ถามเรื่อง celica ta22 ครับ

การสนทนาใน 'Good Old Car' เริ่มโดย tazzmail, 17 กันยายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tazzmail

tazzmail New Member Member

8
    0
    0
    ผมอยู่เชียงใหม่ครับ อยากได้ ta22 กำลังมองๆหารถอยู่ มีเรื่องอยากถามพี่ๆหลายเรื่องเลยครับ
    1. ดูรถยังไง ถึงจะคุ้มคับ แบบที่เห็นพี่คุยกันว่า ของข้างในครบ แบบนี้ต้องมีอะไรบ้างครับ
    2. เครื่องถ้าให้ดีเอาของเดิมหรือว่า เอาที่เค้าวาง 4AG มาแล้วครับ
    3. ถ้าอยากวาง 4AG แล้วใช้ คาร์บู คู่ จะเป็นไงคับ
    4. ช่วงล่างของ ta22 นี่เป็น คานแข็ง สปริง หรือว่า คานแข็ง แหนบครับ แล้วถ้าจะหาของเกียวกับช่วงล่างรถรุ่นนี้ ยังจะพอหาของแต่งได้อยู่หรือเปล่าครับ

ใครมี ta22 หรือ ta27 ta28 ตัว liftback จะขายบอกนะคับ ^^
    ขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาอ่าน และเข้ามาตอบนะครับ ^^ .v..

2. TA-28

TA-28 New Member Member

6
    0
    0
    เคยใช้ TA-28 ตัวในรูปเลยแต่ขายไปแล้วครับ
    ถ้าเป็นตัว Liftback ST นำหนัก 1,000 kg. เครื่อง 2T
    ตัว GT เครื่อง 18RG Twincam & twincarb solex น้ำหนักอาจมากกว่านิดหน่อย
    ถ้าถามผม ผมว่าเครื่อง 4AG ไม่เหมาะเพราะรอรอบ น้ำหนักตัวอย่างนี้ เฟืองท้ายต้องมี 4.6 หายากถึงหาไม่ได้ครับ นอกจากยกแท่งคราวน์ / เซดริก ก้อจะบานไปกันใหญ่
    ทางเลือกขึ้นอยู่กับงบ + คอนเซป
    ถ้าเอาแบบไม่ต้องแรง (แต่ไปดีกว่า 4AG) ก้อ SR-DE, 1G-GE, 1G-FE
    ผมเคยวาง 1G-GE AUTO เฟืองท้ายเดิม 4.1 กดออกตัวมีฟรีทิ้งเล็กน้อยขับสนุกแล้ว ถ้าเกียธรรมดา OK เลย ถ้า 1J จะยาวกว่า 1G อาจต้องถล่มผนัง Firewall ถึงจะยัดได้
    3TG-TEU Twinplug Turbo ผมเคยใช้เหมือนกันแต่ทนทีนไม่ค่อยได้ + คงหายากมากแล้ว

แต่ถ้าอยากแรงก็แนะนำ SR-DET ของแต่งเยอะดี ขนาดเหมาะสุด หรือขี้เกียจแต่งถนัดผ่าก้อ J-BO แรงแน่แต่ต้องหัดขับ (เลี้อย) ใหม่

อีกตัวเลือกถ้าต้องการใช้แบบสงบๆ 4S-FE มีแต่ AUTO 1800 ขับหลังน่าจะประหยัดสุดน้ำหนักเบาใช้อะไหล่ร่วมกับ Corona 3S-FE ได้ แรงก้อใช้ได้ น่าจะดีกว่า 4AG ที่รอ Set เฟืองท้าย

สุดท้ายอย่าลืมเตรียมงบไว้ Upgrade เบรกทั้งชุดตั้งแต่หม้อลม - เปลี่ยนดรัมหลังเป็นดีส - เปลี่ยนเบรกหน้าแบบมีรูระบายของ หน้าแหลม หรือ ซิลิกาแอโร่
    ถ้าได้รถแล้วมาคุยกันต่อ

