CA18DET กับ LPG ที่ร้านไม่รู้จะจบให้ยังไง บอกชื่อร้านดีไหม

การสนทนาใน 'Gas' เริ่มโดย pulanet, 10 ธันวาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pulanet

pulanet Member Member

112
    1
    18
    รายละเอียดเป็นยังไงเล่าให้ฟังบ้างก็ดีนะครับ เป็นความรู้

2. BANK_NOZZLE

BANK_NOZZLE New Member Member

204
    4
    0
    OK..ครับ
    หลังจากติดแก๊สแล้วรถผมเดิมเคยซัดด้วยน้ำมันวิ่ง1/4ได้16.8และความเร็วสุดๆวิ่งได้ที่ 182-185/ชม. หลังจากติดแก๊สไปแล้วก็พอทราบว่ามันด้อยลงเรื่องความเร็วแน่นอนแต่รู้สึกมันมากเกินไปคับ หลังติดวิ่ง1/4ทำเวลาไปที่19วิกว่าๆปลายวิ่งได้แค่135/ชม. จึงโทรไปปรึกษาคุณกิจ ช่างจูนramdaร้าน JAS SERVICE(ขอโทษพี่ศิ่วด้วยนะครับที่โทรไปปรึกษาที่ร้านแล้วไม่ได้เข้าไปเพราะบ้านคุณกิจอยู่ใกล้บ้านผมมากกว่าครับ)
    หลังจากตรวจสอบอุปกรณ์และการติดตั้งผลปรากฎว่า
    1.มิกเซอร์เป็นแบบหน้าตัด(ไม่ใช่แบบกรวยดักอากาศ)แถมยังรูมิกฯเล็กมากๆๆๆๆครับทำให้ลมไปตีวนกันอยู่หน้าปีกผีเสื้อเพราะหน้าตัดมิกฯกั้นอยู่และรูทางเข้ายังเล็กเกินไปอีกครับอากาศไม่พอครับ
    -แก้โดยการเปลี่ยนมิกฯใหม่ครับโดยคุณกิจพาไปซื้อด้วยตัวเองเลยครับ(ร้านแถวๆรามอินทรา)โดยนำมิกฯที่มีขนาดรูประมาณ26มม.มาและแก้มิกฯรอบนอก(ยัดเข้าปากทางปีกผีเสื้อไม่ได้)โดยการนำไปกลึงออกทั้ง2ฝั่งครับ
    2.อู่วางหม้อต้มกลับหัว(ใช้ของATIKER)เพราะพื้นที่เดินท่อแทบไม่พอและที่หนักกว่านั้นหม้อต้มรั่วครับ
    -แก้โดยการนำกลับไปเครมร้านที่ติดตั้งและแก้วิธีการวางหม้อต้มใหม่(ระหว่างนำกลับไปแก้ทดลองซัดดูวิ่งดีขึ้นครับเนื่องจากใส่มิกฯตัวใหม่แล้ว)
    3.คุณกิจทำการเดินระบบสายไฟใหม่หมดครับเส้นไหนจุดไหนไม่จำเป็นตัดทิ้งครับ ซึ่งมีสายไฟรกๆและสายเครื่องเสียงที่เคยตัดทิ้งๆไว้เอาออกไปด้วยครับเพื่อการSERVICEที่ง่าย
    4.คุณกิจบอกว่าจูนเพียวโดยไม่ใส่RAMDA ก็ทำให้จบได้ครับหรือจะใส่ก็ได้ครับ ผมเลยตัดสินใจใส่RAMDAเพิ่มครับโดยคุณกิจพาไปซื้อถึงร้านเองเลยครับมีใบเสร็จRAMDA+MIXERพร้อม
    -พอใส่RAMDAเสร็จ(ขอข้ามไปตอนจูนเลยนะครับ)ก็พบปัญหาอีกอย่างคือComputer of ramda อ่านค่า O2 ไม่ได้ครับ สันนิฐานว่าO2เสียแน่ๆจึงไปหาซื้อใหม่ที่วรจักร(โดนมา3000กว่าๆได้)ระหว่างขับก่อนเปลี่ยนO2นั้นอัตราการบริโภคสุดยอดครับตกประมาณกิโลเมตรละ3บาทกว่าๆครับสะใจครับ พอเปลี่ยนเสร็จ(ระหว่างเปลี่ยนก็เกิดเรื่องการติดตั้งกับร้านท่อนิดๆหน่อยช่างมันครับ)ก็กลับมาประหยัดตามเดิมครับ
    5.ของเดิมรถผมเป็นแบบสับสวิตช์เลยเพิ่มกล่องแบบAUTO เข้าไปครับสามารถวัดค่า O2ได้ด้วย
    6.ของเดิมไม่ได้ติดกล่องตัดหัวฉีดเข้าECUแต่ตัดแบบดิบๆเลย(ตัดพร้อมสวิตช์เปลี่ยนแก๊ส) เลยติดกล่องตัวนี้เพิ่มครับเป็นของคุณกิจทำเองครับราคากันเอง

