สตาร์ทเครื่อแล้วน้ำมันเครื่องดับช้า อยากรู้สาเหตุครับ

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย Ole', 16 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ole'

Ole' Active Member Member

266
    33
    28
    ปรึกษาพี่ๆเพื่อนๆครับว่า เครื่องผม B16+20 ถ้าจอดรถทิ้งไว้นานๆ สตาร์ทเครื่องแล้วไฟน้ำมันเครื่องดับช้า ประมาณ 2-3 วิ จึงดับมีสาเหตุจากอะไรบ้างครับ

ปล.กลัวเครื่องพังจังครับ

ขอบคุณทุกๆท่านล่วงหน้านะครับ

Madeawsri ถูกใจสิ่งนี้
  2. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    สวัสดีคับ คุนโอเล่ พบกันอีกแล้วในรายการสนทนาปัญหาร้อยแปด :)

ทำมะดาแล้ว ทุกครั้งที่เราบิดสวิทกุนแจขึ้น ไฟต่างๆบนหน้าปัทม์จะแสดงความพร้อมของการทำงาน

ตั้งแต่ไฟ เอนจิ่นเช๊ก ไฟแบตเตอรรี่ และ ไฟรูปกาน้ำมันเครื่อง สามอย่างนี้เป็นหลัก

ไม่นับรวมเกจรุ่นใหม่ หรือ คุนกำลัง เปิดประตู ดึงเบรกมือ ไม่มีระบบใดๆ อะไรก็ตามแต่มันโชว์หมด

โดยจะดับเป็นดวงๆไปกรณีที่เซนเซอร์ตรวจไม่พบปัญหา หลังจากที่เราทำการสะต๊าดเครื่องยนต์

เมื่อเครื่อยนต์ติดขึ้น ไฟที่ทำหน้าที่เช๊คไดชาท และ แรงดันน้ำมันเครื่องก็จะดับลง

แน่นอนคับ กรณีนี้ เกจกำลังฟ้องว่า รถเราไม่มีแรงดันเหมาะสมในระบบคับ

ด้วยหลักพลศาศตร์ทางระบบแล้ว ก็ต้องว่ากันตี้งแต่ ปั๊มน้ำมันเครื่อง ฝักบัวดูดน้ำมันเครื่องว่าอยู่

ในสะภาพที่ดีมั้ย มีการอุดตันหรือปล่าว เก่าหรือไม่ได้เปลี่ยนอะไหล่ เครื่องใช้นานหรือยัง ไล่มาจน

กรองน้ำมันเครื่องที่หลายคน เคยพูดถึงว่า มีปลอม ก็ต้องเช็กไปว่าหลังสุดเราเปลี่ยนกรองไปมั้ย

ของอะไร ซื้อที่ไหน และ เซนซอร์วัดแรงดัน มันชัวร์มั้ย ตลอดจนตรวจหาร่องรอยรั่ว

ในกรณีที่ทั้งหมดนี้ เราดูแล้วว่า ระดับน้ำมันเครื่องตอนเช้ายังอยู่ในระดับปรกติคับ

และ กรองน้ำมันเครื่องที่ใช้ไม่ผิดแน่นอน ...

จะว่าไปแล้ว หนึ่งถึงสองวินาทีเท่านั้น ผมว่าไม่น่าเสียหายนะ มันไม่มีคำอะทิบายว่า

ถ้าดับช้าแค่นี้จะเกิดอะไรขึ้น เท่าที่พบจะเป็นกรณี ไมยอมดับ หรือ ดับไปแล้วติดขึ้นมาใหม่

หลังจากที่ขับรถได้ซักพักคับ ,,,,,,,, มีโอกาศพบเจอเคสเดียวกันนี้จะเข้ามาเพิ่มเติมให้

กรณีนี้ หลังจากที่เครื่องติดชึ่งงงงขึนมาแล้วนับไป สามวิดับ ผมว่าน่าจะช้าไป

รถเล็กผมคันนึงก็มีอารมณ์ไม่ยอมดับแต่พอเร่งเครื่องขึ้นมันก็ดับทันที ผลที่ได้คือน้ำมันเครื่องขาด

แต่ตรงนี้ยังไม่มีคำอะทิบายที่ชี้ชัดคับ ถ้าไม่สบายใจจริงๆ ก็ต้องกลับไปเช็กระบบข้างต้นหละคับ

ขอให้โชคดี.....

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 ตุลาคม 2008
  3. md_normal

md_normal New Member Member

103
    2
    0
    ตาม ท่านดิวเลยฮับ

ปล. ควรสตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ราว 1-2 นาทีเป็นอย่างน้อยก่อนขับรถออกไปให้ น้ำมันเลี้ยงฝาเต็มที่ ^ ^ ยืดอายุการใช้งานเครื่อง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้