ขอเชิญอาสาสมัครทุกมูลนิธิ ในพื้นที่ บกน.4 ร่วมกันแสดงความคิดเห็นกันหน่อยนะ เกี่ยวกะการออกว.4

การสนทนาใน 'Rescue Club Thailand' เริ่มโดย SEED_SIRIN, 18 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SEED_SIRIN

SEED_SIRIN New Member Member

23
    0
    0
    แค่คุณทำกู้ภัยในพื้นที่ บกน 4 ก้อขอรบกวนมาแสดงความคิดเห็นกันหน่อยนะ

2. Te'@RescueClubThailand# 1

Te'@RescueClubThailand# 1 New Member Moderator

378
    12
    0
    มาอธิบายให้ น้องๆเด็กๆ ที่มีใจให้ กู้ชีพ กู้ภัย เข้าใจหน่อยนะ...เชิญๆๆๆ

3. black-magic

black-magic New Member Member

164
    0
    0
    บกน4เป็นพื้นที่มีปัญหามากที่สุด แต่อย่างไรก็แล้วแต่ไม่มีใครอยากให้มันเกิดหรอกครับ ใจเย็นๆแล้วทุกอย่างจะดีเอง 555

4. E20MHG

E20MHG New Member Moderator

824
    2
    0
    เบื่อจะตอบคำถามแนวนี้แล้วครับ แนะให้ใช้หมวดค้นหา ค้นเอาจากกระทู้เก่าๆนะครับ ...

5. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ตามมาดูและฟังครับ

6. เริ่มที่ผมก่อนแล้วกัน

ได้ยินและได้รับรู้เรื่องต่างๆแบบนี้มานานแล้ว

โดนทั่งคนไกล้ตัว และ โดนกับตัวเอง ไอ้ประเภทหาเรืองตามไปปิดที่ร.พ.

แต่พอร้อยเวรตามมาที่ร.พ.รีบขับรถหนีแทบไม่ทั่น มาหาเรื่องกันแบบนี้

ทั่งที่ไม่เคยมีเรื่องกันมาก่อน ความรู้สึกในตอนนั้นต้องการที่จะเอาคืน และ อยากที่จะ

ล้างแค้นมากๆ คิดว่าจะเอาน้ำมันไปเผารูปปั้นหรือเทวรูปศักสิทธิที่คุณเคารพนับถือ

หรือ จะยิ่งมั่วใครก็ได้ที่ใส่ชุดสยามรวมใจ ตอนนั้นคิดที่จะทำ และ หาคนที่จะทำไว้ได้แล้ว

แต่คิดต่อไปว่า ทำไปแล้วเพื่ออะไร ใครได้อะไร ทำไปแล้วก็ไม่มีประโยนช์

เดือดร้อนกันทุกๆฝ่าย คิดต่อว่ายิ่งเราล้างแค้นจองเวรกันไม่เลิกก็ยิ่งทำให้สถานการณ์แย่ลงไปอีก

คิด และ บอกตัวเองให้ปล่อยวาง ปล่อยวาง ให้อภัย ให้อภัย ทำเพื่อคนเจ็บ

ทำเพื่อคนที่ต้องการรอความช่วยเหลือจากเราอยู่ ผมยอมรับว่าที่ทางมูลนิธิสยามรวมใจ

กลับมาเปิดอีกครั่งทำด้วยเจตนาที่ดี ต้องการช่วยเหลื่อประชาชนผู้ได้รับบาดเจ็บ

แต่คุณกลับถูกอาสาในพื้นที่มาหาเรื่องก่อน เช่น กลับมาโดนแน่ เอาความแค้นในอดีต

อคติความคิดแบบนักเลงมาใช้ ซึ่งตรงนี้ผมยอมรับว่ามั่นเป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง ปลาเน่าเพี่ยงไม่กี่ตัว

ทำให้คนอื่นๆที่ตังใจเดือดร้อนกันทั่วหน้า ผมเองต้องกราบขอโทษแทนสิ่งต่างๆที่เกิดขึ้นด้วย

แต่ไม่รู้จะทำยังไงจริงๆ แต่สิ่งๆหนึ่งที่จะให้คนในสังคมหรือให้ประชาชนยอมรับในองค์กร

ในหน่วยงานของเรา คือความดี การให้การช่วยเหลื่อโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน เพราะประชาชน

เค้ามองออกว่าอันไหนคือ กู้ชีพ กู้ภัย หรือนักเลง.............

