จะเปลี่ยนสปิงใหม่หรือตัดสปิงดี

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย solos t, 20 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. solos t

solos t New Member Member

5
    0
    0
    เรื่องมีอยู่ว่าผมไปทำโช๊คที่ร้านพี่ใหม่มาเลื่อนเบ้า+เปลี่ยนสปิงDC5 เเต่เตี้ยไมพอ เลยอย่าถามเพื่อนว่าผม
    จะเปลี่ยนสปิงใหม่จะใช้ของยี่ห้ออะไรราคาเท่าซื้อที่ไหน(ต้องการเตี้ยลงประมาณ 2 นิ้ว) หรือจะไปตัดสปิงที่ร้านพี่ใหม่ดีครับ รบกวนผู้รู้ช่วยด้วยครับ ผมใช้ ES/04 :D

2. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    สปริงนี่ควรเปลี่ยนครับ อย่าตัดเป็นอันขาด เพราะมันจะทั้งแข็งแล้วก็ไม่เกาะถนนครับ

3. เปลี่ยนอีกเสียงนึงครับ..

ค่าความยืดยุ่นของสปริงคำนวนจากน้ำหนักรถของรุ่นนั้นๆs กระทำต่อสปริงทั้งเส้น
    ถ้าเราตัดความยืดยุ่นก็จะน้อยลงตามไปด้วยครับ

ผมเคยเกือบตัดแล้วครับ แต่โดนทั้งในบอร์ดกับที่ร้านท้วงนิดนึงเรื่องความแข็งกระด้าง
    ถ้าอยากหล่อแบบประหยัด ลองดูสปริง
    โหลดมือสองสิครับ

4. TON_MK3

TON_MK3 New Member Member

423
    28
    0
    เปลี่ยนดีกว่าคับ..........

ถ้าชอบเตี้ยๆ ก็ ทานาเบ้ เลย.......................

5. Bird_Es

Bird_Es New Member Member

159
    15
    0
    แนะนำให้เปลี่ยนไปเลยดีกว่าคับ อย่าเอาสปริงเกาไปตัดเพราะว่าการตัดสปริงจะทำให้ค่า K ของสปริงเพี้ยนไปคับ

6. jk2475

jk2475 New Member Member

332
    40
    0
    เปลี่ยนอีกเสียงครับ

7. Mor

Mor New Member Member

406
    27
    0
    อย่าไปตัดเลยครับ อันตรายมากๆ อยากเตี๊ยหาสปิงพวก Spoon RSR มาทดลองใส่ดูได้แบบหน้าทิ่มท้ายโด้ง

8. solos t

solos t New Member Member

5
    0
    0
    ขอบคุณเพื่อนๆที่ให้คำเเนะนำครับ:)

9. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    recommend changing the springs too krub :D

PS. recommend Tanabe DF210 (drops the car around 2 inch)

10. Theerayuth Thummawongsa

Theerayuth Thummawongsa New Member Member

1
    0
    0
    เปลียนเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้