หุ้มผ้าคาร์บอนไฟเบอร์ / คาร์บอนเคฟล่าห์

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย zoomie, 29 ตุลาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. zoomie

zoomie New Member Member

71
    6
    0
    แล็กเกอร์ผมชอบยี่ห้อ Leyland (หาซื้อยากหน่อย กระป๋องละประมาณ 40 +/-) กับ ไพแลค (ซื้อได้ที่โฮมโปรและร้านอุปกรณ์สีหรือเครื่องมือช่าง ราคาแพงกว่า Leyland นิดหน่อย)

พ่นตอนกลางคืนหรือเปล่าครับมันเลยด้าน ๆ เพราะตอนกลางคืนยิ่งช่วงนี้ฝนตกด้วย อากาศจะชื้น ๆ

พ่นชั้นแรกให้พ่นบาง ๆ ให้ผิวมันสาก ๆ หน่อย แล้วทิ้งไว้สักครึ่งชั่วโมง แล้วพ่นชั้นต่อ ๆ ไป โดยพ่นให้ห่าง ๆ (เปลืองสีดี) แต่ละอองจะละเอียด พ่นโดยเริ่มจากด้านบนไล่จากซ้ายไปขวา แล้วไล่ลงมา โดยสังเกตบริเวณที่พ่นว่ามันเปียก / เรียบ / ไม่ด้าน / ไม่สาก แล้วค่อยไล่ไปพ่นจุดอื่น

หรือไม่ที่ด้านเพราะพ่นแช่บริเวณนั้นนานไปหน่อย สีแห้งไม่ทั่วถึงกัน หรือ สีอาจไม่ดี (อันนี้ก็มีนะครับ เคยซื้อของยี่ห้อไรมาไม่รู้ พ่นแช่นานไปหน่อย แห้งไม่เท่ากัน มันออกมาด้าน ๆ ขาว ๆ ขุ่น ๆ หน่อย) ตอนหลังเลยเน้นที่ยี่ห้อ Leyland หรือ ไพแลค เท่านั้น ชัวร์สุด เพราะสองยี่ห้อนี้จะให้ความใสมาก ๆ ๆ ๆ

เวลาพ่นชั้นต่อ ๆ มา พอพ่นเสร็จชั้นนึงต้องรอสั 15-20 นาทีแล้วค่อยพ่นชั้นต่อไป ผมเองก็พ่นเละบ่อย ๆ ต้องมาขัดแก้เรื่อย สาเหตุหลัก ๆ เพราะใจร้อนเหมือนเดิม

อ้อ ยังไงถ้าเสร็จแล้วอย่าลืมเอารูปมาให้ดูนะครับ อยากเห็นอยากลองทำมั่ง แต่สู้ราคาผ้าไม่ไหว :)

2. พ่นตอน 9.00 น. ครับ พ่นไปอันละ 2 รอบ อันนึงเงา อันนึงด้าน ยังงงกะฝีมือตัวเองเหมือนกัน

สนใจยี่ห้อเลนแลนด์มากเลย แต่ไม่รู้หาซื้อได้ที่ไหน

ไพแลคใช้แล้วไม่ค่อยประทับใจ ถ้าผมพ่นไม่หมด งวดหน้าจะกดไม่ลง ไม่รู้เป็นอะไร
    เป็นอย่างนี้ทุกกระป๋องเลย ทำให้หลังไม่ใช้ยี่ห้อนี่เลย

