ฝาหลัง ดัง ! ! ! !

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย Nunazaa, 11 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ท่ า น ๆ ที่ ใ ช้ โ ช็ ค เ เ ข็ ง ๆ เ เ ล้ ว เ ว ล า ต ก ห ลุ ม มี เ สี ย ง ที่ ฝ า ห ลั ง ไ ห ม ค รั บ

ข อ ง ผ ม มั น ดั ง เ ห มื อ น ปิ ด ไ ม่ ส นิ ท ทั้ ง ๆ ที่ ปิ ด ส นิ ท ดี เ เ ล้ ว

ล อ ง ตั้ ง ที่ ลู ก ย า ง ที่ ฝ า ห ลั ง . . . เ สี ย ง มั น ก็ เ บ า ล ง ห น่ อ ย

Ps. ตั ว ต้ น เ ห ตุ เ ป็ น เ พ ร า ะ พ ล า ส ติ ด ที่ อ ยู่ ใ น ก ล อ น มั น เ เ ต ก . . . . ไ ม่ รู้ เ กี่ ย ว ห รื อ เ ป ล่ า

2. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    สวัสดีคับ นัท เรื่องฝาท้ายนี้เป็นตำนานจริงๆ ก่อนหน้านี้ย้อนไป หก ปี ผมจำได้ไม่เคยลืม

พวกเราเกิดจากกระทู้ฝาท้ายนี่หละ ตอนนั้นผมเป็นคนถามขึ้น พร้อมๆ กับคนที่ใช้ต่างเข้ามา

แนะนำตัว ต่อมาไม่นานคำถามนี้ก็ถูกถามขึ้นอีก ปัญหาของรถฝาท้ายเปิดขึ้นทั้งบานแบบนี้

ผมเชื่อว่าทั่วๆไปก็เป็นกัน วิธีแก้คงไม่แปลกที่เราจะใช้วิธีตั้งลูกยางฝากระโปรงตั้งเอา

ด้วยเวลาเก่าแก่นานๆไปลูกยางเองก็ตั้งไม่ไหว พากันหดตัวไม่ยืดหยุ่น ตั้งมากๆ

ฝาท้ายก็เผยอ เปิดกลอนยาก คุนนัท สงสัยว่าเป็นที่สลักกลอนหักหรือปล่าว

แน่นอนคับส่วนนึงมาจากตรงนี้ ชิ้นกลอนเสียบที่เป็นเหล็กตัวยู ก็ไปตีเข้ากับกลอนรับที่เป็นพลาสติก

ดับแก๊บ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ทางแก้ต่อมาที่ผมจะแนะนำก็คือ นอกจากตั้งลูกยางให้เวลาเปิดสลักตึงๆมือแล้ว

ก็อยู่ที่การแก้ลูกยางกดแผงซาวน์ และ เทปที่ใช้พันลงบนกลอนเสียบคับ

สามจุดนี้ผมเชื่อว่าเงียบเลย..... ถ้าไม่เงียบ ขี่รถมาดูทีคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 สิงหาคม 2008
  3. xikFmpN

416
    16
    0
    ผมแนะนำๆไปพร้อมภาพประกอบแล้วกัน.........

รูปแรก จุดที่ต้องดู นอกจากลูกยางตั้งฝาท้ายคับ

รูป 2 อุปกรณ์ที่ใช้ทำการอัดลูกยางกดแฝงซาวน์ ตั้งแต่ เทปใส คัตเตอร์ และ ทิสชู่

รูปที่ 3 เริ่มด้วยการ นำทิสชู่พับเป็นแนวยาว

รูปที่ 4 ม้วนมันเข้าหากันทั้งสองข้างแล้วตัดออกเป็นสองอัน

รูปที่ 5 นำเทปใสพันเข้าไปให้รอบ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 สิงหาคม 2008
  4. xikFmpN

416
    16
    0
    รูปที่ 6 ตัดเจียนขอบให้เรียบร้อย

รูปที่ 7 ได้ออกมาแล้ว ทิสชู่สำหรับอัดลงในลูกยางกดแผงซาวน์

รูปที่ 8 นี่คือหน้าตาของเทปหนังไก่ที่ผมใช้พันลงตรงกลอนเพื่อไม่ให้มันตีกันเกิดเสียงดัง

ตรงเทปนี้ผมให้พัน 1 รอบห้ามเกินนะคับเพราะเดี๋ยวกลอนจะเสีย และเมื่อนานๆไปก็ให้เปลี่ยนใหม่

จะสังเกตุว่าตอนนี้รถรุ่นใหม่ๆใช้กลอนที่มีพลาสติดครอบเพื่อไม่ให้เกิดเสียงตรงนี้แล้ว

แต่รุ่นนี้ตอนนั้นคงยังคิดไม่ได้ก็ตามนั้น....... เมื่อได้ของครบแล้วเราก็นำไปติดและสอดลง

ให้ตรงตามรูปด้านบนที่ผมขยายให้ครับ......

ความจริงสิ่งเหล่านี้อาจจะไม่ใช่ทางแก้ที่ถูกครับ

หากคุนเป็นคนที่พิสมัยอะไหล่ใหม่ๆ เพราะที่เราทำนี้เพื่อทดแทนอะไหล่ที่เสื่อมครับ

ความจริงหากมีลูกยางใหม่ๆก็ไม่จะเป็นต้องทำเอง ไอ่ผมก็แนว diy

งานนี้ทำมะดาก็ง่ายไปตามคอนเซปครับ

็ขอบคุนที่มีโอกาศได้เปิดกระทู้ diy ประจำสัปดาห์ คราวหน้าจะสอนไรได้อีกต้องติดตาม......

5. The Answer

The Answer New Member Member

148
    2
    0
    รับประกันรถเฮียแกเงียบได้ใจจริงๆ ขอนับถือ

6. ongrps

ongrps New Member Member

108
    2
    0
    แหล่มเลยครับ:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้