ขอความช่วยเหลือ เรื่อง shock up คับ !!!

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย tokykung, 19 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tokykung

tokykung New Member Member

15
    1
    0
    ผมใช้ es2001 ตอนนี้เปลี่ยนแม็ก 17 สปริง H&R ยาง Falken 205/45/17 ขับแล้วมันกระเด้งกระดอนมาก ๆ ตอนแรก ๆ ผมคิดว่าธรรมดาของแม็กที่ใหญ่ขึ้น และหน้ายางกว้างขึ้น แต่ตอนนี้เริ่มที่จะทนไม่ไหวแล้วครับ มันกระเทือนทุก ๆ เดซิเบลเลยคับ ทั้งความเร็วต่ำและสูง เวลาออกต่างจังหวัด (เชียงราย-เชียงใหม่) ตกหลุมแล้วดังและกระเทือนมาก ๆ (กลัวแม็กและช่วงล่างพัง....) เลยอยากถามเพื่อน ๆ พี ๆ หรือผู้มีควารู้ดังนี้
    1. อาการดังกล่าวจะแก้ไขด้วยวิธีการใดบ้างครับ ส่วนตัวผมไม่ต้องการเอา โช้คเดิมไปอัดน้ำมันเพราะกลัวว่าไม่จบ (อยู่ต่างจังหวัดไม่แน่ใจเรื่องอู่ครับ
    3. ถ้าหากต้องการให้รถนุ่มขึ้น (หนึบบ้างไม่ต้องมาก...เพราะขับรถไม่เร็วครับไม่เคยเกิน130) จำเป็นต้องเปลี่ยนโช้คใช่หรือไม่ครับ และใช้ของอะไรดีครับ
    4. จำเป็นต้อง tein ss หรือเปล่าครับ
    ถ้าเป็นของ Kayaba, Koni, Monroe(ยี่ห้อนี้เห็นใน net ว่าดีนิ) จะดีหรือเปล่าครับ และถ้าเป็นไปได้อยากทราบราคาด้วยคับ
    ขอโทษที่ยาวไปหน่อยนะคับ พอดีจำเป็นจริง ๆ ทุกวันนี้ขับรถแล้วไม่ค่อยมีความสุขเลยคับ ขอบคุณล่วงหน้านะคับ

2. tokykung

tokykung New Member Member

15
    1
    0
    เกือบลืมไป เพื่อน ๆ พี่ ๆ คนไหนมี ตัวอื่นที่แนะนำได้เลยนะคับ พอดีจะรีบเปลี่ยนเลยคับ

3. TON_MK3

TON_MK3 New Member Member

423
    28
    0
    ถ้าขับต่างจังหวัดบ่อย แนะนำเป็นแม็ก 16
    อาการกระด้างจะน้อยลง
    ส่วนเรื่องช่วงล่าง แนะนำให้เปลี่ยนโช๊ค ของ DC5 หรือ EP3
    ถ้าได้ EP3 ก็จะยิ่งดี ราคาประมาณ 1x,xxx

4. the_reaper

the_reaper New Member Member

2
    0
    0
    ผมว่าโช้ค oem ก็น่าจะได้นะของผมก็โช้คเดิมๆ ไม่เปลืองเงินด้วย

5. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ล อ ง เ อ า โ ช๊ ค ไ ป อั ด น้ำ มั น ดู คั บ ดี ขึ้ น เ ย อ ะ คั บ

6. Engiku_04

Engiku_04 New Member Member

40
    0
    0
    ถ้าเปนผมนะครับ ลองเลือกโช้คที่มีค่าความหนืด เหมาะกับสปริงตัวนี้อ่ะครับ ผมไม่เคยใช้สปริงตัวนี้อ่ะครับ แต่ถ้าเด้งมากๆ(ไม่ใช่แข็งนะ)คิดว่าค่า K น่าจะมากกว่าความหนืดของโช้คเดิมจะจับได้อ่ะครับ ส่วนตัวลองหาพวก KYB ก็ได้นะครับลองเลือกที่ความหนืดที่ตัวเองชอบอ่ะครับ แต่ละคนชอบไม่เหมือนกันครับ ถ้าซื้อ SS มาแน่นอนครับมันปรับหนืดได้ ดังนั้นมันตอบสนองความต้องการได้หลากหลายกว่า ก็ลองตัดสินใจดูนะครับ แต่ถ้าจะใช้สปริงเดิม กับโช้คเดิมก็ อัดน้ำมันดีกว่าครับเอาร้านที่ไว้ใจได้ อ่ะครับ ขอให้ได้ตามที่อยากได้นะครับ

7. LADDER 49

LADDER 49 New Member Member

58
    7
    0
    คิดว่าเป็นที่โช๊คครับ คือโช๊คอาจจะเสื่อมจนไม่สามารถ หน่วงการเต้นของสปริง
    - โช๊คเดิม อัดน้ำมัน
    - ซื้อโช๊คใหม่ (ของ ๐ / นอก ๐ มีให้เลือกเยอะครับ)
    - ซื้อโช๊คแต่งยี่ห้อดังๆ แต่คงหลายตังค์

8. Racing2_E

Racing2_E New Member Member

3
    0
    0
    สปริงTEIN ก็โอเคนะ

9. PipO

PipO New Member Member

3
    0
    0
    EP3 ก็ O.K น่ะครับเห็ฯเพื่อนใส่แล้วอยากได้อ่ะ หนึบดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้