย่างเดียว เสียของครับ เลนส์หนักมาก ๆ ถ่าย Protrait บ่อย ๆ ระวังจะล้า
    - ถ้าจะใช้ถ่ายรถ 2.8 ไม่จำเป็นเลยครับ เพราะเราถ่ายแพน มันต้องตั้งโหมด S ซึ่งรูรับแสงไม่จำเป็นต้องวิตกกังวลเลย (ยกเว้นจะถ่ายกลางคืน นั่นก็อีกเรื่องหนึ่ง แต่มันบ่อยมั้ยล่ะ กลางคืนน่ะ)
    - ถึงถ่ายได้ที่ 2.8 เวลากลางคืนก็ตาม แต่ถ้ามันโฟกัสไม่เข้า ช้า วืดวาด มันก็ไม่ต่างกับกล้องที่กดถ่ายภาพไม่ได้น่ะครับ

2. กันสั่นจำเป็นแค่ไหน 70-200 ไม่มีสั่นมันจะเบลอไม๊ครับ
    -ไม่จำเป็นครับ ที่ ซูม200 ถ้าแสงพอ สามารถถ่ายได้ครับ ผมถ่าย 200 Speed 30 ยังโอเคเลยครับ
    - แต่อย่างที่บอก ถ้าถ่ายกลางวัน แดดเปรี๊ยง ๆ ยังไงก็ไม่เบลอครับ ยกเว้นจะโฟกัสวืด แล้วเจอ Back กับ Front Focus แทน อันนั้นก็ช่วยไม่ได้ครับ
    - แต่สำหรับ 70-300VR กันสั่นช่วง 300 เนี่ย ช่วยได้เยอะเลยครับ มันจะล๊อคให้แบบว่านิ่งมาก ๆ
    - ที่สำคัญ Tam Focus ช้ามาก ๆ นะ ระวังจะถ่ายรถไม่ติด 5555555

3. พี่จอห์นบอกว่า Fแคบไปหน่อย 4.5-4.6 แต่ VR ก็ทำให้มันหมดปัญหาได้ ถ้าเราใช้เป็น แล้วต้องใช้ยังไงครับ

VR ช่วยเรื่องของสต๊อปตั้ง 4 สต๊อป เยอะนะไม่ใช่น้อย ช่วยตอนที่ดึงมาสุดที่ F5.6 ได้เลย

อันนี้คัดลอกมาจากเวปอื่น เขียนแล้วน่าจะอ่านแล้วเข้าใจระบบ VR ได้ดียิ่งขึ้น และเป็นสาเหตุที่บอกว่าทำไม F แคบแล้วมี VR ถึงช่วยได้

"ระบบ VR ทำงานเหมือนกันครับ คือจะทำงานก็ต่อเมื่อมีการเอานิ้วไปแตะชัตเตอร์และจะหยุดทำงานตอนเอานิ้ว ออก แต่จะต่างกันนิดหน่อยของ VR กับ VR II ครับ ตรงที่ VR II สามารถกันสั่นได้ 2-4 stop

ลักษณะการทำงาน คือตอนที่เอานิ้วไปแตะชัตเตอร์ จะมีเสียงดัง "คลึ่ก" พร้อมเสียงดัง "วี้" เบา ๆ อยู่ข้างใน นั่นหมายถึงระบบ VR ทำงานแล้ว ทดสอบได้ครับ ทำงานไม่ทำงานคุณลองเล็งที่ช่องมอง อย่าเพิ่งเอานิ้วแตะชัตเตอร์ ซูมที่ระยะสุด ๆ ไปเลย ซัก 250 ขึ้นไป จากนั้น สังเกตุจุดเล็ง ว่ามันนิ่งไม่นิ่งแค่ไหน

จากนั้นก็เอานิ้วมาแตะชัตเตอร์ จะสังเกตุได้เลยว่า ตอนที่มีเสียงดัง "คลึ่ก" จุดเล็งจะส่ายไปมานิดหน่อย และก็จะนิ่งเป๊ะ ซึ่งต่างจากก่อนเอานิ้วแตะที่จุดเล็งจะส่ายไปมาเพราะความไม่นิ่งของมือ"

ส่วนอื่นๆ ของ TAMRON ที่อาจจะมองแล้ว... เออ เป็นไปได้เฟ้ย คือ.....
    - เลนส์ใหญ่ ยาว.. เป็นเป้าสายตา..
    - ไม่อยากแบกเยอะ ไม่อยากแบกหนักๆ..
    - เปลี่ยนเลนส์ใหญ่ๆ เก็บเลนส์ ยุ่งยาก ลุ่มล่าม.. จนอาจทำให้ขี้เกียจเปลี่ยน.. (ที่สำคัญต้องหากระเป๋าใหม่แน่นอน)
    - และ ช่วง 300mm ของ 70-300VR เป็นช่วงที่ snap อะไรได้มากขึ้น

