หุ้มผ้าคาร์บอนไฟเบอร์ / คาร์บอนเคฟล่าห์

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย zoomie, 29 ตุลาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Dalantra1.6T

Dalantra1.6T New Member Member

80
    2
    0
    และแล้วก้อได้ลองทำบ้าง ด้วยความขี้เหนียวผ้าเลยหมุนหามุมที่ทำให้เหลือเศษผ้าน้อยที่สุด ลืมนึกไป
    ผลออกมาปูผ้าเสร็จ2ข้างออกมาคนละทางเลย :D ภาพนี้ยังไม่ได้ขัด ลงเรซิ่นไป5เที่ยว ผมใช้เรซิ่น
    ไฟเบอร์ธรรมดา ไม่ได้ใช้อีฟร็อกซี่เรซิ่นเพราะไม่ได้โดนความมากมายคงไม่น่ามีปัญหา อีกอย่าง
    มันแพงด้วย ;)

2. alpacino233

alpacino233 Guest

0
    0
    0
    ตรงส่วนที่โค้งนี้จัดผ้ายังไงคับ คือผมจะหุ้มกระจกข้างอ่ะคับ ตรงปลาย ๆๆกระจกอะคับมันจะจัดยังไงอ่ะ

3. zoomie

zoomie New Member Member

71
    6
    0
    ถ้าจะหุ้มกระจกนะครับ ให้เอากระดาษทรายเบอร์สัก 600 ขัดผิวให้หยาบหน่อยก่อน
    จากนั้นทาเรซิ่นที่ผสมแล้วบาง ๆ ให้ทั่วบริเวณที่จะหุ้ม แล้วทิ้งไว้ให้ใกล้แห้ง มีลักษณะหนึบ ๆ
    เป็นระยะที่เรียกว่า Finger Print คือใกล้แห้งแล้ว แต่ยังเหนียวอยู่
    ให้เอาผ้าหุ้ม โดยอย่าเพิ่งกดผ้าให้แน่นมาก ค่อย ๆ ไล่ผ้าจัดลายผ้าบริเวณส่วนโค้งเว้าดี ๆ
    เมื่อจัดเรียงผ้าเรียบร้อยแล้วค่อยกดให้แน่น ๆ แล้วทาเรซิ่นทับไปเรื่อย ๆ ครับ

ตอนทาเรซิ่นชั้นแรกต้องทิ้งไว้จนสภาพคล้ายกาว ต้องกะดี ๆ เอานิ้วแตะ ๆ ดูก็ได้ครับ
    และตอนวางผ้าและเรียงลายผ้าก็ต้องค่อย ๆ ใจเย็น ๆ เดี๋ยวเบี้ยว

4. alpacino233

alpacino233 Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณคับ คุณ ZOOMIE เดี๋ยวลองดูคับ ยังไงผมคงต้องขอคำปรึกษาอีกเยอะคับ...เพิ่งลองทำดู

5. rkw

rkw Guest

0
    0
    0
    อีพ็อกซี่ ชนิดไหนที่ทนความร้อน

คุณ D.I.Y.

ผมขอทราบชนิดขออีพ็อกซี่ ที่ทนความร้อนหน่อยครับเนื่องจากผมไปซี้อที่ร้านขายแห่งหนึ่งประมาณ 800 บาทแล้วมาใช้กับกันร้อนท่อไอเสียรถยนต์ปรากฏว่าละลายและมีฟองอากาศเต็มไปหมดครับ สิ่งที่ผมสงสัยคืออีพ็อกซี่ที่ผมใช้ถูกหรือเปล่าและฟองอากาศมาจากสาเหตุอะไร

6. zoomie

71
    6
    0
    Epoxy ก็มีหลายเกรดนะครับเท่าที่ทราบ ที่เป็นฟองอาจเพราะตอนทาทาไม่ดี ในเนื้ออีพ็อกซี่ที่ผสมอาจมีฟองอากาศเล็ก ๆ ปนอยู่ ตอนทามันก็เลยยังอยู่ พอโดนอากาศร้อนอากาศในฟองเล็ก ๆ เหล่านั้นก็ขยายตัว แล้วไปดันเนื้ออีพ็อกซี่อีกที ถ้าจะให้มีประสิทธิภาพปกติพวกสินค้าประเภทนี่ยี่ห้อดัง ๆ เขาจะใช้เครื่องพ่นครับ มีการทำโมลด์อัด และอบ และมีอุปกรณ์ไล่อากาศ เช่น ถุง vacuum และปั๊มครับ อุปกรณ์เยอะแยะครับ