โดยปกติพ่นกี่รอบครับ

3. zoomie

71
    6
    0
    ปกติพ่น 3 รอบครับ บางทีอยากได้หนา ๆ หน่อยก็ 5 รอบก็มี

เลย์แลนด์ ผมซื้อที่ร้านที่ขายเรซิ่นชื่อ เรซิ่นอาร์ท เยื้อง ๆ ม. ศรีปทุม ครับ

4. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    เสริมให้นิดนึงคับ แวะมาดู
    สำหรับเปิดโมลฝากระโปรงแบบง่ายนะคับนะคับ (เน้นนะคับแบบง่าย เรพาความยากอยุ่ที่การประกบและระยะระหว่างฝาบนและล่าง คงเคยเห็นประเภทปิดแล้วยังกระดก)
    1. ฝากระโปรงเดิม มาทา pva 2ชั้น (กันเหนียว) อย่าให้มีฟองหรือ รอยเส้นนะคับ ใช้พ่นเอาจะดีมาก pva+แอลกอฮอล์ จะทำให้เหลวขึ้น ปล่อยให้แห้ง ในที่ไม่มีฝุ่นนะคับ และนำกระดาษแข็งมาติดบริเวณขอบฝาทั้งตัวให้มีปีก1 ซม. ทาpvaซ้ำที่กระดาษคับ (ปีกนี้ จะเอาไว้ งัดแงะชิ้นงาน เพราะบริเวณงัด เราต้องตัดทิ้งชิ้นงานจะไม่เป็นรอย)
    2. นำเจลลโค้ด เกรดทำโมล +โมโน (อย่าเกิน10% เพราะมันจะกัดสี) นำลูกกลิ้งแบบขนแกะจุ่มเจลมาทาลงบนฝากระโปรง บางๆ1ชั้น อย่ากดแรงนะคับ เท่าไหนเท่านั้นให้ทั่ว พยามอย่าให้หนานะคับ ปล่อยทิ้งไว้เลยคับจนแห้ง สนิท (ที่ทำแบบนี้สำหรับผู้เริ่มต้นนะคับ เพราะถ้าไม่มีประสปการรณ์ สีรถจะลอกและย่น ทันตาเลยคับ) พอแห้งแล้ว ก็ลงต่อได้เลยคับ ให้มีความหนาประมาณ3-5 มม.
    3.พอชั้นเจลเรียบร้อยแล้ว ก็ลงใยไฟเบอร์ต่อเลยคับ เบอร์450 สัก5ชั้น พอลงใยเสดก็หาเหล็กหรือไม้ก็ได้คับมาดามที่ชั้นบนสุด เป็นตัวx กันการบิดตัวของฝาแล้วเอาใยทับเหล็กอีกครั้ง
    แกะโมลออก เพียงเท่านี้ก็ได้โมลแล้วคับ
    ทำชิ้นงาน
    1นำแม่แบบไปล้างทำความสะอาดจนไม่เหลือ pva จากนั้นขัดด้วย แว็ก (แว็กเรซิ่นเท่านั้นะคับ แว็กรถยนต์ใช้ไม่ได้ เพราะไม่มีคุณสมบัติในการทำงานเรซิ่น) ขัดแว็กประมาณ5ครั้ง ด้วยเครื่องหรือ มือก็ได้
    2. พ่น เรซิ่น หรือ อีพร็อกซี่ ลงบนแม่แบบก่อน1ชั้นบางๆ พอเห้งแล้วก็พ่นต่ออีก 2-3ครั้งจนทั่วและมีความหนาประมาณ1-2มม. (ถ้าใช้แปรงควรระวังขนแปรงที่หลุดไปบนชิ้นงานนะคับ และเรื่องความเรียบ เพราะหากมีคลื่น วางผ้าลงไปจะเกิดฟองแล้วจะมองไม่เห็นจนกว่าจะแกะชิ้นงาน และผ้าจะเป็นคลื่นเวลาโดนแสงก็ฮาเลยแหละคับ คงเคยเห็นบ้างนะคับ ควรระวังนะคับ)
    3.พอผิวหน้าเซทตัวแล้ว จะมีความเหนียวอยู่นิดนึงคับ ห้ามเหนียวหนึบนะคับ เพราะจะจัดลายยาก วางผ้าลงไปเลยคับ ไล่จากตรงกลางก่อน แนะนำให้ใสถุงมือ ยางคับเวลาไล่ผ้า ไล่ออกไปเป็นลักษณะดอกจันตรงไหนเว้านูนมากให้ยกผ้าด้านที่ยังไม่ได้ไล่ขึ้นแล้วกดลงไล่ออกไปแน่นๆเรื่อย (บริเวณสันกระโปรง)พอคิดว่าหมดแล้วก็ เป็นเสดคับ
