รถใครมีบ่อปลาหลังรถบ้าง

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย P5S, 26 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. P5S

P5S New Member Member

20
    0
    0
    เมื่อคืนฝนตก ตื่นเช้ามาเปิดฝาท้ายดู แม่เจ้า ช่องใส่ยางอะไหล่ น้ำนองเปนบ่อเลี้ยงปลาเลย สงสัยยางขอบๆมันจะหมดอายุแน่เลย
    ขอรายระเอียดราคาหน่อยคับ กับที่เปลี่ยน ขอบคุนหลายๆ:p

2. taffza

taffza Member Member

92
    0
    6
    เป็นเหมือนกันคับ พอดี ลื้อ ภายในหมดเลย เป็นบ่อปลาหลังรถเหมือนกันเลย

แล้วก็ ที่นั่งข้างคนขับ มีน้ำนองเป็นบ่อปลาเหมือนกันเลย

ตกลงอะไรมันพังกันแน่อะ

สงสัย มากกกกก

3. P5S

20
    0
    0
    เอ้อ ใช่ๆคับ ฝั่งข้างคนขับด้วยนั่นแหละ
    รอผู้รู้มารบอกหน่อยๆ
    ช่วงนี้ฝนตกทุกวัน แย่เลย

4. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ที่ผมเปนก็คือท่อน้ำทิ้งของซันรูฟมันตันน่ะคับ น้ำมันลงไม่ได้มันเลยหยดลงข้างใน

แต่ถ้าด้านหลังผมยังหาไม่เจอ แค่เวลาล้างรถก็หยดแล้วคับ เอาน้ำฉีดๆแถวๆหลังคายังไล่หารูที่แน่นอนไม่เจอเลยคับ

5. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ของผมทั้งคันเลยครับฝนตกแรงๆทีไรเต็มใต้พรมเลย

6. peep

peep Member Member

190
    2
    18
    ของผมน้ำลงตรงฝาปิดหัวโช๊คหลังทั้ง 2 ข้างอ่ะครับ
    ยางบานกระจกท้ายยังนิ่มอยู่เลย คาดว่าไปตั้งฝาท้ายใหม่น่าจะหาย

ว่าแต่ถ้ารูระบายน้ำซันรูฟตัน จะทำความสะอาดยังงัยครับ???

7. taffza

92
    0
    6
    ไอ้ที่รั่วลงไปกองตรงยางอะไหล่ รั่วมาจากไฟหลังคั๊บบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

8. eg แอ๊บแบ๊ว

eg แอ๊บแบ๊ว New Member Member

38
    0
    0
    ลองดูตามตะเข็บหลังคา ยางขอบฝาท้าย แล้วก้อไฟท้ายคับ ดีไม่ดีรถใครมีผุตรงช่วงเบ้าไฟท้าย มันจะมาตามตะเข็บที่ปริออกมาคับ ปวดกบาลจริงๆ

9. taffza

92
    0
    6
    แต่ปันหาตรงประตูข้างคนขับยังไม่จบคับ เซงจิงๆ
    ใครเคยมีปันหาบ้างคับขอคำแนะนำหน่อย จาได้ไปบอกไห้ช่างลองดูอะคับ
    ขอบคุณคับ

10. eg แอ๊บแบ๊ว

38
    0
    0
    ]ลองดูยางขอบประตู กับตรงตะเข็บใต้คิ้วหลังคาคับ ถ้ามันซึมเข้าจากข้างบน แต่ถ้ามาจากข้างล่างลองดูตรงประตูคับ บางทีแผ่นพลาสติกในแผงประตูมันไม่มีหรือเสื่อมสภาพน้ำก้อจะเข้ามาทางคิ้วรีดน้ำเข้ามาได้ครับ พวกลูกยางต่างๆ ซีลขอบกระจกหน้ามาไม่ดีก้อมีส่วนคับ จากประสบการณ์ จนต้องขายรถทิ้งไปเลย เพราะมันเข้าทุกทางเลย:D:D:D

11. P5S

20
    0
    0
    คุ้นๆว่าตรงในประตูข้างล่าง มันจะมีรูระบายน้ำอยู่สองสามรูท่าจำไม่ผิด
    เด๋วต้องลองดูอาจตันคับ

12. evolutionlab

1,013
    41
    0
    นี่ล่ะคำถามผมล่ะ แยงแล้วแยงอีกยังหาไม่เจอ สงสัยต้องมีแงะบางอย่างออกมามั่งล่ะ

