จานจ่าย

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย กุ่ยน้อย, 21 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    รบกวนถามพี่ๆหน่อยคับว่าจะหาจานจ่ายของ dc 2 ได้ที่ไหน หรือใช้ของอะไรแทนได้บ้าง ตอนนี้มันดัง กลัวรถดับกลางทาง รบกวนด้วยคับ

1. ผมมี blaster ss , pro cap เป็นชุดของ MSD. ครบชุดครับ สนใจโทรมาคุยได้คับไม่แพงเพิ่งใส่ของใหม่มาแล้วไม่ได้วิ่งจอดอยู่เฉยๆคับ.

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มิถุนายน 2008
  2. fugiyama

fugiyama New Member Member

223
    3
    0
    เออ จานจ่ายของ dc2 เออออออ เอางี้ ลองเดินตามเซียงกงอะครับ ว่ามีจานจ่าย ของ b18 มั้ย หรือ b16 ก็ได้ครับ อย่าเดินไปถามเค้าหละ ว่ามีจานจ่าย dc2 มั้ย ราคาก็อยู่ประมาณ 5000 + - อะครับ หรือไม่งั้น ก็ลองหา ตามบอร์ดขายของอะครับ แล้ว เสริท หาดูอะครับ

3. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    จานจ่ายดัง แกรกกกกก แกรกกกกก ๆ ๆ แบบนี้หรือปล่าวคับ....ถ้าใช่

ดังซักพักแล้วหายไม่ถึกกับวิกิตอะไร แต่ถ้าดังตลอดอันนี้ไม่เคยเจอคับ อาจอันตรายขั้นชิ้นส่วนหลุด

ได้มั้ยอันนี้ยังไม่เคยเจอจิงๆคับ .... จานจ่าย สามารถหาซื้อตามบอร์ดได้เลย ถ้าหาเป็นของ

b 16 เอ ได้จะดีกว่า18ดำตรงที่สามารถยำอะไหล่ภายในได้เยอะกว่า หรือของ18 ก็สามารถใส่ได้บางตัว

จาก จานจ่ายของ b20.......ส่วน ผมยังไม่เคยลองของ 16 ใครมีเอามาแกะดูที ......

อะไหล่ที่ใช้ ส่วนมากเป็นพาวเวอร์เสตจ ที่เสียอยู่ด้านใน นอกเหนือจากนกกระจอก จ่ายไฟ สามารถเปลี่ย

ได้ไม่ต้องซื้อทั้งลูก ทั้งนี้ขึ้นกะว่าอะไรเสียคับ.... อาจต้องเช๊คเป็นอย่างๆไป กรนีนี้ยังไม่ได้มีไรเสีย

หากอยากเปลี่ยน เอาไอเสียงที่ดังออกคงต้องจัดลูกใหม่ที่ไม่ดังก่อนคับ ......

4. fugiyama

fugiyama New Member Member

223
    3
    0
    แล้วถ้าเกิดกรณี ที่ เปลี่ยนแล้วยังดังอีก แบบนี้ จะแก้ไขยังไงครับท่าน ด๊อกเตอร์ ถามไว้ เพื่อเป็นความรู้คู่ บารมี ครับ แล้ว ในส่วน นกกระจอก ทำไมเค้าถึงตั้งชื่อเป็นแบบนั้นอะครับ ทำไมไม่ตั้งเป็น นกเขา นกหัวขวาน นกพิราบ บ้างอะครับ อุอุ

5. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    คับตอนซื้อก็ต้องดูสะภาพนิดนึง ซึ่งจิงแล้วไอ่ครั้นจะใช้มือหมุนคงไม่ได้ 100 เปอร์เซนต์

ผมใช้วิธีสังเกตุจากสีของทุ่น ของ คอยล์ ในจายจ่ายให้สีขาวไว้ก่อนไม่ดำจนดำมากมาย

แบบนั้ผ่านการใช้งานมาเยอะไปคับ เบื่องต้นเท่านั้น .... มันพูดยากสำหรับของมือ2

ขอเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนกันไปตกลงกันก่อนซื้อให้ดีคับ.....

