สอนตกแต่งภาพ ตอนที่ 3 เสนอตอน ทำปุ่มลัด ( action ) สำหรับแต่งภาพเยอะๆ

การสนทนาใน 'Camera' เริ่มโดย Ton@CityMania, 29 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    สวัสดีคับ คงมีหลายๆคนประสบปัญหา ถ่ายรูปมาแล้ว เหมือนกัน คือ ไม่สวย หรือ ดำ มืด สว่างไป สีไม่เข้ม อะไรก็ตาม ถ้าจะมานั่งปรับทีละรูป คงกดเม้าส์กันนิ้วไหม้แน่ๆ วันนี้ผมจะมาสาธิต วิธีการใช้ photoshop ทำภาพเหมือนๆกัน หรือแต่งในลักษณะ คล้ายๆ กัน โดยกดแค่ปุ่มเดียว โปรแกรมจะจัดการทำแบบที่เราตั้งไว้ทั้งหมดคับ มาดูกันเลยคับ คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆไม่มากก็น้อยคับ :D

1. เริ่มจาก เปิดรูปภาพขึ้นมา 1 รูปคับ

2. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    หลังจากนั้น ไปที่เมนูขวามือ ด้านบนจะเห็นเมนูที่เขียนว่า action
    ให้เลือกด้านล่างที่เป็นรูปกระดาษ เป็นการ create new action คับ

ตั้งชื่อ action ที่เราจะทำ เช่น ลดขนาดรูปเหลือ 600 pix + เพิ่มสีสด 20
    แล้วทำการเลือกปุ่มลัด ใช้ได้ตั้งแต่ f2 - f12 หรือถ้ามี action มากกว่านั้น
    สามารถเลือกเป็น กดปุ่ม ctrl หรือ alt แล้วค่อยกด f ต่างๆ ได้อีก รวมทั้งหมด 33 action
    แล้วกด ok

พอกดแล้วจะสังเกตุได้ว่า ปุ่ม record วงกลมสีแดงจะขึ้นที่เมนู action ที่เลือก
    แสดงว่า โปรแกรม ได้เริ่มการบันทึก รายการต่างๆที่เราจะทำ หลังจากนั้น ก็ปรับแต่งภาพ
    ตามที่เราทำหัวข้อไว้

หลังจากที่เราทำการตกแต่งเรียบร้อยแล้ว ก็ให้กดปุ่ม stop อีกที เพื่อทำการหยุดบันทึก action

เป็นการเสร็จสิ้นสมบูรณ์ พอท่านทั้งหลาย เปิดรูปใหม่ขึ้นมา ก็กดปุ่ม f ต่างๆที่ตั้งไว้ได้ทันที
    โปรแกรมจะทำตามที่เราตั้งไว้ เหมาะสำหรับทำภาพที่ปรับใกล้เคียงหรือเหมือนกันเช่น
    1. เพิ่ม saturation หรือ สีให้สดขึ้น
    2. ย่อขนาดรูป ( อันนี้ทำกันบ่อยแน่นอน )

หวังว่า เพื่อนๆคงเข้าใจนะคับ ง่ายมากๆ ใครสงสัย โพสถามได้เลยคับ แบ่งปัน ก่อนโชว์รูปรถสวยๆ ด้วย photoshop

3. แหล่มเลยคับ :D

กล้องราคาแพงๆก็ต้องยอมให้กับโฟโต้ช็อปล่ะคับ :cool:

4. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    เยี่ยม...

5. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    ขอบคุณมากๆครับ สำหรับ เทคนิคดีๆครับผม :D:D:D

6. oat@colorkey

oat@colorkey New Member Member

356
    18
    0
    ขอบคุณคับ ติดตามมาถึงภาคที่3แล้ว
    จะรอชมภาคต่อไปคับ:D:D:D:D:D

7. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ ๆ ครับพี่ต้น

8. ปรายฟ้าSignal

ปรายฟ้าSignal New Member Privilege

1,988
    8
    0
    ขอบคุณคับพี่ต้น สุดยอด

9. B*Star

B*Star New Member Member

250
    5
    0
    :thumbs_up::thumbs_up::thumbs_up:

แหล่มครับ ความรู้เพิ่มอีกแล้ว...:D

10. Naeam

Naeam New Member Member

3
    0
    0
    ขอบคุณครับสำหรับเทคนิคดีๆ ต้องหาโฟโต้ชอพมาลงไว้แล้วละ

เผื่อรถผมจะสวยกะเค้าบ้างครับ

11. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    ขอบคุณจ้า.......

12. BRITE-BLR

BRITE-BLR New Member Member

350
    21
    0
    ขอบคุณมากครับบ

13. EG_ลั๊นลา

EG_ลั๊นลา New Member Member

821
    30
    0
    ขอบคุณมากๆคับ

14. YIM66

YIM66 New Member Member

64
    0
    0
    เพิ่งเข้ามาอ่านเจอ
    หาวิธีนี้มาตั้งนาน
    ขอบคุณมากๆเลยครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 10:26:35 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 10:25:55 ----------

เพิ่งเข้ามาอ่านเจอ
    หาวิธีนี้มาตั้งนาน
    ขอบคุณมากๆเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้