    4.ทาเรซิ่นหรือ อีพร็อกซี่ลงไปด้วยลูกกลิ้งขนแกะ ให้ทั้วเลยคับ ใช้ลูกกลิ้งไล่ฟอง ตามด้วยนะคับ (ควรมีลูกมือ)
    5.เมื่อเรซิ่นเซทตัวสักครู่แล้ว (เป็นวุ้น) เอาใยเบอร์300 ปูลงไปกลิ้งเรซิ่นให้ทั่ว แล้วลงต่ออีกชั้นด้วยเบอร์เดิม ปล่อยให้แห้งเลยคับ เราจะได้ ฝากระโปรงแล้ว แต่ยังไม่มีกระดูกงู
    6. หาอลูมิเนียมกลวงกลม ขนาดเล็กคับ( หน้าตัดเท่าเหรียญ บาท) มาดัดแล้ววางลงไปบนฝากระโปรง ต้องดัดให้ความโค้งได้มากที่สุดนะคับจะเป็นรูอปะไรก็ได้คับ อย่าปิดฝาแล้วติดเป็นอันพอ เป็นรูปตัวH ก็ดีคับ ยิ่งถ้าเป็นโครงถักได้ ความแข็งแรงจะบังเกิดคับหรือจะเลียนแบบกระดูกเดิมก็ได้คับ จากนั้นวางให้เรียบร้อยแล้วนำใยไฟเบอร์มาปูทับลงไป(คล่อม ทับอลูมิเนียม) หรือตัดเป้นแถบประมาณ10ซม.ก็ได้ มาวางคล่มลงไป ทาน้ำยาใฟห้เรียบร้อย แล้วปล่อยทิ้งให้แห้งก็ แกะชิ้นงานออกมาได้แล้วคับ ค่อยๆแกะนะคับ เอาค้อนยาง ทุบที่บนหน้าโมลเบาๆ ทั่วๆชิ้นงานจะร่อนออกมาเอง ถ้าลงแว็กดีพอชิ้นงานหลุดออกมาก็เอามาทำการตัดขอบปีกส่วนเกินซะ ล้างและขัดกระดาษทรายเบอร์800 ให้ทั่ว สังเกตุ ว่าถ้าขัดทั่วเมื่อโดนน้ำราดชิ้นงานจะเงากริปเลย
    **********ทำจุดยึด
    เอาน็อตตัวผู้ใส่ไปที่ขายึดฝากระโปรง โดย เอาแหวนมาวางก่อน แล้วเอา น็อตตัวเมียวางลงไป แล้วเอาตัวผู้ขันลงเพื่อให้น็อตตัวผู้มีความสูงขึ้น สำรับ ปรับตั้งฝากรโปรงยึดให้ครบ4จุเลยนะคับ แล้วเอาฝาที่ขัดแล้ว มาวางลงไป ถ้ามันต่ำไปก็ ขันน็อตขึ้นอีก ถ้ามันสูงก็ขันลง ปรับจนพอใจ ดูช่องไฟฝากระโปรงซ้ายขวาด้วยจากนั้น มาร์คจุดดด้วยการเอากระดาษกาวมาแปะที่ฝาลงมาจนถึงแก้มรถ แล้วตัดตรงช่องไฟซะ เวลาเอามาวางอีกทีจะได้ตำแหน่งเดิม จากนั้นยกฝาออก แล้วเอา ทัลคั่ม ผสมเรซิ่นผสม ฮาร์ด ผสมให้หนืดกว่าสีโป้ว มาทาลงบริเวณที่หัวน็อต และที่ฝากระโปรงในส่วนที่หัวน็อตโดน เพื่อยึดกับขาฝากระโปรง เอาแค่พอติดนะคตับ แล้วพอแห้งก็ยกลงมา ทาซ้ำ พอกไปเยอะๆๆ จะได้ไม่ปลิวหลุด ตบแต่งให้สวยงามเสด
    ****ส่วนตัวล็อกไม่แนะนำให้ใส่เพราะว่าไม่มีความแข็งแรงพอที่จะล็อกได้ ให้ใส่กิ๊ฟล็อกฝากระโปรงแทน กันเหนียว เพราะถ้าจะใสตะขอเดิมนั้นต้องเป็นกระดูกงูที่หล่อมาพร้อมเสริมความแข็งแรง บริเวณจุดยึด เพื่อที่เปิดปิฝาจะไม่แตก/หลุด