แต่ผมเห็นพวกรถมอเตอร์ไซค์เขาก็เอาผ้าคาร์บอนมาหุ้มท่อรถกันเยอะแยะไม่เห็นเป็นไรเลย และผมก็เชื่อว่าคงไม่ได้ใช้อีพ๊อกซี่หรอกครับเพราะทำให้ต้นทุนสูง สาเหตุของคุณน่าจะเกี่ยวกับการผสมและทามากกว่าครับ

ลอง search หาร้านที่ชื่อ future fiber นะครับ เขามีเว็บอยู่ แล้วโทรฯ ไปถามดู เขามีอีพ๊อกซี่ขายหลายเกรดครับ

7. tumkub...

tumkub... Guest

0
    0
    0
    ถ้าผมจะหุ้มสปอยเลอร์ ที่เป็นพลาสติกอ่ะคับ ผมต้องขัดพื้นผิวก่อนป่าวคับแล้วใช้กระดาษทรายเบอร์อะไรอ่ะคับ

8. zoomie

71
    6
    0
    ผมก็หุ้มสปอยเลอร์รถเหมือนกันครับ ก็ใช้กระดาษทรายน้ำเบอร์ 120 ถูเบา ๆ อย่าแรง เดี๋ยวกินเนื้อมาก
    แล้วไล่จากเบอร์ 240 -> 360 -> 600 ครับ เวลาขัดพยายามขัดให้เป็นวง ๆ เหมือนเคลือบสีรถนะครับ

9. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ

10. nut26

nut26 New Member Member

106
    2
    0
    สุดยอดเลยครับ

11. X_OSAMA

X_OSAMA New Member Member

510
    8
    0
    เจ๋งจิงคับ-คือผมจาหุ้มชายหน้าด้านล่าง(คล้ายพวกคานาด)คิดว่าจาทำมาจากไม้อัดจาหุ้มได้ไหมคับแล้วใช้ขั้นตอนเดียวกันได้ไหมคับ

12. zoomie

71
    6
    0
    ใช่หมายถึงลิ้นหน้า (front lip) รึเปล่าครับ ผมก็เพิ่งทำ แต่ยังทำไม่เสร็จ ทำใช้เอง
    ผมใช้แผ่นฟิวเจอร์บอร์ด ที่เป็นพลาสติกที่มีแกนกลางเป็นแผ่นซี่ ๆ ที่นักเรียน นักศึกษามักเอามาใช้ทำบอร์ดแสดงงานกันน่ะครับ
    ราคาไม่กี่สิบบาท ใช้เพื่อเป็น core material ประหยัดดี เอากระดาษทรายขัด ๆ ถู ๆ ให้สาก ๆ หน่อย แล้วหุ้มด้วยไฟเบอร์กลาสบาง ๆ ก่อน
    โดยผสมสีดำที่เรซิ่น หรือไม่ก็เลือกซื้อฟิวเจอร์บอร์ดสีดำ แล้วก็หุ้มผ้าคอร์บอนฯ ทับชั้นนอก

ฟิวเจอร์บอร์ดไปเลือกซื้อร้านเครื่องเขียนใหญ่ ๆ เช่น B2S สาขาใหญ่ ๆ หน่อย เพราะมีความหนา และความกว้าง+ยาวให้เลือกหลายขนาด

หรือใช้ไม้อัดก็ได้ครับ แต่ที่ผมไม่ได้ใช้เพราะขี้เกียจตัด+ขัด และไม่ถนัดงานไม้

13. X_OSAMA

X_OSAMA New Member Member

510
    8
    0
    เบาดีด้วย........ไอเดียบรรเจิดเลย.........ขอบคุณคับ

14. gamble

gamble New Member Member

3
    0
    0
    คุณ zoomie ครับ

ผมขอเอาเรื่องนี้ไปทำเป็นสกู๊ปในนิตยสารได้มั้ย

เห็นว่าน่าสนใจ แล้วจะติดต่อได้ยังไงครับ บอกด้วยเน้อ

15. zoomie

71
    6
    0
    ยินดีมากครับคุณ gamble
    แต่ต้องบอกก่อนว่าผมไม่ได้ถึงกับเป็นมืออาชีพนะครับ แค่ทำเล่นใช้เอง และอาศัยศึกษาอ่านและถาม ๆ ตามอู่เอาครับ

