กลับมาแล้วครับ พร้อมคำถาม...ใครรู้บ้างว่าทำไม สกายลายถึงชื่อสกายไลน์

การสนทนาใน 'Skyline Club' เริ่มโดย khaigtr, 3 กรกฎาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. P.NEWMAN

P.NEWMAN New Member Member

329
    2
    0
    โถ่ กุดเพื่อนรัก รู้สึกเพื่อนจะโชกเลือดเหลือเกินนะพักนี้

(แปลก...ทำไมไม่ตายซักทีวะ) :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

นี่ พยาบาลแจ่ม ๆ ก็จีบเลยดิ๊ ให้เค้าผ่าตัดเปลี่ยนหัวให้ใหม่ จะได้หล่อ ๆ
    :D :D :D

2. tomazzu ^^

tomazzu ^^ Guest

0
    0
    0
    มาจาก Screw Driver อ่าน เร็วๆ แบบ เป็น สะ กู ได้ดฺ
    สุดท้าย เป็น ซา กู ไร ^^

3. P.NEWMAN

329
    2
    0
    tomazzu ^^ มาจาก Screw Driver อ่าน เร็วๆ แบบ เป็น สะ กู ได้ดฺ
    สุดท้าย เป็น ซา กู ไร ^^

ถุถุถุถุถุถุถุถุถุ

ถุย เอ๊ย ถูกต้องนะคร๊าบบบบบบบบบบ

ใช่แล้ว เพี้ยนมาจาก Screw Driver นั่นแหละ

รอรับรางวัล "ใบจักรตัดมือ กุด สามหมื่น" ได้เลยครับ

มาเอาเองนะ ไม่มีการจัดส่งใด ๆ

4. GOF C110

GOF C110 New Member Member

319
    2
    0
    :eek: :eek: :eek: ไม่น่าเชื่อก็ต้องเชื่อ เพราะท่านไข่เฉลยแล้ว

เอาอย่างงี้ไม๊ โลโก้รอบต่อไปออกแบบมาให้เป็นรูป " สกรูไร และโดนัท ผสมกัน อยู่ในรูป "

มันคงสวยดี :D

5. เอ๋ C210

เอ๋ C210 New Member Member

25
    0
    0
    เซ็งเลยโดนแย่งเฉลยไปซะแล้ว:) แต่สติ๊กเกอร์ทำแบบที่คุณก็อลฟบอกก็คงจะฮาดีนะครับ:D

6. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    หาเรื่องไปโรงพยาบาลอ่ะเด่ะ บึกขนาดนั้นกลัวเหล็กได้ไงฟะ .....:D

หาไวๆละกัน

7. BaHaMaS

BaHaMaS New Member Member

1
    0
    0
    ผมขอตอบด้วยนะครับผมนึกถึงถนนโล่งๆที่สามารถใช้ความเร็วได้อะครับ(คนๆนึงที่มี"Skyline"อยู่ในฝัน)

8. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    :eek: :eek: เข็มขัดมันสั้นไปเลยคาดไม่ถึง:D :D

9. ฮะใหม่ฮับ

ฮะใหม่ฮับ New Member Member

17
    0
    0
    แล้วที่ผมเคยอ่านเจอมันมั่วหรอ.....งง...ซากูไร...สกายไลน์..เอ้า หยวนๆๆ

10. khaigtr

khaigtr New Member Moderator

73
    1
    0
    ไม่ได้ยกตัวเองนะ
    แต่ว่าเรื่องประวัติเนี่ย คนเขียนบางคน แค่ไปอ่านๆมาแล้วเอามาเขียน บางทีสักแต่ว่าเขียนๆขายไปงั้นๆ
    คนอ่าน เลยไปจำมา แล้วเข้าใจผิดเพราะหนังสือเนี่ยมีเพียบครับ

อีกอย่างคนเรา อ่านหนังสือเล่มแรก จะจำเล่มนั้นขึ้นใจเลยครับ

ส่วนตาซากุไรนี่ หนังสือญี่ปุ่นบางเล่ม เอาประวัติมาลงต่อท้ายเลยนะครับ การ์ตูนบางเล่มก้เคยอ้างถึง ไว้เอามาให้ดูครับ