พอมาถึงจุดนี้งานก็เสดไป90%
    ทดลองใส่แบบเต็มๆดูอีกครั้ง เจาะกิ๊ฟ ติดให้เรียบร้อย แก้ งานที่ไม่เรียบร้อย จากนั้นส่งอู่พ่นสี ให้เค้าพ่นแล็กเกอร์ให้ ก็เป็นอันเสดแล้ว

********อันนี้เป็นวิธีทำฝาคาร์บอนที่ง่ายที่สุดแล้วนะคับ ลัดขั้นตอนมาเพียบ เพราะหากทำเป็นการค้า ต้องใช้อีกวิธี ซึ่งจะได้ความแข็งแรง เบา กระดูกครบ จุดยึดโรงงานทุกจุด รวมทั้งรูระบายน้ำ ไม่โก่ง บิด ซึ่งต้องใช้ประสปการณ์ และเทคนิคเยอะ อุปกณ์ต้องพร้อมคับ
    คงเป็นแนวทางนะคับ วงการไฟเบอร์บ้านเจะได้พัฒนา ลืมบอกไป ฝาที่เสดแล้ว แสงทะลุได้เหมือนของนอกเลยคับ โซคดีคับ
    :D

แก้ไขล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2006
  5. zoomie

71
    6
    0
    โอ้ว ขอบคุณมากเลยครับคุณ RED-INFINITI@z-troy ได้ความรู้มากเลยครับ ขอบคุณมากนะครับที่แวะมาให้ความรู้

ผมเคยคิดจะทำฝากระโปรงรถเหมือนกันครับ แต่ติดตรงพวกจุดยึดและกระดูกงูนี่ล่ะครับ ไม่ทราบคุณ RED-INFINITI@z-troy จะพออธิบายให้ได้มั้ยครับว่าทำกระดูและจุดยึดยังไงบ้าง

ตามที่ผมพอจะเข้าใจ ตรงกระดูกงูนี่เราก็ต้องลอกแบบมาจากกระดูกงูของเดิมใช่มั้ยครับ แต่มาเจาะและตัดช่องว่าง ๆ ออก เอาเฉพาะโครงกระดูกงู ไม่ทราบใช่แบบนี้ป่าวครับ

ผมเคยเลียบ ๆ เคียง ๆ ถามพี่ที่อู่ที่เคยเอารถไปทำ เค้าก็ไม่บอกวิธีเลย ผมก็เลยไม่รู้ว่าจะทำไงดี

ถ้าว่าง ๆ อีก :) ช่วยแวะมาอธิบายภาค advance ต่อทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

6. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    ขอบคุณคับที่ติชม
    ขั้นแอดวานซ์ เนี้ยมันต้องมีรูปอธิบายคับ เพราะว่ามันยุ่งยากจิงๆ ไม่ยากนะคับ แต่ยุ่งๆวุ่นวายแล้วก็ต้องทำ2คนด้วยคับ เดี๋ยวผมถ่ายรูปมาให้ดูละกันคับ

