ไฟ abs & srs ขึ้นคับ

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย กุ่ยน้อย, 19 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    อยากทราบว่าค่าซ่อม abs $ srs ของ integra แพงมั้ยคับ แล้วไปซ่อมที่ไหนดี รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยคับ

1. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    ระบบ abs ของเราๆท่านในอินทิกร้าโดยมากจะเริ่มทะยอยเสียกันหมดแล้ว

บ้างก็มีเสียงดังแอดๆ บ้างก็มีไฟโชว์ บ้างก็หนักหน่อยน้ำมันรั่วออกมาจากกระปุก abs

ซึ่งถ้ามีแค่เสียงดัง แอดๆ แต่ไฟไม่โชว์อันนี้พอทุเลาสามารถทนใช้ต่อไปได้ไม่น่ากัวอะไร

แต่วันนึ่งไฟเกิดโชว์หรือมีน้ำมันเบรครั่วไหลขึ้นมา ก็เกิดอาการลนลานกันได้ครับ ...

ทางแก้ก็มีไม่มาก ตั้งแต่ ลองตรวจระบบทั่วๆไป ของระบบ abs อย่างฟิวส์ หรือการถอดใส่

back up fuse เพื่อรีเซตไฟดูเผื่อเซนเซอร์สกปรก จนถึงตรวจภายในระบบ ซึ่งเราๆท่านๆไม่น่าทำได้

ถ้าไม่มีคู่มือหรือถ้ามีก็นั่งแปลกันนานเพราะ abs เองก็สามารถเช๊คการกระพริบได้เหมือนเช๊คโคด

นั่นหละคับ และอาจต้องใช้ alb checker ร่วมด้วย เพื่อฟ้องว่าจุดไหนเสีย แต่สุดท้ายเมื่อทราบว่า

จุดไหนเสีย ก็ต้องทำการเปลี่ยนอะไหล่ ที่ที่ทำได้คงไม่พ้นศูนย์ซึ่งจะแทงทันทีว่า abs เสียแล้ว

ต้องซื้อใหม่ สนนราคาเท่าที่เช๊คมาก็ร่วมๆ 2 หมื่นมาพร้อมชุดสายเซนเซอร์ หรือบางศูนย์ดีหน่อย

มีความชำนาญพอก็จะซ่อมให้อันนี้อะไหล่ว่ากันทีหลังว่ามีไม่มีแต่ก็โนค่าตรวจเช๊คไปแล้วอาจเป็นพัน

หรือ ใช้วิธีถอดออกก็เป็นทางเลือกที่ดี แต่อาจไม่เหมาะกับคนที่ยังนิยมระบบเบรค abs เพราะเบรค

แล้วหักเลี้ยวจะลำบาก หรือ วิธีสุดท้ายก็คือหามือ 2 มาเปลี่ยน ตามเซียงกงมีเยอะ สนนราคาก็ 3000

ค่าเปลี่ยนก็ตะหาก....ไปเปลี่ยนตามร้านเบรคหรือ ศูนย์เช่นเดิม และ abs มือ 2 แบบนี้ โดยมาก

2ใน10ตัวที่อาจจะใช้ได้ โอเค ไม่เป็นไรที่ร้านให้เปลี่ยนจะเปลี่ยนกี่ทีก็ได้ ก็เสียเวลาวิ่งไปๆมาๆเอา

แต่ถ้าเจอตัวไหนใช้ได้ ก็อาจพาลเสียอีกใน 1 - 2 เดือน คราวนี้ร้านไม่รับคืนแล้วคับ..

เรื่องราวของระบบ abs เป็นอะไรที่ผมเห็นหลายคนตัดสินใจเอาออกมากกว่าสนนราคาค่าเอาออกก็ 2000

บวก prop vluve 1 ตัว 30 30 4040 3040 ก็เลือกเอา 500 บาท รวม2500 จบเลยคับ

ไม้ได้มีระบบ abs ก็ไม่ได้สร้างปัญหามากมาย ความสำคัญหากอยู่ที่เราขับรถอย่างระมัดระวัง

เพราะถ้าหวังพึ่งระบบ abs หรือ airbag คงไม่ดีแน่ .....

ส่วนไฟ srs อันนี้ของ airbag ขึ้นมาได้ยังไง

ก่อนหน้านี้ทำอะไรกับพวงมาลัยรึปล่าวคับ ถ้าไม่ได้ทำอะไร อาจเบื่องต้นง่ายๆอย่างการถอดขั้วแบต

ซักพัก แล้วใส่ใหม่ ถ้าไม่หายก็ลองถอดและเสียบปลั๊กที่กล่อง srs ดู(อยู่ใต้อคอนโซนช่วงหลังวิทยุ)

และไม่หายก็ถอดเสียไปเรื่อยๆ ทุกปลั๊กคับจนถึงเกจหน้าปัทม์เลย (คู่มือสอนมา) ซึ่งมุมมองผม

ไม่หาร้านไดฝีมือดีที่เคยจับระบบของเครื่องวีเทคก็พึ่งศูนย์อีกแล้วครับ น่าจะช่วยได้ดีง่ายกว่า

และระบบนี้ก็เป็นอีกระบบนึงที่ผมเอาออก...อาจสงสัยว่าทำไมผมขยันเอาออกจังเหตุผลง่ายๆว่า

ผมแต่งรถไปโดนส่วนที่เกะกะเลยเอาออก เพราะข้อดีนอกจากมันจะไม่โชว์ให้กวนใจ

ผมก็ไม่ต้องนั่งเซอร์วิสมันเวลาที่เสียรอบต่อไปอีกเลยเพราะตัดระบบมันออกนี่เอง.....ไม่ทำตามก็ได้

ทางแก้ผมแนะนำเบื่องต้นด้านบนให้บ้างแล้วยังไงลองถามเพิ่มเข้ามาดูคับ.....

2. Kentakky

Kentakky Member Member

166
    2
    18
    ผมไม่มีประสบการณ์ตรงนี้ แต่แนะนำให้ลองเช็คอุปกรณ์และระบบไฟเบื้องต้นที่อู่ช่างที่ชำนาญ เช่น autoway, speedway, speed R (ไม่ได้เป็นหน้าม้านะครับ แต่นะนำอุ่ honda ที่รู้จักให้) แต่ความเห็นส่วนตัวของผม ลองเช็คเบื้องต้นดู และให้เค้าสรุปราคาให้ ถ้าเกิดสามารถซ่อมไหวแนะนำให้ซ่อมให้ใช้งานได้ปกติครับ อุปกรณ์พวก ABS,SRS ทางวิศวกรที่ออกแบบวิศวกรรมทำมาให้ใช้งานตามspec รถแต่ละรุ่น เมื่อมีแล้วก็นำมาใช้ให้เกิดประโยชน์ครับ

3. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ข อ ง ป๋ ม ไ ม่ เ สี ย ค รั บ

เ เ ต่ สั่ ง ถ อ ด อ อ ก ไ ป เ เ ล้ ว . . . มี ABS เ เ ล้ ว เ บ ร ก ลึ ก ห รื อ เ ข้ า ลึ ก ที่ ไ ร มั น . . . เ สี ย จั ง ห ว ะ ทุ ก ที :D :D :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้