สรุปนะครับใส่เพิ่มลงไปเพื่อความสมบูรณ์ของระบบอีก3อย่างครับเปลี่ยนอุปกรณ์2ตัวครับ ตอนนี้วิ่งปรือแล้วครับต้นมาปกติแต่มีอาการรอนิดๆครับแต่OK!ครับ ปลายยังไม่ได้ลองเต็มที่ครับแค่เล่นๆไม่ลากรอบวิ่งได้150แล้วครับ(คงไม่ได้ถึง185แล้วเพราะรถหนักขึ้นครับมีทั้งแก๊สทั้งเครื่องเสียงชุดใหญ่และล้อใหญ่ขึ้นอีก1นิ้ว)

ส่วนราคาขออุบไว้นะครับว่าทำไปเท่าไหร่แต่ถูกครับเพราะซื้อของเอง และค่าแรงเดินระบบ+TUNE ของคุณกิจราคาก็สมเหตุสมผลดีครับไม่แพงเลยครับ

ขอบคุณนะครับที่ให้เบอร์คุณกิจมาแก้ไขปัญหาจนราบรื่นครับ (เสียอย่างเดียวคุณกิจแกไม่ค่อยจะรับสายแฮะ)

3. pulanet

112
    1
    18
    ยินดีด้วยครับ ชาว LPG Racing ๕งได้ความรู้กันอีกนิด

มิกเซอร์นี่สำคัญมากสำหรับระบบดูด ไม่ใช้ติดแล้ววิ่งได้ แลวกัน

4. kuk_ku

kuk_ku Guest

0
    0
    0
    คุณ pulanet มีเบอร์ติดต่อใหมครับผมวางแก๊สในเครื่องตัวเดียวกัน แต่ไม่จบครับเหมือนลืมเอาม้ามาด้าย
    บูสไม่ขึ้น

5. bonus_good

bonus_good New Member Member

243
    1
    0
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีดี คงต้องระวังตัวให้มากกว่านี้แล้วล่ะครับ เดี๋ยวจะโดนรังแกเหมือนเพื่อนๆ :cool::cool: รถผมก็ติดแก๊สเหมือนกันแต่ไม่เคยเป็นแบบนั้นอ่ะ :p:p:p:p

6. golfon

golfon New Member Member

3
    0
    0

ขอเบอร์อู่ร้านคุณ กิจหน่อยงับหรืออู่ที่พี่ไปจูนแล้วจบอะงับคือรถผมติดแบบ มิกต์มา แต่วิ่งได้แต่แก๊สคับอยากให้แก้ให้หน่อย ขอบคุณคลับ

7. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    เจ๋งครับ

ร้านเฮีย เ-ี้ย ๆ เนี่ย มันยังอยู่ได้หรอครับ

8. D.S.G.Max

D.S.G.Max New Member Member

0
    0
    0
    รบกวนขอเบอร์คุณกิจทีครับ

มีปัญหาอีกคนแล้วคร๊าบ

9. numnumRS13

numnumRS13 Member Moderator VIP

347
    10
    18
    รถ 200 SX ครับกำลังอยากติดGAS LPG มีที่ไหนผ่อนได้ไหมครับ เครื่อว CA18det เดิมๆครับ AUTO ด้วย ตอนนี้วิ่ง95 อยู่ 7-8โลลิตร ครับ เหนื่อยมากๆ MP ตอบหน่อยครับได้โปรด

10. pulanet

112
    1
    18
    มี 200SX ยังต้องผ่อนแก้สอีกเหรอ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้