:D ลืมเรื่องช่วงล่างหน้าเป็นสตรัท ขดสปริงค่อนข้างใหญ่ หาเทียบยากต้องตัดเอา
    ด้านหลังคานแข็ง + สปริงน่าจะใช้กับหน้าแหลมได้ โช๊คใช้ของแต่งของหน้าแหลม / DX ได้

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 กันยายน 2006
  3. tazzmail

tazzmail New Member Member

8
    0
    0
    นึกว่าจะไม่มีใครตอบซะแล้ว ขอบคุณครับ
    ถามต่ออีกนิดครับ แล้วถ้าเป็น ตัว ta22 น้ำหนักจะน้อยกว่าตัว ta27 ta28 หรือเปล่าครับ หรือว่าเท่ากัน
    แล้ว เรื่อง คาร์บู ตอนนี้ยังพาหาได้หรือเปล่าครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ ชอบเสียงคาร์บู คับ ท่อนอนคู่ของ webber เสียงโดนใจมากๆครับ อยากได้รถที่ขับสนุก เสียงเพราะครับ

4. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    รีบ...เอาปล่าวละคับ.........ถ้าไม่รีบผมมี แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างนะ..............

TA22...นี้แหละ เดิมๆ แต่ต้องเก็บ สี.....ไง ไปโพส ใน...Fit คลับนะ ถ้าสนใจ ผมเข้าไม่ค่อยบ่อย

ราคาไม่แพง....40000..

5. ปาล

ปาล Guest

0
    0
    0
    ta22

555 ผมก็ใช้อยู่ celica TA22เครื่อง2T
    ผมก็อยู่เชียงใหม่นี่แหละ celica สีแดง ที่วิ่งแดร๊กที่700ปีอ่าครับ
    เคริ้องก็ทำนิดหน่อย ลูกs50 ใสฝา แยงพอรท กลึงฟายวีล ทำครัชใหม่หวี2ชั้น
    ช่วงล่างก็เปลี่ยนใหม่หมด ก็วิ่งอยู่ 12.3 วิ ก็ถือว่าแรงใช้ได้อ่าครับ
    สำหรับเครื่องคารบู แต่รถผมคารบูมานเสีย และยางก็เก่าไปนิด
    ถ้าได้ยางดีๆคารบูดีๆ11 กลางๆไปได้แน่ๆครับ
    ว่างๆก็ไปเจอกันได้ที่700ปีนะ

6. little0bear

little0bear New Member Member

14
    1
    0

ช่วงล่างทำอะไร บ้างครับ ผมเริ่มจะไม่ไหวแล้วครับ

เจ้าของเก่าทำมาเป็นโช๊คแก๊ส เลี้ยวแรงๆแล้วจะโยนมากๆเลยครับ

ทำอะไรมาบ้างครับเกี่ยวกับช่วงล่าง

7. TopkinGz

TopkinGz New Member Member

2
    0
    0
    ขอถามหน่อยอะคับ เครื่องนี้ทำอะไรไปบ้างอะคับ และช่วงล่างอะไรบ้างอะคับ พอดีผมอยากได้นิ่มๆอะคับ ขอบคุณคับ
    ใส่ของstandardไปไม่ได้เรื่องเลยอะคับ แข็งมากๆ

8. celica gen1 oyooyo

celica gen1 oyooyo New Member Member

6
    0
    0
    ผมก็อยู่เชียงใหม่ TA22 เครื่อง 3S FE แรงใช้ได้ครับ ตอนนี้เหลือ ปะผุทำสีและทำช่วงล่างครับ ( รอตัง )

9. paanzung

paanzung Guest

0
    0
    0
    ตอนนี้ ตั้งแต่ทำชุดใหม่ไป เป็นคาร์บูเซ็ตเทอรโบ วิ่งอยุ่ 10.7 แล้วตอนนี้ อิอิ
    http://www.youtube.com/watch?v=2SyScwm9jTk

celica ta 22

เข้า เช็คใน thaisecondhand เซลิก้า เดชอุดม หรือโทร0869119966

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้