ใครเคยใช้ลำโพงแยกชิ้น 6 นิ้ว MTX CTC160 บ้าง

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย yps, 7 กันยายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yps

yps Member Member

46
    0
    6
    ใครเคยใช้ลำโพงแยกชิ้น 6 นิ้ว MTX CTC160 บ้าง อยากทราบว่าแนวเสียงเป็นอย่างไร ว่าจะซื้อมาใส่สัก 2 ชุด แล้วเทียบกับ Boswick ล่ะ เป็นอย่างไร ผมชอบฟังเพลงเบสหนัก

2. BOBBY_IN_LOVE!!

BOBBY_IN_LOVE!! New Member VIP Member

929
    6
    0
    เสียงใช้ได้ครับ ถ้าเทียบกับราคา midbass ใช้ได้ครับ

3. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    เสียงค่อนข้างเเห้งอ่ะ เเต่เทียบกับราคาเเล้ว โอเคเลยครับ

4. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ตัวนี้ราคาราวๆ 3 พันรึเปล่าคับ ส่วนตัวผมว่าฟัง Boston รุ่นเล็กๆ (ที่เค้าว่าห่วยกันหนักกันหนา) ยังเพราะว่า MTX ตัวนี้เลยคับ ราคาไม่หนีกันมากด้วย แต่นี่คือหูผมนะคับ แต่ล่ะคนไม่เหมือนกัน ลองหาฟังก่อนดีกว่าคับผม เพื่อจะชอบแนวแบบนี้

5. kata2002

kata2002 New Member Member

13
    0
    0
    ผมว่ามันแหลมบาดหูแก้ไม่หาย เวลาเปิดดังๆ แต่เสียงกลางก็ดีนะ สดดีใช้อยู่

6. BOBBY_IN_LOVE!!

BOBBY_IN_LOVE!! New Member VIP Member

929
    6
    0
    ก็ตามราคาและความชอบครับ การเล่นเครื่องเสียง มันอยู่ที่ความพึงพอใจครับ ลองหาฟังดูครับ โดยราคาช่วงประมาณ 3000 ++ นี่ก็มีหลายตัวครับ ไม่งันลอง SPL ดูครับเพิ่มอีกหน่อย หรือจะลอง boston ตามคุณโรบินก็ได้ครับ

7. yps

yps Member Member

46
    0
    6
    ติดมาแล้วครับ เสียงกลางชัดดี แต่เสียงแหลม บาดหูหน่อย แต่ก็รับได้
    ขอถามต่อเลย ลำโพง ซับ 10 นิ้ว MTX 5500 ล่ะ เป็นไงบ้าง สนใจอยู่ ราคาอยู่ประมาณคู่ละเท่าไร หรือมีรุ่นอื่นแนะนำ เพราะกำลังหาอยู่

8. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ก็ถ้าเน้นเพลงที่หัวเบสไวๆ กระชับ เก็บตัวเร็ว มาแน่นๆหน่อย ก็ไปได้ดีกับ MTX คับราคาไม่ทราบแน่นอนคับ

9. BoyZa

BoyZa New Member Member

94
    2
    0
    คุ้มสมราคาครับ แต่เสียงเเหลมๆ ที่มันบาดหูเนี่ยจะแก้ไงดีน้า

10. CyberBoy

CyberBoy New Member Member

48
    0
    0
    แหลมบาดหู ลองหันสะท้อนกระจกดูนะครับ

นักเล่นเครื่องเสียงหูทองจะบอกว่า " เสียงสะท้อนกระจกจะไม่เพราะ ดูแล้วเหมือนคนเล่นเครื่องเสียงไม่เป็น "

แต่ Focal ที่เสียงว่าบาดหู แหลมจัด พอหันสะท้อนกระจกแล้วมิติเสียงดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

ลองดูครับ

ลองหันสะท้อนกระจก เป็นมุมเฉียงขึ้นด้านบน

มุมซ้ายล่างหันไปบนขวาของมุมกระจก
    มุมขวาล่างหันไปซ้ายบนของกระจก

สำหรับ ทวิสเตอร์ที่มุมกระจายเสียงแคบ

ลองหันทวีสเตอร์หันหน้าเข้าหากัน ขนานกับ DashBoard แล้วเงยขึ้นนิดหน่อย ให้มุมมันไขว้กันดูนะครับ

ได้ผลอย่างไรบอกกันบ้างนะครับ

11. อยากตอบแต่ตอบช้า

ใช้mtxถูกต้องแล้วครับเป็นลำโพงที่ เสียงเกินราคา เสียงบาดหูผมแนะนำเรื่อง ปรีที่คุณใช้ กับ พาวเวอแอมป์ แนะนำเรื่อง วางลำโพงเสียงแหลมก่อนนะครับ ใช้รถฮอนด้าแจ๊ส เอาลำโพงไว้ที่ บริเวณ เสาข้าง ด้านบนคอนโซลรถติดตรงช่วงเสา แล้วหันหน้าลำโพง เข้าหากัน ไม่หันมาทางเรานะครับ นึกภาพออกไหม แหลมจะไม่ลดการบาดหูเสียงที่ ท่านได้ยินจะได้ยินเสียง ครบ แน่นอนไม่ต้องกัวว่าหันไปทางอื่นแล้วหูไม่ได้ยิน มันจะสะท้อนน่ะครับ
    ปรีที่ผมแนะนำ prism T6 แอมป์ที่ใช้ ผมแนะนำ cerwin-vega-xl-300.4 ลองดูครับ เสียงที่ออกมาเรียกว่าเทพแน่นอน จะทำไห้คุณลืมลำโพงที่แพงๆ
    ไปเลย (จาก ผู้บริโภคด้วยกัน หวังดีไม่คิดร้าย ที่เขียนออกจากใจไม่มีเรื่องอื่นแอบแฝง อยากไห้เล่นแล้วจบ ) อ่อ ที่ผมเขียนข้างบนนี่นะครับเกือบลืมบอกไม่ได้ฟังดีคนเดียวนะครับ หลาย10ปาก พูดกันเลยครับ

12. mooh

mooh Member Member

65
    0
    6
    imprint ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้