ฝากถึงผู้บริหารของสยามรวมใจอีกเรื่องครับ เรื่องการแต่งตัวของเจ้าหน้าที่กู้ชีพ

และ เรื่องอุปกรณ์กู้ชีพผมว่าควรให้ความสำคัญในเรื่องของอุปกรณ์ให้มากกว่านี้

เพราะอุปกรณ์คือปัจจัยหลักที่จะทำให้งานกู้ชีพมีประสิทธิภาพ

นอกเหนือจากทักษะความรู้ความสามารถ

7. ผมขอระบายความอึดอัดในใจที่เก็บไว้มานาน

แล้วในกรณีของเหตุวันที่ 14 มี.ค. 51 ที่ผ่านมามันหมายความว่าอย่างไรครับ อาสาของกรุงเทพ

ให้การช่วยเหลือผู้บาดเจ็บถนนรามคำแหง ใกล้กับมูลนิสยามรวมใจ น.พยาบาลคันที่ 1ของสยามว.10

ตำรวจสังให้น.พยาบาลคันที่1 ดำเนินการเนื่องจากเป็นรถพยาบาล อาสาของกรุงเทพก็ยอมให้

น.พยาบาลคันที่1 ดำเนินการเนื่องจากอุปกรณ์พร้อมมากกว่าและเห็นว่าเป็นรถพยาบาล

หลังจากตำรวจออกจากที่เกิดเหตุอาสาของกรุงเทพกลับถูกยิง มันหมายความว่าอย่างไร.........

แต่พอถูกเอาคืนมั่งกลับมาทำเป็นโวยวายให้คนโน้นคนนี้มาทำข่าว ทำไม่คิดว่าเวลาไปทำคนอื่นแล้ว

โดนทำอย่างนี้บ้างรู้สึกอย่างไรแล้วประเภทที่ว่ารถน.พยาบาลออกว.4ว.25 แล้วต้องมีรถอาสา รถนอก

วิ่งตามประกบดูแล้วไม่เหมาะการการทำงานเพื่อช่วยเหลือผู้ได้รับบาดเจ็บเลยนะครับ.............

สุดท้ายผมยอมรับว่าทุกหน่วยงานมีทั่งคนดี และ คนไม่ดี แต่เมื่อคนไม่ดีมาหาเรื่องกันแบบนี้แล้วจะให้

คนดีที่ตั้งใจทำงานรู้สึกแบบใด

8. ตั้น

ตั้น New Member Member

948
    0
    0
    อืมมม...ครับ

9. Te'@RescueClubThailand# 1

Te'@RescueClubThailand# 1 New Member Moderator

378
    12
    0
    เชิญ เสนอความคิดเห็นกัน ที่นี่เปิดกว้างให้ทุกคน
    แต่กรุณาอย่าเข้ามาโพสคำหยาบ ยุแยง ให้เรื่องราว
    ต่างๆบานปลายออกไปมากกว่านี้

ส่วนตัวของ 001 ของดแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับ
    เรื่องใน เขต บก.น. 4 ชั่วคราว หรือบางที
    อาจจะไม่กล่าวถึงเลย เบื่อ.....​

10. E20MHG

824
    2
    0

ระบายหลายบอร์ดเลยนะครับ จำถ้อยคำได้ ~~~

11. RescueClubThailand#201

RescueClubThailand#201 New Member Member

105
    1
    0
    เรื่องของคนในพื้นที่ เราอยู่นอก จะขอเพียงรับฟัง

12. ใช้ครับพี่ผมเองได้โพสไว้ในหลายกระทู้เหมื่อนกันครับ

แต่ที่ผมเขียนออกมาทั่งหมดเพราะโดนกับตัวเองจริงๆ

ผมต้องกราบขอโทษในบางข้อความ และ บางประโยคที่ฟังดูแล้วใช้คำ หรือ วาจาที่ไม่สุภาพ

เราไม่เคยหาเรื่องใคร เจอในที่เกิดเหตุ หรือ ว.10ในที่เกิดเหตุก็ยิ่มให้กัน หรือช่วยกันทำคนเจ็บ