11. donutjovi

donutjovi Member Member

240
    1
    18
    ทำเป็นเล่นไป ภาษาญี่ปุ่นสำหรับพี่ไข่แล้วหมู ๆ
    เพราะเห็นว่าศึกษาจาก VCD มานับพันแผ่น

12. donutjovi

donutjovi Member Member

240
    1
    18
    แล้วได้ข้อมูลมาว่ายังไงล่ะครับ

13. tomazzu

tomazzu New Member Member

126
    1
    0
    ผม ก็ หลาย ร้อย file เห็น ร้อง แต่ อิไต อิไต ซี๊ดดดดดด . . . . .

14. notebabu

notebabu New Member Member

131
    0
    0
    ขออนุญาติขุดกระทู้ขึ้นมาหน่อยครับ..

เคยได้ยินเจ้านายเล่าให้ฟังว่า "แกไปเรียนอยู่ที่ญี่ปุ่น 30 กว่าปีก่อนนู้น แกชอบซิ่งรถเหมือนกัน....
    แกขับSkyline รุ่นอะไรจำไม่ได้แล้ว แกบอกว่ามันเป็นรถที่ช่วงล่างสุดยอดมาก การถ่ายน้ำหนักไม่ว่าคุณจะนั่งตรงไหน น้ำหนักก็จะเฉลี่ยลงตรงกลางรถ
    แกบอกผมว่า Skyline​
    ตอนแรกไม่ได้เป็นชื่อรถ แกบอกว่ามันเป็นโรงงานผลิตเครื่องบิน และก็มีเหตุให้ต้องเลิกสร้างเครื่องบิน(แพ้สงครามโลกรึป่าวไม่แน่ใจ)
    โรงงานSkyline นั้นก็เลยผันตัวเองมาสร้างรถยนต์ให้กับทางDatsun อะไรประมาณเนี้ยครับ..

ข้อมูลผิดพลาดยังไงต้องขอโทษด้วยครับ :D :D
    เพราะSkyline มันคือตำนาน ฉะนั้นตำนานย่อมมีผิดเพี้ยนได้..55

15. P.NEWMAN

329
    2
    0
    อืมม SKYLINE ช่วงล่างดี ขับดี ตัวถังแข็งแรง สมรรถนะเยี่ยม อันนี้เห็นด้วยครับ...

เพราะเจอมากับตัวเอง...

รถยุโรปบางรุ่นยังสู้ไม่ได้ ไม่ได้ยกเมฆเอง เพราะเคยอ่านบททดสอบจากนิตยสารชั้นนำสมัยก่อน ก็กล่าวไว้เช่นนั้น...

ผมถึงทิ้งท้ายไว้ในกระทู้ส่วนตัวว่า...

"ไม่ได้ขับ SKYLINE เพราะแค่ชื่อ SKYLINE"

"แต่ขับ SKYLINE เพราะมันคือ SKYLINE" !!!

พวกเราถึงหลงไหล "เส้นขอบฟ้า" อย่างถอนตัวไม่ขึ้นไงครับ...

จริงอยู่ SKYLINE มันก็ไม่ได้ดีที่สุดในทุกด้าน ไม่มีรถอะไรสมบูรณ์แบบทุกอย่าง "Nobody Perfect" ครับ...

แต่มันคือ "ความพอใจสูงสุดของพวกเรา" แค่นั้นเองครับ...

16. khaigtr

khaigtr New Member Moderator

73
    1
    0
    ข้อมูลที่ได้รับมาถูกต้องเลยครับ แต่ไม่ได้ชื่อโรงงารนสกายลายครับ

เดิม บริษัทชื่อ Tachikawa Aircraft ครับ
    ทำรถยนต์ขาย แล้วต่อมาตั้งชื่อบริษัทรถว่า Prince ถวายเจ้าชายครับ

พอพิษสงครามโลกจบ
    ญี่ปุ่นโดนแบนทางทหาร เลยไม่มีการสร้างเรือบิน หันมาทุ่มเททางรถ แต่ เศรษฐกิจไม่ได เลยควบรวมกัครับบนิสสัน

17. P.NEWMAN

329
    2
    0
    เออ เพิ่งนึกได้ว่ะ...

