เรื่อง speed senser

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย pitsanukon, 22 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pitsanukon

pitsanukon New Member Member

31
    0
    0
    คือตัว speed มันสามารถเช็คได้มั้ยว่ามันเสียขอความช่วยเหลือหน่อยครับ
    ตอนนี้เครื่องมันกินน้ำมันทำทุกอย่างแล้ว ตั้งวาล์ว ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ เปลี่ยนกลองน้ำมันเบ็นชิล ยังไม่หายสงสัยจะเป็นอะใรอีกได้บ้างครับ เพราะเช็คราคาspeed แพงมาก เครื่อง d15 b ครับ

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    วิธีเช็คง่ายๆก็คือถอดน๊อตเบอร์สิบที่ยึดตัวสปีดเซ็นต์เซอร์ออกมา
    แล้วก็ถอดตัวเซ็นต์เซอร์ออกมาแล้วเสียบปลั๊กไว้เหมือนเดิม
    แล้วเปิดสวิตช์กุญแจไว้แล้วให้คนนึงหมุนตรงเฟืองโดยใช้มือนี่แหละครับ
    แล้วให้อีกคนดูที่เข็มไมล์ว่ามันกระดิกหรือเปล่าถ้ามันกระดิกก็แสดงว่าไม่เสีย
    ส่วนราคามือสองก็ไม่น่าจะเกินพันนะ

3. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ตามนั้นเลยคับ

4. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    เครื่อง d15b สปีดเซนเซอร์เสีย ไฟเช๊คดเอนจิ่นน่าจะขึ้นนะ

เครื่องกินน้ำมัน ไม่น่าเกี่ยวกับสปีดเซนเซอร์นี่นา

ใช้น้ำมันอะไร โซฮอน 91 ป่าว

ขับจากไหนไปไหน ได้กี่โลลิด เครื่องออโต้ทำท่อมามั้ย ต้องเอามาดูให้หมดนะคับ

หรือแจงรายละเอียดเยอะๆคับ เพื่อง่ายต่อการวิเคราะ ขออีกทีคับ

5. pitsanukon

pitsanukon New Member Member

31
    0
    0
    ผมต้องขอโทษด้วยครับคือผมบอกผิดจริงๆแล้วเป็น อ๊อกซิเจน เซ็นเซอร์ครับ
    รายการเครื่องเดิม ท่อ 1.7 นิ้ว ปลายท่อเดิมของตัวไดเมนชั่นขับในเมืองครับ
    ขับได้ประมาณ 6-7โล/ลิตร ตอนที่ติดแก๊สที่ร้านเค้าตัดสายไฟที่หัวฉีดออก
    สายนึงไม่แน่ใจมันเป็นสาเหตุนี่ด้วยหรือมั้ยคือสายไฟที่เข้าหัวฉีดเค้าตัดแล้ว
    เอาสายที่ติดกับขั้วหัวฉีดไม่ได้ฝั่งที่มาจากล่องนะครับเข้าหารีเลย์หรือเข้าหากล่องออโต้
    ที่ใช้ตัดการสลับการใช้แก๊สกับน้ำมันผมไม่แน่ใจแล้วฝั่งที่มาจากกล่องเขาทิ้งใว้ไม่ได้ต่อกับอะใรเลย
    ไม่รู้ว่ามันเกิดจากจุดนี้มั้ยครับขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

6. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    อ๊อกซิเจน เซ็นเซอร์

ไฟเช๊คดเอนจิ่น ก็ขึ้น น่ะ ครับ

7. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    อ่านแล้วก็ไม่ค่อยเข้าใจ

จริงแล้วช่างน่าจะทำงานให้เรียบร้อยกว่านี้ ไม่น่าจะตัดสายเอาดื้อๆ ตรงหัวฉีด

หัวฉีดมันจะมีสองสาย สายหนึ่ง เป็นไฟบวก มาเลี้ยง อีกสายเป็นสายสัญญานจากกล่อง คาดว่าน่าจะตัดไฟบวกที่มาเลี้ยงแล้วไม่ต่อมากกว่า

ออกซิเจนเซนเซอร์ถ้าใช้มานานแล้ว ถึงแม้ว่าไม่เสียจนขึ้นไฟเตือน แต่ค่าที่ได้อาจจะเพี้ยน จนกล่องประมวลผลผิดพลาดได้ครับ ลองหามือสอง หรือ นอกศูนย์เปลี่ยนดู ราคามือสอง 500-800 ของใหม่นอกศูนย์ อย่างของ NTK หรือ Denso ก็ประมาณพันกว่าบาท ขึ้นอยู่กับว่า เป็นแบบกี่สาย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้