แต่บางครั่งก็โดนตามมาเรื่องที่ร.พ.ผมมี่มาแค่เจ้าหน้าที่กู้ชีพ 2 คน กับผม อาสาสมัคร 1 คนแต่อีกฝ่าย

มากันเกือบ 30 คนตะโกนด่าเหี้ยสัตว์กันหน้าร.พ.แถมยังโชว์ว่ากูเหน็บปืนกันอีกแบบหนี้คนในร.พ.

จะมองว่าคุณเป็นอะไร เป็นอาสากู้ภัย หรือ นักเลง แต่โชคดีที่อยู่ๆตำรวจเลิกว.10ในที่เกิดเหตุ

ตามมาจดชื่อที่ร.พ.ไอ้พวกที่ตามมาหาเรื่องก็รีบขับรถหนีออกไป โชคดีของผมที่ตำรวจมาที่ร.พ.

ไม่งั่นผมคงโดนที่ร.พ.แน่ๆ....................

ป.ล. ผมยอมรับว่าทุกหน่วยงานมีทั่งคนดี และ ไม่ดี แต่คนที่ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องเช่นผม และ ทีมงานคนอื่น

ตอนนี้คงต้องดูแลตัวเองให้ดี เพราะไม่รู้เราจะโดนกับตัวเองในวันไหน คิดแบบนี้ยอมรับครับว่าท้อ

เหมื่อนกัน ต้องระวังพวกคนเมา ขณะทำในที่เกิด แล้วต้องมาเจอแบบนี้อีก.........ไม่รู้จะทำไงดี..............

13. Te'@RescueClubThailand# 1

378
    12
    0
    ไม่รู้จะพูดอะไร.........ก็คงบอกได้แค่
    ว.4 โดยสวัสดิภาพ ดูแลตัวเองดีๆ ​

14. ตั้น

948
    0
    0
    ว.4กันโดยปลอดภัยนะครับเอาใจช่วย

15. AKE@RCT#078

AKE@RCT#078 New Member Member

6
    0
    0
    พื้นที่สีแดง มีมือที่สาม สี่ ห้า คอยสร้างสถานการณ์
    อย่างไรก็ตาม พื้นที่นี้ ปัญาจะหมดไป ถ้าเรายิ้ม และหันหน้า มาร่วมมือกัน
    ปรับเปลี่ยน กิริยา ท่าทาง ให้ดูเป็นมิตร กันมากขึ้น
    ใครพูดไม่ถูกหู ก็อย่าสนใจ ปล่อยเขาไป ให้เขาบ้าไปคนเดียว
    ทุกคนเป็นคนดีครับ ถ้าเป็นคนไม่ดี คงไม่อุทิศตน สละเวลามาช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์
    :cool:

