เทอร์โมสวิทช์เสื่อม...จะเกิดอาการยังไงบ้างครับ..

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย narong_joy99, 10 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. narong_joy99

narong_joy99 New Member Member

57
    7
    0
    เทอร์โมสวิทช์เสื่อม...จะเกิดอาการยังไงบ้างครับ..รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ..:rolleyes:

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    จะมีอาการรวนครับ

คือ ปกติ เทอร์โมสวิต จะสั่งให้พัดลมทำงานที่อุณหภูมิ ประมาณ 90 องศา

ถ้าเสื่อม หรือเริ่มรวน บางทีก็จะสั่งช้า บางครั้งก็ไม่สั่งเลย

วิธีสังเกตุ คือดูเกจวัดความร้อนในรถยนต์ ถ้าถึงประมาณ ครึ่งนึง แล้วพัดลมทำงาน แสดงว่าปกติ

แต่ถ้าขึ้นเกินครึ่ง แล้วพัดลมเพิ่งจะทำงาน แสดงว่า เทอร์โมสั่งช้าแล้วครับ

แต่ระบบระบายความร้อนอื่น ๆ เช่น หม้อน้ำ วาล์วน้ำ ต้องปกติน่ะครับ

3. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    มันอยู่ตรงไหนครับ เทอร์โมสวิทช์นี่

4. SONG-EK

SONG-EK New Member Member

288
    18
    0
    เคยซื้อมาเปลี่ยนเอง
    ความร้อนขึ้นเกือบสุดพัดลมพึ่งจะหมุนเล่นเอาเครียดเลย

5. aa_thegrace

aa_thegrace New Member Member

15
    1
    0
    อยู่ตรงวาวล์น้ำครับ โอ แถวๆท่อน้ำที่เข้าฮีทเตอร์อ่ะ ...

น้อง เอ ฮับ :eek:

10 SEC. ถูกใจสิ่งนี้
  6. Tp

Tp New Member Member

227
    48
    0
    :rolleyes:
    ตามนี้เลยครับ คราวก่อนผมก็เป็น แต่ของผมเป็น ๆ หาย ๆ นะ ลองไล่ไปทีละอย่าง
    แล้วพอเปลี่ยน เทอร์โม หายเลย

7. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ขอบคุณครับ เดียวลองเปลี่ยนดู สงสัยมันขี้เกียจทำงานแล้ว ทำแป๊บเดียวก็หยุด

8. Octillion

Octillion New Member Member

27
    2
    0
    ถ้ามันเจ๊งเลย พัดลมไม่หมุน หากขับเร็วความร้อนก็ไม่ขึ้น ถ้ารถติดๆ ความร้อนจะขึ้นเร็วมาก เกือบฮีต หัวใจจะวาย[​IMG]

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้