4. แสดงว่า Tamron ถ่ายกลางคืนต้อง manual Focus ก็หมดปัญหาหรือครับ
    มันไม่ใช่ว่าจะหมดปัญหาน่ะสิ คิดว่าถ่ายกลางคืน เวลาตาเรามองไปที่ Viewfinder น่ะ เราจะมองเห็นได้ชัดแค่ไหนเชียว ขนาดว่าเวลาถ่ายกลางวันแล้วใช้มือหมุน ภาพยังเบลอกระจายเลย แล้วเนี่ย ยิ่งถ่ายเลนส์ Tele ยาว ๆ ใหญ่ หนัก ๆ แล้ว ไม่ล้าตายเลยเหรอจ๊ะ อิอิ

ว่าง ๆ ลองเอา 18-135 มาหมุนแบบ manual ดูก่อน ว่าถ่ายแล้วชัดมั้ย (อย่าดูจากจอกล้อง ต้องดูจากคอม จะได้เห็นว่าเบลอแค่ไหน) แต่ถ้าคิดว่าถ่าย manual ได้ มันก็ไม่ใช่ปัญหาที่จะใช้ tamron 70-200 ครับ

5. แล้วของมือสอง ดูเวปไหนดีครับ
    พี่ดูแค่สองเวป เพราะขายของเร็วสุด ไปไวสุดและมาไวสุด และคนขายเยอะสุด

http://www.taklong.com/marketplace
    http://www.thaidphoto.com

เน้นว่าอุปกรณ์กล้อง ถ้าถูก จะไปไวมาก บางทีลง 1 นาทีก็ขายได้แล้ว
    ยกตัวอย่าง เมื่อก่อนพี่ขายกล้องตัวละสามสี่หมื่น ลงไม่ถึงครึ่งชั่วโมง มีคนมาจ่อคิวสามคิว
    แต่ตอนนี้เลิกขายแล้ว ไม่มีเวลา อิอิอิ

ถ้าต้นอยากได้ Tamron 70-200 จริง ๆ พี่แนะนำอย่างนี้นะ ไปเดินที่พันธ์ทิพย์ ร้านไหนก็ได้ เพราะมันก็ร้านเดียวกันแต่หลายสาขา เอาของใหม่ออกมาลองเลย แล้วก็ลองถ่ายที่แสงน้อย ๆ ดู ลองดูซิว่ารับกับความวืดวาดของโฟกัสได้มั้ย ถ้าได้ก็ซื้อของใหม่ไปเลย เพราะว่าของมือสองราคาปล่อยกันก็ 23XXX อยู่แล้ว ของใหม่ประกันร้าน 24,XXX-26,000 เอง หรือซื้อประกันศูนย์ก็ตามราคาที่ต้นไปดูมา

ถ้าลองเสร็จแล้ว อย่าลืมลอง 70-300VR ล่ะ แล้วจะติดใจ ส่วน Sigma ลองถ่ายหน้าคนดู ว่ารับได้กับสีหรือเปล่า

มีอะไรก็ถามมาอีกนะ

อันนี้ตัวที่เคยใช้แล้วขายไป ตอนนั้นปล่อยไป 22,000 บาทเอง ถ้ามันดีจริง พี่ไม่ขายหรอก จริงจริงนะ

ปล. ผมไม่เก่งนะแค่มีโอกาสได้จับอุปกรณ์เยอะเท่านั้น ถ่ายรูปยังแมวไม่กินอยู่เลย ท่านใดอยากเสริมเชิญได้นะครับ

ส่วนเรื่องหนึ่งเมาน่ะ ขอแค่สนามละกระป๋อง แค่นั้นก็เมาแล้วครับ อิอิ
    ไปล่ะ

แก้ไขล่าสุด: 3 มิถุนายน 2009
  7. tonkmx

319
    26
    0
    ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ ถ้าอย่างนั้น น้องจะไปถอย 70-300 แล้วนะครับ นั่งรอพี่ตอบอยู่ อ่านปุ้บ เข้าใจปั้บ เพราะว่าผมถ่ายอยู่กลางแจ้งตลอด กลางคืนก็ปีละไม่เกิน 3 ครั้ง
    จริงอย่างที่พี่บอก
    ที่ติดใจมัน เพราะใหญ่ยาวเหลือเกิน แล้วไปติดกับคำว่า F2.8
    ทำให้เกิดการลังเลอย่างรุนแรง

ส่วน 18-135 ผมใช้ Manual ตลอดเลยนะครับ ผมไม่ชอบให้กล้องมันมาสั่งเรา ก็ลองไปเรื่อย ผิดมั่งถูกมั่ง
    ถ้าวันนี้ซื้อทันเดี๋ยวถ่ายมาให้ดูเลยครับ