13. taffza

92
    0
    6
    นั้นละที่เครียดอยู่ทุกวันนี้ - - *

ปัจจุบันก็ยังหาไม่เจอ

ว่าจะลองไปเปลี่ยนยาง

ไม่หายเปลี่ยนประตูซะเลยดีไม๊เนี้ย ประชดๆ - - *

14. eg แอ๊บแบ๊ว

38
    0
    0
    ท่อน้ำทิ้งซันรูฟของผมก้อเคยเป็นคับ น้ำไหลลงมาจากรางเป็นน้ำตกเลย ผลปรากฏ ท่อน้ำทิ้งมันเก่า +โดนแดดด้วยมั้งคับ หดงอตรงช่วงโค้งของท่อคับ กระจ่างเลย เปลี่ยนสายยางใหม่ ใช้เป็นสายแก๊สเลยหนาดี ทนด้วยคับเมตรละ20เอง ทำเองเลยวันนั้นหมดไป80บาท น้ำไหลลงสะดวกเลย ลองดูคับทอยางมันอาจจะงอ พับไปก้อได้คับ ไม่น่าจะตัน แต่เปลี่ยนยากพอสมควรคับมือแหกเลยเพราะต้องสอดสายยางเข้าไปในเสาaคับ ลองเดินท่อน้ำทิ้งดูใหม่คับน่าจะหายคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤษภาคม 2009
  15. peep

190
    2
    18

ของผมมันลงจากขอบยางด้านบนฝากระจกท้าย ตรงตำแหน่งบานพับทั้ง 2 ข้าง
    ก็เลยคิดว่าไปตั้งบานหลังใหม่น่าจะหาย แต่ยังไม่มีเวลาไปทำซักที เลยไม่แน่ใจว่าจะหายจริงมั๊ย
    ของคุณเป็นแบบเดียวกันเลยป่าวครับ

แต่ที่เครียดจริงๆ คือเรื่องซันรูฟมากกว่า รู้สึกว่ารางมันสกปรก เวลาเลื่อนบานกระจกมันจะกระพือๆ สะท้านไปทั้งรถเลย กลัวสลิงมันจะขาด
    ถามวิธีทำความสะอาดรางก็ไม่มีคนมาตอบ เลยไม่รู้ว่าจะทำความสะอาดในรางส่วนที่อยู่ลึกๆ ยังงัย

16. ท่านรอง

ท่านรอง New Member Member

184
    0
    0
    ผมก็เป็นตรงฝั่งคนขับ2คันเลยแต่มองเห็นระยะห่างของประตูแล้วว่าจะลองตั้งดูหรือไม่ก็เปลี่ยนยางขอบดูฝนตกที่ไหร่หลังคนขับน้ำเต็มเลยแถมเปียกเบาะอีกเซ็งเลย

17. P5S

20
    0
    0
    โชคดีแฮะ ผมไม่มีซันรูฟ ท่ามีนี่สงสัยก็คงรั่วอีกที่แน่เลย ^^

18. evolutionlab

1,013
    41
    0
    คือผมต้องเริ่มเปิดจากจุดไหนก่อนหรอกคับ จากตรงพิลล่ารึเปล่าคับ? แล้วมีจุดที่ต้องระวังตรงไหนรึเปล่า

เท่าที่ผมพยายามจับจุดดูน่าจะเปนตรงรูน๊อตที่ยึดกับกระจกหลังน่ะคับ แต่ใจนึงผมก็คิดว่าที่ขอบยางนะ

แต่มันหยดจากหัวน๊อตก็เลยไม่กล้าฟันธงซะที

ส่วนรางมูนรูฟ ผมเคยลองเอาโซแนกไล่ฉีดดูคับ ผลออกมาคือ ไม่ได้ช่วยแห้วอะไรเลย เหม็นรถอีกต่างหาก -*-

อยากรู้เหมือนกันว่าต้องล้างยังไงให้ถูกวิธี

19. peep

190
    2
    18

sonax ไม่ช่วยอะไรครับ เคยลองแล้ว
    ก่อนหน้านี้ ผมใช้น้ำยาที่ฉีดทำความสะอาดจานเบรคฉีดเข้าไปในราง มันก้อสะอาดขึ้น
    แต่รางส่วนที่อยู่ลึกๆมันทำความสะอาดไม่ได้เลย
    ฉีดใหม่ๆ ระหว่างที่กำลังเลื่อน อาการกระพือสะท้านมันก้อหาย
    แต่อาทิดเดียวก็เป็นอีก

