ช่วยเลือกหน่อยคะ integra VS CRX

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย น้องยิ้ม, 9 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    กำลัง อยากได้รถ Honda CRX กับ Honda integra คะ
    ไม่รู้ว่าเลือกคันไหนดีคะ

ชอบทรง CRX มาก น่ารักดี ไว้ขับ ไปเรียนคะ
    อยากได้รถไม่เหมือนคนอื่นคะ จะเอาไปทำสีชมพู

ไม่เน้นแรงคะ (jazz คันเก่า แม่ ยืมไปใช้แล้ว T-T)
    integra ก็สวยดี นั่ง ได้ หลายคนด้วย
    แต่เห็น แต่ พี่ๆ หนุ่มๆทั้งนั้นเลย (หนุ่มเหลือน้อย หรือเปล่าคะ) ไม่เห็นมีผู้หญิงใช้กันเลยคะ

เลือกไม่ถูกคะ

ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

ลิงค์ CRX คะ
    http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=K200717018&row=2#

1. fugiyama

fugiyama New Member Member

223
    3
    0
    เรื่องแบบนี้แล้วแต่ชอบอะครับ ชอบแบบไหนเลือกแบบนั้นเลยครับดีที่สุด

2. The Answer

The Answer New Member Member

148
    2
    0
    CRX เป็นรถที่น่ารักดีครับ เปิดหลังคาได้ เก๋ดี

แต่เรื่องของหลังคาำำไฟฟ้าอะครับ ต้องดูให้แน่ใจ เห็นมีปัญหากันหลายคันอยู่ เสียทีซ่อมแพง เห็นหลายคนขายทิ้งเพราะขี้เกียจซ่อม

3. Red-ES

Red-ES New Member Member

18
    0
    0
    เท่าที่รู้มา crx ชอบมีปัญหาตรงหลังคาครับ อย่างที่บอกซ่อมทีอ้วกเลยครับ
    แต่ก็ยังดีที่มีแบบ manaul ให้ แต่ก็ไม่ค่อย work นะ ของอย่างนี้แล้วแต่ชอบ
    ครับ
    crx เครื่อง 1600 (b16a) เกียร์ a/t เยอะมาก เกียร์ m/t มีน้อย
    integra เครื่อง 1800 (b18c) เกียร์ a/t น้อยมากๆๆๆๆๆๆ เกียร์ m/t ตรึม

4. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    สวัสดีครับ.....น้องยิ้ม

นี่ก็เป็นอีกกระทู้ที่ผมต้องแนะนำเช่นกันในเรื่องของการถามคำถามเชิงเปรียเทียบระหว่ารถ 2 รุ่นคับ

ว่าการถามแบบนี้จะก่อให้เกิดความแตกแยกระหว่ารถทั้ง 2 คลับได้ หากผู้ใช้ CRX เข้ามาดูแล้ว

ส่วนใดที่อินทิกร้าบอกไปแต่ไม่มีคำชี้แจงที่ดีกว่า.....

ผมคงต้องบอกเหมือนเดิมว่า อยากให้รับเอาคำแนะนำเกี่ยวกับอินทิกร้าไปเปรียบเทียบเอาเอง

โดยการถามเพียงคำถามที่เกี่ยวกับอินทิกร้าเท่านั้นคับ...

ลิงค์นี้จำเป็นสำหรับ น้องยิ้ม ตั้งใจอ่านให้เยอะๆ อ่านให้มากๆ หรือควรอ่านให้ครบทุกกระทู้ทุกหน้า

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=127906

ถ้าชอบและมีใจรักในอินทิกร้าจริงๆ เพราะเท่าที่ดูเหมือนจะชอบ CRX ซะมากกว่า ...

อันนี้ไม่เป็นไร แต่การจะซื้อรถรุ่นไหนก็แล้วแต่ข้อมูลต่างๆเป็นสิ่งจำเป็นมากมันไม่ใช้รถตลาด

จึงควรที่จะซื้อแล้วเก็บรักษาให้ดีๆ .....

อินทิกร้าเป็นรถที่มีความแตกต่างจากแจ๊สที่ชัดเจนก็เรื่องของปีที่ผลิตดังนั้นสะภาพของรถเป็นบทบาท

สำคัญให้ น้องยิ้ม หารถสะภาพดีได้ยากขึ้น นั่นก็ยังไม่ใช้เรื่องใหญ่เมื่อรู้จักกับบอร์ดนี้แล้วทุกอย่างก็ง่าย

อะไหล่ และ การบำรุงรักษา ที่ดูน่าเป็นห่วงสำหรับรถอย่างปี 94 ก็หมดไป ....

ส่วนเรื่องผู้หญิงไม่ใช้อันนี้ผมมองว่าน่าจะเป็นปัจจัยจากตอนแรกมากกว่าซึ่งอย่างที่บอกมันไม่ได้

น่ากัวอะไร เพราะถ้าได้ลองคุยกับ คนใกล้ชิดผู้ใช้อินทิกร้าจะรู้ว่าบ้านพวกเค้านั้นมีอะไหล่อยู่มากมาย

อะว่ากันไป....

