สอนตกแต่งภาพ ตอนที่ 2 เสนอตอน การทำภาพมืดให้สว่าง

การสนทนาใน 'Camera' เริ่มโดย Ton@CityMania, 18 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    กลางคืนนอนไม่ค่อยหลับ เปิด rcw ทุกวัน เลย เอา trick เล็กๆสำหรับผู้ที่อยากเรียนรู้ photoshop นะคับ เอาวิธีลัดๆ เข้าใจง่ายๆไปดูกันเลยดีกว่า ว่าวันนี้ ผมมีอะไรมาบอกบ้าง

สิ่งที่จะได้จากการดูกระทู้นี้
    1. วิธีทำภาพสว่าง แบบง่ายๆเลย ไม่ต้องมานั่งปรับ level ให้เสียเวลา
    2. วิธีทำท้องฟ้าจากสีขาวให้เป็นสีฟ้าแบบที่ง่ายที่สุด

เริ่มจาก ให้เราเปิดรูปขึ้นมา 1 รูป ซึ่งรูปที่จะเอามาแต่ง คือ รูปที่ under ศัพท์ทางการถ่ายภาพ under คือ รูปที่มีแสงน้อย ส่วน over คือรูปที่มีแสงมากกว่าปกติ ตรงนี้ ไม่อยากให้ไปซีเรียสกับรูปมากว่า รูปนี้มัน under หรือ over เอาเป็นว่า ถ้าตัวเรารู้สึกว่า มันมืดไป ก็มาทำตามนี้ละกานคับ

1. เปิดรูปภาพ

2. ไปที่เมนูด้านบน เลือก image แล้วเลือกที่ apply image คับ ตอนที่เราเลือกแล้วจะเห็นว่า รูปจะมืดลง ให้เราไปที่เมนู blending แล้วเลือกจาก multipy ไปเป็น screen รูปจะสว่างทันที ถ้าสว่างมากไปให้ไปปรับตรง เปอร์เซ็นต์ ด้านล่างคับ

3. จะเห็นได้ว่า รูปที่เคยมืด ตอนนี้มันสว่างแบบชัดเจนแล้วคับ ถ้าใครพอใจก็ save ได้เลยคับ ถ้ายังไม่พอใจก็ไปทำแบบเดิมอีกครั้งแค่นั้นเองคับ

4. หลังจากทำเสร็จแล้ว คราวนี้ ท้องฟ้ามันไม่สวยแหะ เติมสีแบบง่ายไปก่อนละกันคับ อย่างน้อยจะได้ทำกันได้แบบไม่งง โดยเลือกเส้นปะด้านซ้ายมือ เพื่อเลือกพื้นที่ ที่เราจะระบายสีของฟ้าคับ

5. กดลาก เพื่อเลือกพื้นที่ ที่เราจะทำการระบายท้องฟ้าคับ เลือกให้ครอบคลุมฟ้าหน่อยนะคับ ทับตึกหรือต้นไม้ก็ไม่ต้องสนใจมันคับ

6. เลือกรูปถังเทสี พร้อมเลือกสีฟ้าให้เรียบร้อยนะคับ

7. หลังจากนั้น ไปที่เลข 1 เพื่อเลือก สร้างหน้ากระดาษขึ้นมาใหม่ 1 รูป หลังจากเลือกแล้ว จะมี layer เพิ่มขึ้นมา 1 อันให้เรา ใช้ ถังสีที่เลือกเมื่อกี้ เทสีฟ้าในบริเวณพื้นที่เส้นปะที่เราเลือกคับ จะเห็นได้ว่า บริเวณที่เราเลือกจะเป็นสีฟ้า แต่มันเทที่ layer ใหม่ ไม่ได้เท ที่ตัวรูป

8. แล้วก็ทำตามรูปคับ เลือกตรง pop-up menu แล้วเลือก multiply ( ตัวนี้ทำหน้าที่ซ้อนภาพกันคับ ) เราจะเห็นท้องฟ้า สีฟ้าแล้ว แต่มันจะมีส่วนที่เกินจากฟ้าออกมา ตรงขอบบ้านหรือต้นไม้

9. ให้เราเลือก เครื่องมือซ้ายมือ ที่เป็นรูปยางลบ eraser tool แล้วก็ค่อยๆลบส่วนที่ไม่ต้องการออก ( จุดควรสังเกต มองขวามือตรง layer เราก็ยังคงลบที่ layer ใหม่ ไม่ได้ลบที่รูป ) สำหรับคนที่มือเผลอไปกดที่ตัวรูป ให้กดเลือกที่ layer บนที่เราระบายสีไว้ก่อน ถึงจะทำการลบได้ ไม่งั้น ยางลบที่ท่านเลือกจะไปลบที่รูป แทนที่จะลบที่ layer

10. แระแล้ว ก็เสร็จสิ้น ลองมาดูก่อนทำแล้วก็หลังทำคับ ส่วนจะสวยไม่สวย ขึ้นอยู่กับคนทำแล้วคับ ว่าปราณีต หรือรู้จักใช้เครื่องมืออื่นๆมาประยุกต์แค่ไหนคับ

แล้วเจอกันอีก กับบทเรียนหน้าค๊าบบบ หวังว่า คงไม่มีคนที่ทำไม่ได้นะ ง่ายสุดๆแล้ว :D

TankEk และ hodo_ebola ถูกใจสิ่งนี้
  2. ปรายฟ้าSignal

ปรายฟ้าSignal New Member Privilege

1,988
    8
    0
    พี่ต้นcity mania นี่สุดยอดจริงๆครับ เห็นตั้งแต่ผลงานที่ถ่าย siamspeed race day และ สวยทุกภาพเลยครับ

3. hodo_ebola

hodo_ebola New Member Member

1,034
    0
    0
    ขอบคุณมากๆเลยครับรอติดตามตอน 3ครับ

4. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอบคุณมากคับ

5. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    แจ่มมากครับพี่

ขอบคุณครับ

6. จัดไปอย่าให้เสีย ตามทุกกระทู้

7. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    ขอบคุณมากๆครับผม ความรู้ๆๆ เดี๋ยวจะลองหัดดุคับผม :D:D:D

8. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    โดนของดีๆๆมา2กระทู้

ไม่ไหวแล้ว ไปสอยแผ่น photoshop มาก่อน อิอิ

แต่อยากรู้มุม/การถ่ายรูปรถตัวเอง แบบง่ายๆๆจัง กล้องธรรมดาๆๆ

ขอบคุณคร๊าบ

9. Tee@Abuser

Tee@Abuser New Member Member

740
    29
    0
    เจ๋งมากๆๆ ค้าบ

10. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    แหล่มมากพี่ ๆ

11. B*Star

B*Star New Member Member

250
    5
    0
    จัดอีกครับ รอติดตามตอนที่ 3

:D

12. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    ขอบคุณครับ
    ช้าไปหน่อย พึ่งเขามาเจอ

13. YIM66

YIM66 New Member Member

64
    0
    0
    ขอบคุณครับ
    เพิ่งเข้ามาเจอ
    ช้าไปมากแต่ก้อยังเจอ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 10:37:32 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 10:37:17 ----------

ขอบคุณครับ
    เพิ่งเข้ามาเจอ
    ช้าไปมากแต่ก้อยังเจอ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้