เรื่องกระดูกงูต้องก็อปปี้มาจาของเดิมถูกต้องคับแต่ ว่าของเดิมมันจะมีช่องรอยที่ประกบไม่สนิทอยู่ต้อง เอาดินน้ำมันอุดก่อนคับกันเจลไหลเข้าไปเป็นมุมล็อค แล้วพวกรอยซิลิโคนโรงงานต้องเก็บให้หมดคับ ไม่ยังงั้นเวลาลงผ้าคาร์บอนจะมีฟอง เวลาผมทำจะสั่งฝาจากศูนย์มาคับ เพราะว่าต้องไม่เคยเคาะโป้วมาก่อนจะได้เป็นมาตรฐานสำหรับทุกคัน ส่วนช่องว่างกระดูกต้องตัดทิ้ง มี2วิธีคับ ตัดที่โมลหรือแกะมาตัด ถ้าแกะมาตัดต้องใช้เทคนิคสูงนะคับเพื่อให้ได้ความโค้งมน โดยการเอียงใบตัด ตอนเข้าโค้งและใช้ปาดด้วยลูกหนูทราย แต่ว่าการทำโมลกระดูกแบบทึบนั้นจะแกะชิ้นงานยากคับ ทำกระดูกแบตัดสำเร็จจะง่ายกว่า
    คงง งงงงงง กันแล้ว ผมยัง งงงเลย เดี๋ยวถ่ายรูปมาแล้วค่อย อธิบายใหม่ดีกว่าคับ ยาวแน่ๆๆ โชคดีคับ

7. zoomie

71
    6
    0
    ขอบคุณมากครับคุณ RED-INFINITI@z-troy แล้วผมจะรอนะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

8. ความรู้อีกแล้ว

9. Lovkuz

Lovkuz New Member Member

7
    0
    0
  10. EmOtiOn

EmOtiOn New Member Member

187
    2
    0
    สุดยอดครับ

11. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    ซื้อผ้าคาร์บอนที่ไหนหรอครับราคาเมตรละเท่าไรอุปกรณ์มีอะไรบ้างครับ แล้วอีพ็อกซี่เรซิ่นนี่มันทนความร้อนมากมั๊ยครับต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับอยากลองทำบ้างตอบหน่อยนะครับ Thanks.:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

12. tada_r

tada_r New Member Member

88
    2
    0
    ดีมากเลยครับที่เอามาแนะนำ

13. zoomie

71
    6
    0
    คุณ Bank013 ครับ ปกติผมซื้อที่ร้านเรซิ่นอาร์ต แถวเกษตร ดูความคิดเห็นแรก ๆ ในกระทู้นี้ดูนะครับ มีบอกรายละเอียดไว้

เมื่อสัปดาห์ก่อนแวะไปซื้อของมา สอบถามราคาผ้าคาร์บอนไฟเบอร์ลายสอง หน้ากว้าง 1.5 ม. ยาว 1 ม. ราคาสี่พันกว่าบาท ตอนนี้ราคาเพิ่มขึ้นสูงมากครับ ผมจะซื้อมาทำอะไรเล่น ๆ หน่อยเลยไม่กล้าเลย เอาไว้อยากทำอะไรจริง ๆ จัง ๆ ค่อยลงทุน

ส่วนอีพ็อกซี่เรซิ่นทนความร้อนสูงมาก ๆ ครับ แข็งมาก ๆ ด้วย

14. pux17

pux17 New Member Member

31
    0
    0
    แถวพรานนกก็มีอุปกรณ์เรซินอยู่เหมือนกันคับ

15. srad

srad New Member Member

45
    0
    0
    ความรู้จิงๆๆ ขอบคุนครับ

16. moo_tuii

moo_tuii New Member Member

10
    0
    0
    ผมนับถือพี่มากเรยครับ เหมือนพระมาโปรดดดด ตั้งแต่ผมเล่นเว็บนี้มาชอบบอร์ดนี้ที่สุดเรยครับ
    ผมกำลังจาไปทำคาร์บอนพอดี โคตรแพงอ่ะไปถามาแล้วน้ำตาแทบหลั่งเป็นสายเลือด ปกติผมก็ชอบ D.I.Y อยู่แล้วคับที่ภูมิใจจิงๆอ่ะ มีอยู่อันนึงผม D.I.Y แอร์บ็อก เดวจาเอาวิธีทำมาลงให้ทีหลังครับรำรองง่ายๆแจ่มๆ เดวเอาลงให้ สุดท้ายครับผมขอเอาไปเผยแพร่ที่เชียงใหม่ได้มั้ยครับ

17. เอาไปเผยแพร่ได้ครับ เพราะข้อมูลก็แปลมาบ้าง เอามาจากหนังสือบ้าง จากเว็บไซต์บ้าง และจากที่ได้ทำเองบ้างครับ :)