จะมี KDR30 ตัวแข่ง เห็นสติกเกอร์มันพิมพ์คำว่า...

"POWER BY PRINCE 2000" ว่ะ...

แล้วมีอยู่หลายคันด้วยนะ...

ไอ้ R30 มันยังมีเอี่ยวอะไรกับโรงงาน PRINCE อยู่หรือเปล่า...

จริงๆ เล่มที่มีประวัติอย่างละเอียดก็มีอยู่ แต่ไม่มีเวลาอ่านซักทีว่ะ...

อ. กุด สามหมื่น ตอบด้วย สงสัยจริง...
    :confused: :confused: :confused:

18. GOF C110

GOF C110 New Member Member

319
    2
    0
    อยากรู้มั่ง

ตอบด้วนนะ

19. o-bizaru

o-bizaru New Member Member

67
    0
    0
    อันนี้ขำๆนะพี่ไข่
    ถ้าผมยังไม่ได้อ่านเฉลย
    ผมจะตอบว่า
    คนคิดชื่อ
    มันขับรถไปสุพรรณ
    โดยขับไปสายเอซีย
    ตอนขับไปมันก้เปิดเพลงขอบฟ้าของบอดี้สะเเลมฟังไปด้วย
    เเละอยุๆรถมันก้เสียเเถวๆทุ่งนา
    มองออกไปไกลสุดลูกหูลูกตาเหนเเต่เส้นขอบฟ้า
    เลยเป็นที่มาของสะกายลาย

20. tom_bk39

tom_bk39 New Member Member

53
    0
    0
    ไหนๆก็ไหนๆแล้วให้รู้ให้หมดไปเลยดีกา
    ดัสสันมาจากอะไรทำไหมต้องชื่อยี่ห้อนี้?
    แล้วทำไหมถึงเปลี่ยนชื่อนิสสันครับ?
    ช่วยผู้รู้ตอบหน่อยครับ
    จะได้รู้จริงกันไปเลย(แต่ถ้ารู้กันหมดแล้วก็ขอโทษด้วยนะครับน้องใหม่)

21. Marsza

Marsza New Member Member

396
    0
    0
    DAT ย่อมาจาก ชื่อผู้ก่อตั้ง 3 คนครับ Den Aoyama, และ Takeuchi ในปี 1914
    ต่อมาในปี 1931 เมื่อเขาได้ผลิตรถยนต์ขนาดเล็ก พวกเขาก็ตั้งชื่อให้ว่า 'son of DAT' จนกลายเป็น Datsun

datsun ถูกเปลี่ยนชื่อเป็น nissan เมื่อเปลี่ยนเจ้าของเป็น Nihon Sangyo ในปี 1934

22. tom_bk39

tom_bk39 New Member Member

53
    0
    0
    ขอบคุณคาบ ข้อมูลดีจริงๆๆ

23. tongta_tongjais

tongta_tongjais New Member Member

15
    0
    0
    ใช่อันนี้อะ เปล่ากั๊บ

ที่บอกว่าออกมอไซด์แล้วเขาแถมให้อะ ซากุราอิ <ซากุไร>

ซากุราอิ ชินนิชิโร่

24. l3obsohoT

l3obsohoT New Member Member

5
    0
    0
    พี่ๆๆ มีใครรู้ บ้างว่า nissan skyline gt-r kpgc10 ราคาเท่าไร ครับ หาได้ ที่ไหนในไทย คับ พีๆๆๆๆๆๆๆๆ ช่วยผมที่อยากไป ดูรถด้วยตา ตัวเอง คับ

25. tongta_tongjais

tongta_tongjais New Member Member

15
    0
    0
    ไม่มีที่สิ้นสุดเหมือน..เส้นขอบฟ้า

ที่บอกว่าที่มอไซด์แถมมาอะกั๊บเอาไว้ไขปะ อิอิ:cool:
    พี่ไข่กั๊บเดียวว่าว่าผมเข้าไปเอาไฟเลี้ยว พอดีโทรศัพท์พังเลยไม่ได้ติดต่อไปโทษทีกั๊บ หนู๋ต้อง ( รอการกลับมาของเจ้า เจแปน )

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 ตุลาคม 2010
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้