เขี่ยเลขไมล์ ทำได้จริงหรือ............................ ?

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย xikFmpN, 24 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    นานมาแล้วที่เราเคยได้ยินว่าการเขี่ยเลขไมล์เป็นกิจกรรมที่ผู้ขายรถที่มีระยะวิ่งมากๆ

ก็จะแก้กลด้วยวิทีการเขี่ยเลขไมล์.... หลายวันก่อนมีผู้อยากได้รถท่านนึงไปเจอรถวิ่งไม่ถึง

หลักแสนโล ถามว่าเป็นไปได้มั้ย .... ว่าเค้าเขี่ยไมล์ ตั้งแต่เห็นรถมามีเพียง 1 คัน

เท่านั้นเองที่เห็นว่ามันเป็นรถหลักหมื่น ที่เหลือเกือบแสนกลางหมดเมื่อ2-3ปีที่แล้วด้วยซ้ำ

มาวันนี้รถหลักหมื่นจะมีอีกเหรอ .... ถ้าจะมีอีกซักคัน มันก็ไม่น่าแปลก...

ในใจผมก็เชื่อว่ามันเขี่ยไม่ได้เพราะไมล์มันเก่าอาจแตกหักเสียหายได้.... แต่หากเขี่ยเลขไมล์มา

ผมเชื่อว่าร่องรอยการแกะ มันต้องมีเพียงแต่ไม่ได้อยู่ด้านนอกให้เราเห็นเท่านั้นเอง ......

ความสงสัยยังคงวนเวียนอยู่เรื่อยมาว่ามันทำยังไงแล้วทำได้จริงหรือ....... ลองดู๋:)

1 ไมล์ที่บ้านผมก็มีไม่น้อยเลือกเอาที่เน่าที่สุดมา 1 ตัว

2 เราควรแกะน๊อตก่อน 3 ตัวนี้เพื่อให้สามารถแยกกรอบออกจากกันได้ 3 ชิ้น

3 ใช้นิ้วหรือปากแบบช่วยกดลิ่มแล้วดันออกทีละตัวตั้งแต่กรอบใส

4 กรอบดำ

5 และมันก็แยกออกมาแบบนี้

2. xikFmpN

416
    16
    0
    6 ต่อมาคือไมล์ที่เราจะต้องเอามาเขี่ย น๊อต ในวงสีน้ำเงินต่อมาคือน๊อตยึดเกจ 4 คือไมล์ 3 คือวัดรอบ

7 เมื่อแยกออกมา

8 ด้านหลังก็จะเห็นเป็นม้วนเลขไมล์

9 ใช้ปากแบนอีกนั่นหละยกมันออกมา (แผงเหล็กเป็นฟันๆก็แงะออกได้คับ)

10 เมื่อมันออกมาแล้วตัวเลขก็หมุนฟรีได้เลย (ไม่ได้เก่ากรอบอย่างที่คิดแฮะยังคงทนทานนานปี)

3. xikFmpN

416
    16
    0
    11 ผมเขี่ยจากด้านหน้าเลย....จากสองแสนโลกำลังจะฟื้นคืนชีพ...:)

12 และแล้ว แอ่น แอนแอ้นน.... 000000 เลย

13 ถ้ามันแกะได้ก็แกะมันทั้งหมดทุกชิ้นเพื่อทำความสะอาดมันซะเลย (ตรงนี้ใครเรื่อนไมมืดๆแหล่มเลย)

14 และเมื่อประกอบกลับเข้าที่ก็สวยงามใหม่ เริ่มสวยใหม่ หรือ เริ่มใหม่ ใหม่ :confused:

ตรงนี้ผมไม่ได้สร้างกิจกรรมเพื่อให้ใครสร้างนิสัยไม่ดีนะคับ แค่อยากพิสูจน์ว่ามันมีอยู่จริง

เพราะฉะนั้น อายุรถเป็นเพียงตัวเลข และตัวเลขก็ไม่สามารถบอกสะภาพรถที่แท้จริงได้อีกต่อไป

ใช้น้อย ไม่ถนอม ใช้มาก ขับระวัง ก็เป็นที่ทราบกันดีอยู่แล้วคับว่ามันให้ผลของสะพาพรถต่างกัน...

ขอบคุนที่ติดตามคับ......โอกาศหน้าผมจะรื้ออะไรได้อีก....:noidea:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กรกฎาคม 2008
  4. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ของดีมีคุณภาพอีกแล้วครับท่าน

5. P.01

P.01 New Member Member

129
    0
    0
    รถที่กลับไมล์มา ส่วนมากจะกลับที่สองตัวหน้าสุด (หลักแสน) หรือ (หลักหมื่น)
    ตัวที่กลับยังไงตัวเลขมันก็ไม่ตรงเป๊ะ เหมือนเดิม ดูในรูปก็ได้ ตัวเลขมันจะขึ้นๆลงๆ
    บ้านผมเคยทำเต็นท์รถมาก่อน เรื่องกลับไมล์เป็นเรื่องปกติครับ ที่เขียนอย่างนี้ไม่ใช่ว่าจะเป็นกันทุกเต็นนะคับ
    เต็นท์ที่ดีก็มีคับ อย่าไปสนใจเลขไมล์เลย เห็นด้วยคับ ลองขับเลยดีที่สุด เครื่อง ช่วงล่างซ่อมใหม่ได้ สำคัญที่ตัวถัง อย่าให้มีชนหนักแล้วกัน
    ปล.ขอบคุณพี่ดิวอีกครั้งสำหรับคำตอบ ทางpm นะคับ

6. mr-bboy

mr-bboy New Member Member

48
    1
    0
    แหล่มอีกละ ท่านประธานเรา สนใจจะทำกะรถเองคับ
    แต่กัวแกะได้แต่ประกอบคืนน๊อตมันจะเหลืออะดิประธาน
    หรือว่าเอาไปให้ประธานดิวทำให้ได้ปะคับ อิอิ ล้อเล่งค๊าบ

7. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ที่เอามาทำเป็นไมล์ AC ใช่เปล่าครับมันทำง่ายและไม่เหมือนกับไมล์ตัวอื่น
    ถ้าเป็นของ EG จะทำแบบนี้ไม่ได้ครับมันไม่เหมือนกัน

8. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ผมเคยแกะของ 3d ปรากฎว่ามันเอาไฟจี้ไว้ให้พลาสติกละลาย ถ้างัดออกมันจะแตกครับ แต่ถ้าเอาเครื่องมือเจียร์รอยที่ละลายก็น่าจะได้แต่ผมไม่ได้ทำครับ กลัวเสีย เพราะอยากให้เป็นแบบเลขเดิมๆ จะได้รู้ว่ามันวิ่งไปจริงๆ กี่กิโลแล้ว

9. xikFmpN

416
    16
    0
    คับ รุ่นอื่นอย่าเอาไปอิงนะคับ ส่วนตัวผมเองก็ไม่ค่อยได้ทำกระทู้เผื่อรุ่นอื่นอยู่แล้ว

อาศัยว่ามันไปเมือนบ้างใกล้เคียงบ้าง แต่ใช้ฟันทงไม่ได้

เออ ย้ำอีกที่ ที่นี้ บอร์ด อินทิกร้าคับ ไม่ได้ AC

10. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ยอดเยี่ยมเลยครับ ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้