20. eg แอ๊บแบ๊ว

38
    0
    0
    ผมรื้อรางออกมาประกอบ ทาจารบีที่ราง ชุดที่มันเป็นกลไกอ้ะคับ รายละเอียดเยอะเหมือนกัน ตรงรางมันชอบมีเศษฝุ่น เศษใบไม้ไปอัดรวมกันอยู่ตรงรางทำให้มันฝืดและสะท้านครับ ตรงสายสลิง ถ้าเป็นไปได้ถอดออกมาล้างทำความสะอาดด้วยเบนซินแล้วป้ายจารบีหล่อลื่นหน่อย เพราะมันชอบแห้ง และมีสนิม อาจทำให้ขาดได้ครับมันขบกับมอเตอร์อยู่ตลอด เอาโซเน็กฉีดไปก้อไม่หายครับ อาจจะช่วยไดแค่แปปเดียว ลองดูครับ ผมใช้วิธีรื้อมั่วๆครับ พยายามจำชิ้นส่วนที่รื้อออกมาด้วยครับ มันชิ้นเล็กๆเยอะ เดี๋ยวญี่ปุ่นทำเกิน:D:D:D:D:D

21. eg แอ๊บแบ๊ว

38
    0
    0
    ท่อน้ำทิ้งเดินใหม่ทั้งเส้นเลยครับ จากรางบนหลังคา มาลงตรงซุ้มล้อเลยครับ ผมไม่แน่ใจว่าเค้าเอาออกมาทางรูไหนกัน แต่ผมเอาลอดออกมาตรงชุดสายไฟประตูคับ แต่มันจะงอเยอะหน่อย ผมถึงใช้ท่อแก๊ส มีคัยช่วยแนะนำหน่อยนะคับว่าเค้าเดินท่อน้ำทิ้งกันยังไง มีรูปด้วยแจ่มเลยคับ

22. peep

190
    2
    18

เริ่มรื้อจากตรงส่วนไหนดีครับ น๊อตยึดกระจกที่ต้องใช้หกเหลี่ยมไขเลยมั๊ย ?

23. eg แอ๊บแบ๊ว

38
    0
    0
    รื้อผ้าหลังคาลงมาคับ แล้วไขน๊อตเบอร์10ที่ยึดรางน้ำ ยกลงมาทั้งบานเลยครับ เอาลงมาแล้วก้อไขน็อตยึดกระจกออกคับ อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน ว่างๆจะถ่ายรูปมาให้ดูคับพร้อมอธิบาย:D:D:D:D รื้อเยอะจริงๆ

24. peep

190
    2
    18

รื้อผ้าหลังคาด้วยหรอ :eek:

25. BKKEG

BKKEG New Member Member

13
    0
    0
    ของผมก็เปียกครับ ด้านคนขับฝนตกหนักๆBeltเปียกทุกที ถ้านานๆเต็มพื้นเลย ครับ เซ็ง เหมือนกัน

26. ters

ters New Member Member

13
    0
    0
    ของผมกะเป็นครับกลุ้มเลยเเต่เป็นที่ยางอะไหล่อ่ะครับน้ำชอบเข้าเเต่เคยสังเกตูนะครับมันมาจากไฟเล้ยวครับ
    เเต่ก็เเก้เเล้วนะครับมานก็ยังมาอีกไม่รุ้มาจากไหนเลยเซงกลุ้มจิงๆๆ
    เลยมีวิทีครับ ลื้อๆๆครับ
    ผมลื้อออกหมดเลยยางอะไหล่ทุกวันนี้ยังไม่มีเลยครับเอาออกหมดแก้ไม่ได้สักทีเลยต้องลื้ออกมาจะได้เช็ดง่ายๆๆ..เหะๆ
    สรุปคือเเก้ไม่หายสักที.............................*-*

27. AKE_RACING

AKE_RACING New Member Member

27
    0
    0
    ขอผมก็เป็นคับ

28. numan_eg

numan_eg Member Member

148
    3
    18
    ขอวิธีการรื้อผ้าหลังคาลงหน่อยคับ รื้อยากมั๊ยคับ

29. อุลตร้าแมน

อุลตร้าแมน New Member Member

158
    2
    0
    ของผมเป็นตรงยางขอบกระจกหลังอะ ล้างที่ไร นึกว่าน้ำตกอะ555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้