ซ่อมกระจกข้าง ซะ..................

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย xikFmpN, 16 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    diy วันนี้น่าจะเป็นประโยชน์กับหลายท่านที่กำลังสงสัยว่าเราจะ เปลี่ยน แกะ ซ่อม รื้อ อะไรกับ

กระจกข้างได้บ้าง กรณีเลนส์แตกก็คงไม่ต้องคิดอะไร เบิกบานใหม่ใส่เลยก็ง่านยดี

แต่ถ้าจะเอากระจกสะแปร์ที่มีที่บ้านมาเปลี่ยนมันอาจจะไม่ ไทปอาร์ เหมือนที่มี ก็ต้องแกะกันอยู่ดี

หรือจะตอนใส่ก็ตามจะใส่ยังไงท่าไหน เดือดร้อนหาคู่ใหม่กันร่ำไปคับ

ออ แล้วยังท่านที่อยากจะเล่นเลนส์ฟ้าอีก มันเปลี่ยนใส่ยังไง ลองดูคับ

1 กระจกตัวนี้แตกที่กรอบหน้า แต่ก็ไม่ช่ปัญหาว่ามันจะต้องเปลี่ยนตรงไหนเพราะเราจัดได้ทั้งตัว

2 ผมใช้ผ้ารองไขควงเพื่องั้ดจากด้านข้าง งัดด้านนี้นะครับ

3 กระจกเมือออกมาแล้วก็ขันกรอบหน้าออก

4 ขันน๊อตยึดแป้นออกแล้วก็ลอกกรอบหน้าได้เลย

5 เมื่อลอกกรอบหน้าออก มอเตอร์ตรงนี้ใตรเสียก็จัดออกมาได้อีกคับ

2. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    ุ6 แกะวิทีเดียวกันนี้ที่กระจกอะไหล่ของเราเพื่อเอากรอบหน้าออกมา ใส่กลับที่เดิม

7 และเมื่อถึงขั้นตอนใส่เลนกลับที่เดิม ให้เราใช่ไขคววงปากแบบกดที่ตุ่มยึดกระจกลูกเล็กก่อนเขี่ยให้
    ดันกลับที่ร่องเดิม มีสองตุ่มด้วยกัน ก่อนที่จะ กดเข้าตุ่มใหญ่ตรงกลาง

8 เท่านี้ก็เรียบร้อยคับ

9 สวยงาม

10 มอเตอร์ที่ผมใช้ในวันนี้มีสองแบบนะคับทั้งแบบพับได้แล้ะไม่ได้ ความต่างก็ไม่ได้มากมาย

นอกจากจำนวนสายไฟและรูปร่างของมอเตอร์ ซึ่งหาก หา มอเตอร์พับได้มาใส่ก็เป็นรุ่นพับได้แล้วคับ

ปัญหาก็มาอยู่ที่ ถ้าต่างรุ่นกันจะใส่กันได้อีกมั้ย ปุ่มที่แผงประตู กับรีเรย์ ชุดสายไฟจะเดินยังไง

ก็เท่านั้นเองคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 มกราคม 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้