16. black-magic

164
    0
    0
    ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ไม่รู้จะพูดอะไร
    แต่ที่ผมเจอมาคือโดนมูลนิธิใหญ่มูลนิธิหนึ่งไล่ตีไล่ทุบรถ ทั้งๆที่แค่ขับผ่านไม่ติดสติกเกอร์ติดแต่สัญญาณไฟฉุกเฉินอย่างเดียวยังโดนไล่ทุบรถเลย อย่างนี้มันหมายความว่าไง ทั้งๆที่ผมไม่เคยไปไล่ตีใครเหมือนคนอื่น วันนั้นถ้าคนในมูลนิธิใหญ่ตร
    ข้ามาเล่นงานผม ผมคงเจ็บหนักแน่
    เลยเพราะต่อสู้ไม่ได้เขามากันตั้ง 2 คันรถแถมยังเปิดไฟวิ่งมาเลย ขอถามหน่อยเถอะว่า
    มูลนิธิใหญ่ๆเขาอนุญาติให้ อาสาในมูลนิธิเปิดไฟไล่ตีมูลนิธิเล็กเหรอ
    แล้วที่ขับรถไปชนชาวบ้านที่ร่วมทางล่ะเป็นไง จะมาบอกว่าออกเหตุแล้วผลาดเหรอ
    คุณยังทำให้ผู้ร่วมทางเกิดความเสียหายแล้ว ยังจะไปทำอะไรได้อีก
    ถามอีกข้อ มูลนิธิเล็กๆมีหรือจะกล้าต่อสู้กับมูลนิธิใหญ่ๆก่อน
    มันเป็นไปไม่ได้หรอกนะว่าเด็กจะตีผู้ใหญ่ก่อน เขามีแต่ผู้ใหญ่จะรังแกเด็ก
    น่าเบื่อมูลนิธิที่ใช่สื่อเพื่อเข้าข้างตัวเอง
    เขียนมาว่าสยามไปขับรถ จยย ไปไล่ชน ถามหน่อยถ้าเป็นนายขับรถ จยย ขับไปไล่ชนเขานายจะเจ็บ
    ไหมแล้วนายจะไปไล่ชนเขาทำไม อยู่นอกพื้นที่คนก็น้อยกว่า นายคิดว่าพวกเขาจะซ้าไปถ้า
    ด่าชาวบ้านเขาไหมถามหน่อยเถอะ
    สรุปผมเบื่อครับที่จะมานั่งตอบปัญหาว่าทำไมเขาถึงตีกัน
    แน่จริงเอาตัวใหญ่ๆมานั่งคุยกันต่อ สาธารณชนสิ มาเถียงกันให้รู้เรื่องไปเลยว่าตีกันทำไม
    จะงี่เหง่าอีกนานไหม ถ้าเลิกตีไม่ได้ก็ให้ รถ รพ.ทำอย่างเดียวไปเลยดีไหมจะได้ไม่ต้องมาตีกัน

17. INSOLENT

INSOLENT New Member Member

1,444
    3
    0
    ทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุด ดีกว่า ว่ะ เบื่อเด็ก กางเกง เปียกเยี่ยว เรื่องเล็กๆ เอามาคิดให้ มากเรื่อง

18. ตั้น

948
    0
    0
    จบ.....

19. Te'@RescueClubThailand# 1

378
    12
    0

ตอบเป็นข้อๆเลย....
    - เรื่องที่โดนไล่ตี ไล่ทุบรถ เคลียร์ให้แล้วจบ สาเหตุที่ทำเพราะ
    เห็นใส่ชุดหน่วยงานลงไปในที่เกิดเหตุ.......อย่าบอกนะว่าไม่มี..!!
    - ที่เค้าขับไล่จนไป ว.40 กับผู้อื่นนั้น เรียกว่า เวรกรรม กรรมตามทัน
    - ที่ว่ามูลนิธิเล็กๆไม่เคยตีมูลนิธิใหญ่ก่อนนั้น ถามหน่อยว่าเคยอยู่ตอนที่ตีไม๊
    หรือว่าอยู่แต่ตอนที่โดนตี ไม่ว่าเล็ก หรือ ใหญ่ ถ้าคนมันจะตี จะเล่นมันไม่สน
    หรอกว่าเล็ก ใหญ่ รู้แต่ว่า " นี่ถิ่นกู เขตกู " .......ใช่ไม๊ลองไปถามดู....ถ้าไม่ใช่
    เอาเท้ามาลูบหน้า 001 เลย...!!!
    - เรื่องการใช้สื่อ มันก็มีกันทุกหน่วยงาน อยู่ที่ว่าจะใช้กันทางไหนอย่าบอกว่า
    ไม่เคยใช้นะ......??
    - เอาตัวใหญ่ๆ หัวหน้ามาคุยกัน........คุยไปก็เท่านั้น แค่รับรู้ ทุกอย่างมันอยู่ที่
    บุคลากรมากกว่า ทุกหน่วยงานมีทั้ง ดี เลว ปะปนกันไป หาที่มันดี 100 เลว 100
    ไม่เจอหรอก เสียเวลาหา