ส่วนทำไมเราเรียกนกกระจอก ... เพราะชิ้นส่วนหลายๆอย่างที่เป็นอะไหล่ของรถยนต์

หากไม่มีชื่อเรียกทับศัพท์บ้านเราจะใช้เป็นชื่อเรียกไปทางสัตว์หรือสิ่งของคล้ายทั้งนั้น

ไม่ว่าจะเป็น คอม้า ขาไก่ ตับเป็ด เดือยหมู ก้ามปู ลูกหมาก ปีกนก พวงมาลัย เป็นต้นคับ

ส่วน สิ่งของที่มีศัพท์เรียกในบ้านเราก็สามารถใช้ได้ตามเดิม เช่น ยาง ลูกปืน เพลา ล้อ ท่อ เบาะ

อย่างนี้บ้านเรามีวัสดุคับเลยไม่ต้องบัญญัติชื่อใหม่ ก็เรื่องความถนัดของภาษาช่างมากกว่า

ผมว่ามันน่าจะมาจาก หนังสือเรียนวิชิช่างเลยหละ ที่พากันเรียนกวัสดุเหล่านี้.....

แล้วทำไมเรีกนกกระจอก ก็เพราะมันไม่กระจอกละมังคับ เวลามันพังอะ ....:)

6. Full Throttle

Full Throttle New Member Member

11
    0
    0
    จานจ่ายดังส่วนมากจะดังที่ลูกปืนรองแกนจานจ่ายครับ ของผม b16a เคยดังเหมือนกัน ดังเอี๊ยดๆ วี๊ดๆ เสียงแหลมๆ ตอนแรกยังไม่มีเวลาทำ พอฝืนใช้ต่อไปสักพัก วิ่งๆ อยู่เครื่องก็หมดแรง ฝืนเร่งต่อสักพักก็ระเบิดที่ท่อตูมตามออกมา พอจอดดับเครื่องก็สตาร์ทไม่ติดอีกเลย เลยต้องลากกลับ

ตอนรื้อจานจ่ายออกมาดูแกนจานจ่ายขยับมันขึ้นลงได้เลยเพราะลูกปืนมันแตกกระจายแล้วหมุนก็ไม่ค่อยไป ติดๆ ขัดๆ ที่กะลาฝาครอบจานจ่ายก็พังไปด้วย เพราะหัวนกกระจอกมันขยับขึ้นลงและแกว่งตัวได้เลยกินขั้วไฟใต้กะลาหายไปเป็นแถบเลยครับ พอขั้วไฟมันสึกจนหายหมดมันเลยหมดแรงเพราะไม่มีไฟไปที่หัวเทียนนั่นเอง

รีบหาซื้อมาเปลี่ยนใหม่ดีกว่าครับก่อนที่จะกินข้าวลิงเหมือนผม ถ้าเทียบกับค่ารถลาก รถยกที่ต้องจ่ายเพิ่มแล้ว จ่ายก่อนตอนนี้ดีกว่าครับ

ขอให้โชคดี

7. Tuned by LIM

Tuned by LIM New Member Moderator

62
    3
    0
    ไอ้ตัว ROTOR หรือที่บ้านเราเรียกว่า " หัวนกกระจอก " ก็เพราะตัวนี้ในรถรุ่นเก่า และ ในรถทั่วๆไป มันจะมีลักษณะเหมือนหัวของนก
    เค้าก็เลยเรียกว่า " หัวนกกระจอก " ครับ อิอิ

8. mod-11x

mod-11x Member Member

31
    1
    8
    มีจานจ่ายของ B16 เลข 57 สภาพดีครับ

9. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    หาของ B18C ดีกว่าครับ ลูกปืนจานจ่ายใหญ่กว่าของ B16A

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้