ติดต่อได้ที่อีเมล์ [email protected]
    หรือโทรฯ 081-4422851
    ชื่อ ตั้ม (ณรงค์ จันทร์สร้อย) ครับ

16. gamble

gamble New Member Member

3
    0
    0
    ขอบคุณครับ แล้วจะติดต่อกลับไปครับ

เพราะช่วงนี้งานอื่นเข้าอยู่

17. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    สุดยอดครับ

18. artkungjung

artkungjung New Member Member

65
    2
    0
    เยี่ยมไปเลยครับ

19. mee_j@zz

mee_j@zz New Member Member

1
    0
    0
    อ่านมาตั้งแต่ต้นเยี่ยมมาก

ตอนนี้ผมกำลังลองทำอยู่มันต้องใจเย็นมากๆเลยคับ

ถ้าสำเร็จแล้วจะลองเอาผลงานมาโชว์คับ ^_____^

20. PANKAEW

PANKAEW New Member Member

1
    0
    0
    ได้ความรู้มากมายเลยครับ แต่ในกรณีที่ผมจะเอาไปซ่อมอุปกรณ์เล็ก ๆ เช่นคันเบ็ดตกปลาที่หัก ไม่ทราบว่าจะเอาผ้าไฟเบอร์กลาสยัดเข้าไปได้อย่างไร เพื่อจะทำให้พอใช้งานได้ รบกวนเรียนถามด้วยครับ

21. Mr.ChaiKarn

Mr.ChaiKarn New Member Privilege

316
    2
    0
    carbon-fiber, carbon-kevlar ?ҡ???ͧ ???˹ѡ?֧ ????秴???

carbon-fiber, carbon-kevlar

black or yellow?

???͹????¤????????Թ????ǡѺ carbon-fiber, carbon-kevlar ??ʧ??º?ҧ?????Ѻ??Ҩ?ԧ??????ѹ??????? ???ҧ?Ҩҡ???? ᵡ??ҧ?ѹ???ҧ?? ?ѹ?˹?ա??ҡѹ ?س???ѵ?????͹?ѹ??? ??????????Ҩ?й?????͹Դ?֧ ???????????ͧ????ҹ?ѹ˹??¡????ǡѹ?Ф?Ѻ

?ǧ??? motorsport ?Ѩ?غѹ??????͹?????椹???????Թ????ǡѺ ?ػ?ó?????Ҩҡ carbon-fiber ??ҧ kevlar ??ҧ ??ԧ? ?????????ѹ?շ???????ҧ????Ѻ ?ҡ?ѧ????????Ҩ?ԧ? ?????ѹ??????á?????ͧ??¹Ф?Ѻ ??????Ҷ?????͹?ѧ??·??????????С????͹??Ҩ?ж١??͡???????㨼Դ??Ҫ????ǹ??????͹? ???????դس?Ҿ??ҷ?? F1 ?? ???? ????ԧ? ?????ѹ????????ҵðҹ㹡?ü?Ե??¡???

Carbon-fiber ??鹨?ԧ? ???ǹ???ѹ?վ?鹰ҹ?Ҩҡ???ʵԡ?????? ??????? ??繡ѹ?ء?ѹ??????Ф?Ѻ ?????ѹ??? Polyacrylonitrile (????Ф?????????) ???????¡?ѹ???? ??? PAN ?????ǡѹ?Ф?Ѻ ??? PAN ???͵鹡??Դ?????㹡?ü?Ե??? ???ͧ ??????Ф?Ѻ ????Ҩ???????š?ŷ??????դ??????ç????ҹ?? ??????¹?ŧ??????§?ӴѺ?ç???ҧ?ҧ??աѹ???? ??觡?ü?Ե????? carbon ?ҡ PAN ????? 4 ??鹵͹?ѧ????Ѻ

1. Oxidation ??͢?鹵͹??????????? PAN ???ҷ???????͹?٧?֧ 3,000 ͧ???????? ??????? PAN ????¹?ҡ?բ?ǡ??????մ? ?¨е?ͧ???????Ǩ??֧??ǹ????֡????ش?ͧ????? PAN ??¹Ф?Ѻ ????ͨ???鹵͹???????? ?Nomex? ????????͡ѹ????Ѻ ???ҡ??ҵ?ͧ??? carbon-fiber ?ѹ?ѧ???ͤ?Ѻ