สรุป.........ว.4 ด้วยความระมัดระวัง หน่วยกู้ภัยคือท่าน หน่วยสร้างภัย ไร้ตัวตน
    มันพร้อมจะตีหัวคุณตลอดเวลา เตือนได้เท่านี้ เพราะ ผมเปลืองตัวกับเรื่องพวก
    นี้มามากพอแล้ว ห่วงพวกคุณมากกับกลายเป็นหวังร้าย เพราะฉะนั้นคุณก็ระวัง
    กันเอาเองบ้างก็แล้วกัน ...... จำไว้ว่า " คนเก่งไปอยู่โลกหน้ากันหมดแล้ว ".....

20. Te'@RescueClubThailand# 1

378
    12
    0
    ก็ดีใจด้วยที่ได้เป็นหนึ่งในผู้บริหาร หน่วยงานของคุณ
    ก็ขอให้ความตั้งใจที่จะพัฒนา หน่วยงาน ให้ดีขึ้น
    ให้เป็นระบบ ระเบียบ ดูแลอาสาฯ เจ้าหน้าที่ ให้ปฏิบัติ
    ตัวให้ถูกต้องอย่างที่คุณหวังไว้​

21. RescueClubThailand#201

RescueClubThailand#201 New Member Member

105
    1
    0
  22. SEED_SIRIN

SEED_SIRIN New Member Member

23
    0
    0
    มันจะเหมาร่วมไม่ได้หลอกว่ามูลนิธิไหนดี มูลนิธิไหนไม่มี
    เรื่องแบบนี้มันอยู่ที่ตัวของการประพฤติตัวของคนมากก่าจิงไหม
    ถ้าช่วยกันจิงๆ มันก้อจะไม่มีเรื่องราว ตี กัน หลอก
    ถูกมะ

23. Te'@RescueClubThailand# 1

378
    12
    0
    ถูกต้องตามนั้น............ตามที่คุณน้องเข้าใจ.......แจ่ม...!!

24. black-magic

164
    0
    0
    เหมื่อนไหร่คนของ3มูลนิธิจะเข้าใจกันเสียที เบื่อว่ะ
    เราอยากจะเข้าไปที่เกิดเหตุแล้วก็พูดว่า นี่ร่วม เราเอากล่องยามาสนับสนุน
    ถ้ารถนายไม่สามารถดำเนินการได้ เอาใส่รถ น.พยาบาลของเราไปก่อนดีไหม
    หรือ เอ้าตึ้งเราทำแผลเบื่องต้นแล้ว นายมารับไปทีเรามารถ แมงกาไซค์เอาไปส่ง
    ไม่ได้นายรับช่วงต่อไปนะ
    เมื่อไหร่จะได้พูดอะไรทำนองนี้ว่ะ เซงว่ะที่ไม่เคยจะได้พูดสักที
    มันแต่กระทืบกันอยู่ได้ 55555

25. INSOLENT

1,444
    3
    0
    งั้นขอให้ทุกคนที่อยู่ในที่นี้ ทำตัวเป็นแบบอย่างที่ดีก่อน นะครับ แล้วที่เหลือก็จะตามมา การกระทบกระทั้ง กันมันยังไงก็ต้องมี ฟุตบอลยังต่อยกันเลย คนดูเป็นแสนคน นะครับ โปรดเข้าใจกันหน่อย

26. E20MHG

824
    2
    0
    ต้องยอมรับความจริงถึงเหตุผลลึกๆ ...

27. ตั้น

948
    0
    0
    อืม....ไม่มีคำพูดด

28. RescueClubThailand#201

105
    1
    0
    จะดีจะร้าย ก้อคนเหมือนกัน ท่าร้ายนักก้อ....ซะ

29. INSOLENT

1,444
    3
    0
    บ่อยมันไป เถอะ ครับ เดี๋ยวมันก็ตายโดยธรรมชาติ ลงโทษ

30. RescueClubThailand#201

105
    1
    0
    ก่อนที่ธรมชาติจะลงโทษ ขอลงโทษมันก่อนได้ป่ะ :D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้