1 ป๋อง 1 หนาม จัดปายยยย....... ขอบคุณครับ......ขอบคุณครับ.......ขอบคุณครับ

8. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,933
    90
    0
    ลองหามือสองดูก่อนครับ สภาพดี ๆ เยอะแยะ จะได้ไม่ต้องเสียเงินเพิ่มอีกสองสามพัน
    ใช้แล้วจะติดใจ เพราะมันก็ยาวเหมือนกันแหละ แต่แค่ไม่ใหญ่เท่านั้น อิอิ

แล้วเจอกันที่สนามวันเสาร์ครับ

9. tonkmx

319
    26
    0
    มะทันแล้วครับพี่ ไปจั่วมาเรียบร้อยครับ 17,990 บาท ผมเช็คไปหลายร้านราคามันขึ้นหมดเลยครับก็เลยเอาเลยครับ เรื่องของเรื่องถ้าไม่ซื้อตังค์หมดก่อนแน่ ๆ ครับ ขอบคุณพี่จอห์นมาก ๆ ที่ทำให้ผมเลือกได้ง่ายขึ้นเยอะเลยครับ เสาร์ อาทิตย์นี้สุดฝีมือ ดำเป็นดำ ขออย่างเดียว ฝนอย่าตกนะจ๊ะ ขอบคุณอีกครั้งครับ

10. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,933
    90
    0
    ไม่มีปัญหา แล้วจะไปช่วยเป็นกำลังใจให้นะครับ อิอิ
    ปล.ซื้อแล้วต้องใช้ให้คุ้มนะ แล้วจะรู้ว่าไม่เสียดายตังที่ซื้อมา เออ....แล้วอย่าลืมใส่ Filter ล่ะครับ หรือจะถอดจาก 18-135 มาใส่ก็ได้นะ

11. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ความรู้เพียบ เลยครับ :D

12. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    ฮ่า ๆ สุดยอดเลยครับ น๊าจอห์น

ชอบ ๆๆๆ ขอบคุณมากๆครับ

แต่ไม่มีตังซื้อเลนส์ไหม่เนี่ยซิ เซง ๆๆๆ

13. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    อ่า ส่วนตัวใช้ 70-300 vr อยู่คับ เพราะราคาไม่แพงด้วยคับ

แต่ก็จริงอย่างที่ท่านจอห์น ( ต้องเรียกพี่ป่าวหว่า ) บอกคับ

ถ้าผมมีเงิน ก็จะขยับไปเล่น 70-200 2.8

แต่ตอนนี้เอา 70-300 vr ถ่ายก่อนคับ ชิวๆ ดูไม่โปร แต่คุณภาพใช้ได้เลยนะคับ

14. tonkmx

319
    26
    0
    ฟิลเตอร์ใส่เรียบร้อยแล้วครับ ถ่ายเสร็จเดี๋ยวให้อาจารย์มาให้คะแนน เอิ้ก ๆๆ

15. Tee@Abuser

Tee@Abuser New Member Member

740
    29
    0
    80-200 F2.8 Collar นั้น อยากได้มากๆคับ เคยลองใช้ดู ภาพคมมากมาย ชอบมาก

ตอนนี้ Lens ซูมผมไม่มีเหลือแระ ขายหมดเลย เมื่อก่นอใช้ Nikon 70-300 F5.6 มั้ง เป็น Lens " G " อะคับ ได้มาถูกๆ แต่ตอนเนี๊ยขายไปแล้วใช้แล้วไม่ถูกใจอย่างแรงเลยคับพี่

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 01:56:38 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 01:56:23 ----------

80-200 F2.8 Collar นั้น อยากได้มากๆคับ เคยลองใช้ดู ภาพคมมากมาย ชอบมาก

ตอนนี้ Lens ซูมผมไม่มีเหลือแระ ขายหมดเลย เมื่อก่นอใช้ Nikon 70-300 F5.6 มั้ง เป็น Lens " G " อะคับ ได้มาถูกๆ แต่ตอนเนี๊ยขายไปแล้วใช้แล้วไม่ถูกใจอย่างแรงเลยคับพี่

16. MAO KIGKOG

MAO KIGKOG New Member Member

455
    5
    0
    เข้ามาเก็บความรู้ด้วยคนนะคับผม

17. MACHANISM

MACHANISM New Member Member

213
    3
    0
    เคยใช้ 70-200 2.8 tamronครับ ซื้อpix 1 24500เอง แต่ไม่ค่อยประทับใจ เลยขายแล้วไปซื้อLมาใช้(เกี่ยวกันไหมเขาจะซื้อนิคอน)
    แต่นิคก็เคยใช้ 70-300กับd300 คุ้มราคานะผมว่า

18. MACHANISM

MACHANISM New Member Member

213
    3
    0
    เคยใช้ 70-200 2.8 tamronครับ ซื้อpix 1 24500เอง แต่ไม่ค่อยประทับใจ เลยขายแล้วไปซื้อLมาใช้(เกี่ยวกันไหมเขาจะซื้อนิคอน)
    แต่นิคก็เคยใช้ 70-300กับd300 คุ้มราคานะผมว่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้