2. Carbonisation ??? ????¡?ҵطء??Դ???????? carbon ?͡?ҡ????? PAN ???Ը??¡???͹???ҷ???????͹ 10,000-30,000 ͧ???????? 㹺???ҡ?????ਹ???¤????ѹ?٧?ҡ ??????????ҡ???š ???? ?٭?ҡ?? ?Ф?Ѻ ??????ҷ???????͹?٧????? carbon-fiber ???????դ??????ç?ҡ??ҹ?鹤?Ѻ

3. Surface Treatment ??͡?????ͺ???˹?Ңͧ????? ???????ö?????ǡѹ??????·???˭??????͹????ҹ??Ѻ ?¡?????ͺ??????û?Сͺ???????? ???????ö?ִ????ç???ҧ???? ???????ö???ٻ?????? ??з??????????դ??????ç??Ѻ ?ҡ???ͺ???????ҹ??????????Ҩ?????ç?ҡ???Դ??? ??з?????ѹ??????ç ?ٴ????? ???????Ф?Ѻ

4. Surface Coating ??͡????? ?վ?͡????????ͺ??????????????ö?????????????ա????ش???? ???? carbon-fiber ?????ҹ???????ǹ?˭????????ٻ?׹??? ???е?ͧ???ҵѴ??Т???ٻ?Ѻ??????????Ƿӡ?????????͹??㪧ҹ?ա?? ???ҡ??????ͺ???? ????? carbon ???ѡ????????? ????ͧ???µ??????????? ????ҡ?س?ٴ?ѹ???仨??繵??˵آͧ????秢??ǻʹ???Ѻ

????ͨ?????鹵͹?ѧ????????????͹? ????? ?׹??? carbon-fiber ????դ??????ҹ???????硶֧ 5 ??????????º?Ѻ??ŷ????ҡѹ?Ф?Ѻ ?͡?ҡ????ѧ????ö???ç?Դ ?ç?????ҡ ????֧?ѧ??????դ???˹??蹹??¡??? ???ҡ?ٷ?????????ö㹡?÷??ç?֧?????С? carbon-fiber ????ö???ç?֧???ҡ???? Titanium ???«??

?ҡ?????ҷ????ѹ?֧???ç ?????ͧ?Ҩҡ??èѴ???§??Ǣͧ???š?Ÿҵ? carbon ??????Ф?Ѻ????͹????ҹ???? carbon ??Դ˹?????դ????????????ҡѺ ྪ? ????繸ҵ? carbon ????͹?ѹ ?????С?èѴ???§??Ǣͧ???š?Ÿҵ? carbon ????س?????ᵡ??ҧ?ѹ????ͧ ???????׹??? carbon-fiber ?????ǡ?֧??鹵͹??ù???? ??觢?鹵͹???????Ѻ??ù?????? fiber-glass ?????????Ф?Ѻ ??????ëԹ?????Ѻ carbon-fiber ???դ???ᵡ??ҧ?Ѻ????ҷ????㹧ҹ????????? ???зҧ?ç?ҹ????Ե?׹??? carbon-fiber ?Т?¼׹??? caron-fiber ??????Ѻ??????ëԹ ??е?Ƿ? hardener (????ҷ??????) ????繤??Ъ?Դ?Ѻ?????㹧ҹ???????ʷ????
    ?͡?ҡ????ҷ??ᵡ??ҧ?ѹ???ǡ?èй? carbon-fiber 仢???ٻ?е?ͧͺ????????????͹??? spec ?????ô??Шӹǹ??鹢ͧ carbon-fiber ???????ç?ҹ????Ե??˹??Ф?Ѻ ?ԩй?鹨????????????ç??º??ҡѺ?ҵðҹ????˹???㹤????繨?ԧ???Ǽ???Ե bodypart ?????š (??੾??㹻??????) ?ѡ??????????Ҿ???ɫ?????Ҥ?⤵?ᾧ ?͡?ҡ????ѧ?????ͺ??鹧ҹ??? spec ????ç?ҹ????Ե??˹? ?????????ǹbodypart ??????????????ç????ҵðҹ ?ѧ??????͹? ??ͧ????????Դ?֧?Ф?Ѻ??Ҫ?鹧ҹ????????????դ??????ç????͹?Ѻ?????? Formula1 ????ö supercars ?Ҥ??????Ժ??ҹ

?֧??ǹ?ش???·?????͹椧??ҡ?????? carbon-fiber ?Ѻ carbon-kevlar ?ѹᵡ??ҧ?ѹ???ҧ?? ?ç?˹ ???ҧ?÷????ҡѹ ??????ҵ?ҧ?ѹ?????

