เครื่องดัง

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย กุ่ยน้อย, 27 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    เครื่องดังมากตอนสตาร์ทรถใหม่ ๆ รอบวิ่งไปถึง1500 แต่พอออกตัวก็หายเป็นปกติ หรือรอสักนาทีก็หาย ไม่ทราบว่าต้องแก้ยังไง แล้วมันเป็นอาการอะไรคับ รบกวนพี่ๆในบอร์ดแนะนำด้วยคับ

1. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    เครื่องดัง.......

ดังแบบไหนคับ อาการเสียงดังในห้องเครื่อง มีมากมายหลายสาเหตุ และ หลายจุดคับ

อย่างกระทู้วันก่อนก็ว่า จานจ่าย ซึ่งบางคนก็แยกไม่ออก รู้แค่ว่ามีเสียงแปลกๆ

หรือเสียงวาวล์ อันนี้ตั้งระยะชิมช่วยได้ แต่ก็ต้องเป็นรถที่วิ่งมาซัก20000โลแล้วไม่เคยยุ่งเลย

หรือรถที่มีการแต่งสปริงวาวล์ เสียงก็แตกต่างได้ ทั้งหมดนี่เป็นเพียงบางส่วนของอาการ

ดังแบบหายได้ คับ.....

กรณีนี้ ผมสันนิฐานว่า เป็นที่ ไฮดรอริกวาวล์ หรือ ไอ่ตัวดันกระเดื่องวาวล์

ที่เมื่อเวลาสะต๊าดใหม่ๆ น้ำมันเครื่องยังไม่ทันขึ้นมาเลี้ยงฝาก็พากันดังระรัวไปหมด

นี่ก็เป็นอีกอาการยอดนิยมคับ แต่เมื่อวอมซักพักก็เสียงก็ดีขึ้น ..... ซึ่งดูเหมือนเป็นเรื่องธรรมดา

แต่น่ารำคาญ ทางแก้ถ้าเป็นที่ตัวนี้จริงๆ ทางแก้ก็มีทางเดียวคือ เปลี่ยนใหม่ สนนราคาไม่ถูกเลย

เคยเช๊คมาตัวละ 800 กว่า มี 8ตัว + ค่าแรง ก็มากมายดี ทีนี้เมื่อมันแก้ไม่ได้แล้วตอนนี้หากหาย

ก็คงต้องทู่ซี้ใช้ต่อไป หมั่นเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามเวลาและสะต๊าดบ่อยๆครับ เพื่อให้มันไม่แย่ลงไป

กว่าเดิม ผมก็เป็นคนที่เก็บรักษารถลักษณะดองเค็มเช่นกัน 1 อาทิตย์ออกมาเจอแสงแดด1ครั้งก็มากแล้ว

แต่ควรที่จะสะต๊าดเป็นครั้งคราวบ้าง ซัก 5 นาที ก็ยังดีไม่ควรจอดสนิททิ้งนานชิ้นส่วนจะสึกหรอเร็ว

อยู่กะเราได้ไม่นานก็พาลมีเสียงดังน่ารำคาญ ....

คำถามยังกว้างอยู่ ลอง อทิบายมาให้แคบลงอีก หากคำตอบยังไม่โดนใจหรือสงสัยในส่วนใดคับ

เช่น ผมขับรถบ่อยมั้ย ผมมีนิสัยสะต๊าดรถแล้ว ขับออกเลยมั้ย มีวอลมทิ้งซัก3-5นาทีมั้ย

ออกรถไปแล้วซัดรถเครื่องเย็นๆบ่อยมั้ย ผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องกี่โลกี่เดือนครั้ง ผมทำไรกะเครื่องบ้าง

(ตบแต่ง) ผมมีระบบไรเสียอยู่แต่เดิมมั้ย(เซนเซอร์) เสียงแบบไหนที่ผมมีอยู่

(แต๊กๆๆๆๆ โครก ๆ ๆ ๆ ๆ อิดๆๆๆๆๆๆ แกร๊กกกๆๆ) ผมตั้งชิมวาวล์ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่เป็นต้นครับ.......

ออ สุดท้ายคุน กุ่ยน้อย เข้ามาแวะเวียนบ่อยแล้ว น่าจะล๊อกอินแล้วตอบกระทู้นะคับดูดีกว่า....

2. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    เบิกได้ที่ ไหนหรอท่านดิว .... พอดี เปลียนแต่มือ2 :(

แล้วเวลาไปเบิก ชื่อทางการเค้าเรียกว่าอะไร อ่ะท่าน ปกติเรียก แต่ ไฮดรอริกวาวล์ :D

3. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    สถานที่เบิกผมไม่แน่ใจว่าที่ไหนจะมีกว่ากันระหว่างศูนย์ฮอนด้าที่มีเล่มอะไหล่ของอินทิกร้ากับ ysc

เพราะราคาที่ได้ได้จากโทรไปถามศูนย์ฮอนด้าอุดมสุกมาคับ แล้วได้ความว่าไม่มีของ

ส่วนตัวนี้มีชื่อเรียกตามศัพท์ทางการว่า LOST MOTION ASSEMBLY คับผม

ไม่รู้จะมีคนเข้าใจมั้ยนะต้องลองดู........:)

เงียบพัง ดังวิ่ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้