18. OAK_ZERO

OAK_ZERO New Member Member

316
    1
    0
  19. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    นับถือครับ นั่งอ่านมาตั้งนาน เป็นความรู้ที่ดีมากๆ ขอบคุณพระเจ้า ที่ทำให้ผมมาเจอกระทู้ของพี่
    แต่ถ้าเรางบน้อย ต้องการแบบเป็นฟิลม์อ่ะครับ น่าจะให้ที่การเคลือยเรซิ่นเหมือนแบบผ้าได้มั้ยครับ และมีใครพอทราบมั้ยครับ ว่าฟิลม์เคฟล่าร์ จะซื้อได้ที่ไหนอ่ะครับ อย่ในช่วงเลือกครับ ว่าจะเอาผ้า หรือฟิลม์ดี แต่งบน้อยครับพี่ ฮิฮฺอฺ

ยกนิ้วให้เลยครับพี่ สุดยอดครับ นับถือสุดๆ

20. JZA80 HKS

JZA80 HKS Member Privilege

173
    7
    18
    เยี่ยมเลยครับ

21. Smother

Smother New Member Member

1,573
    2
    0
    ตัองลอง+

22. Simon King

Simon King New Member Member

1
    0
    0
    เก่งมาก ๆ So Cool ต้องทดลองครับ

23. pee_pee

pee_pee New Member Member

13
    1
    0
  24. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    เยี่ยมครับ Do It Yourself!!!! :)

25. zaleing

zaleing New Member Member

35
    0
    0
    ผมอยู่ฝั่งธนครับอยากทำมากเหมือนกันยิ่งอ่านแล้วยิ่งยากทำ แต่ไปซื้อ ที่แถว ม.ศรีปทุมไปไม่เป็นน่ะครับ เลยอยากถามว่าแถวฝั่งธนมีร้านไหนบ้างครับ ที่ขายอุปกรณืเรซิ่นนี้อ่าครับจะเอามาหุ้ม เคฟล่าตอนนี้ที่บ้านมีเคฟล่าสีเงินอยู่ประมาณครึ่งเมตรน่ะครับ เหงบางท่านบอกว่าอย฿แถวพรานนก ไม่ทราบว่าช่วงไหนของพรานนกหรอ ครับ ขอบคุณมากน่ะครับ

26. doy_v1

doy_v1 New Member Member

10
    0
    0
    ขอปรบมือให้ดังๆครับ

27. zoomie

71
    6
    0
    คุณ zaleing ครับ ขอโทษทีครับ ไม่แวะเข้ามากระทู้นี้เสียนาน จริง ๆ เข้าเว็บนี้แทบทุกวันอยู่แล้ว

แถวพรานนกมีร้านขายเยอะครับ แต่ผมไม่รู้จริง ๆ ว่าตรงไหน
    ลองดูเบอร์โทรศัพท์ร้านเรซิ่นอาร์ทที่อยู่แถว ม.ศรีปทุม จากความคิดเห็นด้านบน ๆ ก็ได้ครับ โทรฯ ไปสอบถามและสั่งซื้อได้ครับ รู้สึกว่าจะให้ร้านส่งให้ได้นะครับ

28. atistan

atistan New Member Member

80
    0
    0
    เป็นผู้มีฝีมือจริงๆขนาดบอกว่าลูกทุ่งยังสวยขนาดนี้ ผมก็เคยอยากหัดทำเหมือนกัน แต่ตอนนั้นผ้าcabonไม่มีขายเลยขาดตลาด ก็เลยซื้อใยตาสานมาพ่นสีดำแล้วทำ ลองสังเกตุตรงข้างๆกันชนดู คล้ายๆโน๊ะ ดูไกลๆนะ

29. Ugly kid JOE

Ugly kid JOE New Member Member

22
    0
    0
    เยี่ยมครับ

30. jigko_london

jigko_london New Member Member

629
    11
    0
    เก่ง มาก ๆ คับ ปรบมือให้เลย :D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้