?ӵͺ????
    ? carbon-fiber ??????-??
    ? carbon-kevlar ????????ͧ-??

?ҧ??ҹ???????ç??? carbon-fiber ???ç???? ???????????¡??? ??ǹ carbon-kevlar ???˹??ǡ??? ????????ҡ??????дٴ?Ѻ?ç???ᷡ??ա??? ?¡?÷????????ǹ??Сͺö???չ?? ?????? carbon-fiber ??? carbon-kevlar ?ҧ??͹?ѹ????? ??鹤?Ѻ

??ѧ??Һ???????餧?繻???ª????Ъ???Ŵ????ʧ??¡Ѻ???͹ ? ?ء???????????ʹ??

????ͧ??????ء??ҹ???Դ?зӧҹ????ͧ ????˹ѡ?֧ ????? ??ҹ???ͧ
    ???ͧ?????Ѵ?Թ
    ????㨷?????ҧ?ҡѺ???
    ???????? ????ö?????Ҫվ????? ???? ?Ҫվ??ѡ??

?ش???? ????????֧????ͧ??????ʹ??´??¹Ф?Ѻ....
    ????ǹ??? ??????ҡ???ͧ ??????????? ???繫?????ա???...?????⪤?շء???Ф?Ѻ

22. NICKY6532

NICKY6532 New Member Member

70
    0
    0
    ด้วยความที่น้อยเนื้อต่ำใจ 555 ที่รถเก่า แล้วดันอยากมี weather guard เหมือนรถใหม่ๆ ก้อเรยทำเองซะเลย โดยใช้ไฟเบอร์ทำ ใช้ไม้บัลซ่าเป็นแบบ แต่ยังไม่ค่อยเนียนเท่าไรเพราะ ใช้ใยแก้ว ผิวเลยไม่ค่อยเรียบและขัดมือ ไม่มีเครื่อง เหนื่อยมากมายเด๋วยังไงจาเอารูปมาให้ชม

23. ตั๊ก

ตั๊ก New Member Member

2
    0
    0
    ผ้าเคฟล่าซื้อได้ที่ไหน แล้วราคาเท่าไรครับ ช่วยบอกหน่อย

24. neomaru U12

neomaru U12 New Member Member

416
    6
    0
    แจ่ม

25. yuttrapon

yuttrapon New Member Member

1
    0
    0
    ขายผ้าคาร์บอน เหมาะสำหรับหุ้มอุปกรณ์แต่งรถต่างๆ มีให้เลือก 8 ลายครับ
    1. คาร์บอนลาย 1 หน้ากว้าง 1.27 m น้ำหนัก 200g/sqm ( ราคาเมตรละ 2800 บาท )
    2. คาร์บอนลาย 2 หน้ากว้าง 1.50 m น้ำหนัก 200g/sqm ( ราคาเมตรละ 3000 บาท )
    3. คาร์บอนสีแดงลาย 2 หน้ากว้าง 1.27 m น้ำหนัก 200g/sqm ( ราคาเมตรละ 3600 บาท )
    4. คาร์บอนลายขั้นบันได หน้ากว้าง 1.27 m น้ำหนัก 200g/sqm ( ราคาเมตรละ 3000 บาท )
    5. Tom_Cat หน้ากว้าง 1.27 m น้ำหนัก 185g/sqm ( ราคาเมตรละ 2200 บาท )
    6. เคฟล่า ลายจุด หน้ากว้าง 1.00 m น้ำหนัก 195g/sqm ( ราคาเมตรละ 2800 บาท )
    7. เคฟล่า - Glass 1 หน้ากว้าง 1.27 m น้ำหนัก 200g/sqm ( ราคาเมตรละ 3000 บาท )
    8. Silver หน้ากว้าง 1.00 m น้ำหนัก 210g/sqm ( ราคาเมตรละ 2500 บาท )

สนใจติดต่อ 0891501129 หนึ่งครับ

26. mosmotard

mosmotard Guest

0
    0
    0
    ขอชมลายแบบต่งได้มั้ยครับ [email protected]
    กำลังจะทำฝากระโปง

27. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  28. AoF_ViGo

AoF_ViGo New Member VIP

1,752
    4
    0
    น่าลองคับ น่าจะมีรูปด้วยจะใด้เข้าใจง่ายขึ้น

29. sathit7300

sathit7300 New Member Member

8
    0
    0
    ได้ความรู้มาก

30. golfjoey

golfjoey New Member Member

10
    0
    0
    ผมทำไม่เนียนอะคับ แก้ยังไงดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้