สำหรับบอร์ดอินทิกร้า ผมเสนอรถเดิมให้ไปแล้วกัน เป็นเกียร์ธรรมดา ดูจากรูปสะภาพดีเช่นกัน

เพราะโดยมากเวลาดูรถสามารถชักชวนกันไปดูให้ได้ไม่เสียตัง....

http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=K23075005&row=2

แต่ขอบอกก่อนว่าคันไหนผมบอกว่าสวยมันจะไปเร็วจี๋

และซึ่งถ้างบประมานนี้เพื่อนๆในบอร์ดนี้ก็มีขายอยู่หลายคัน........

ใช้ข้อมูลตัดสินใจเยอะคับ ไหนๆก็มามีใจให้อินทิกร้าเป็นตัวเลือกแล้วระยะยาวของรถเป็นสิ่งสำคัญ

นอกจากความอยากได้และใจรักทั้ง 2 รุ่นนี้ ....

5. Ole'

Ole' Active Member Member

266
    33
    28
    รุ่นนี้ผมว่าหาตัวถังสวยๆยากครับ แล้วจุกจิกน่าจะเยอะพวกขอบยางประตูหน้าต่างเห็นเปื่อยหรือฉีกทั้งนั้น หลังคาก็กลไกเยอะ ราคาแถมแรงอีกต่างหาก เกือบ6แสน ผมว่าหาIntegra ราคา5แสนกลางๆแต่งTypeRแล้ว ผมว่าสง่างามกว่าเยอะครับ

6. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    :doh:

7. Red-ES

Red-ES New Member Member

18
    0
    0
    ถูกต้องนะคร๊าบ

8. Jimmy is ba

Jimmy is ba New Member Member

73
    1
    0
    เอาประสพการณ์ส่วนตัวนะครับผมเคยใช้ทั้ง 2 คันเลยน่าจะรู้ดีว่าข้อดีข้อเสียคืออะไรบ้างนะครับ
    1 crx delso เนี่ยครับจะบอกว่าเป็นรถที่สวยงามมากๆ ภายนอกและภายใน แต่มีขนาดที่เล็กมากๆ เต็มที่ 2 คน ครับเหมาะสำหรับคู่รักมากๆ อายุค่อนข้างไกล้เยงกัน มีขนาดเครื่อง คือ 1600 หรือ b16a ที่เรารู้จักกันดีนี่แหล่ะ และเป็นเกียร์ออร์โต้ซะส่วนใหญ่ครับ สามารถเปิดหลังคาได้และส่วนใหญ่ระบบเปิดอัตโนมัตจะเสียหมดแล้วจึงต้องใช้มือเปิด และสามารถเปิดกระจกหลังเบาะได้ด้วยแต่มีปัญหาเยอะนิดนึงนะครับคือ 1. จะหารถสภาพกิ๊งๆ เนี่ยยากมากๆ เพราะส่วนใหญ่จะเอามาแต่งมาทำเครื่อง สัพเพเหระแปลนู่นแปลงนี่ และอายุของรถจะบอกว่าต้องมีโดนชนมาบ้างล่ะไม่มากก็น้อย 2. หลังคาส่วนใหญ่จะรั่วครับตรงขอบที่ระหว่างประทุนกับเสาเอยางตรงนั้นเนี่ยจะสึกเร็วมากเพราะถนนเมืองไทยจะขรุขระมากไม่เหมือนกับถนนที่ญี่ปุ่นที่จะเรียบซะส่วนใหญ่ การเสียดสีจะทำให้ยางกันน้ำตรงจุดที่ว่าฉีกขาดได้ง่ายจึงทำให้น้ำรั่วมากตอนหน้าฝนหรือล้างรถ แก้ปัญหาก้ได้คือต้องสั่งยางที่ว่านี่มาเปลี่ยนทุกๆ 6-8เดือน แต่จำราคาไม่ได้แล้ว 3.ตรงยางที่ว่าเนี่ยแหล่ะเวลาเราขับจะมีเสียง อี๊ดๆๆๆๆ ตลอดครับ 4. รถจะเก็บสำภาระได้น้อยมากโดยเฉพาะกับผู้หญิงที่แทบจะทิ้งตู้เสื้อผ้าไว้ในรถเลย5. การดูแลรักษาต้องใส่ใจทีเดียวพอพอกับ dc 2 นี่แหล่ะ
    และผมบอกเลยครับคุณแทบจะไม่ได้เปิดประทุนเลยเพราะนึกภาพในกทมว่ามลภาวะในกทมว่ามากขนาดใหน

สำหรับ dc 2
    ข้อเสียไม่น่ารักเท่า crx แต่ใช้ได้ทุกวัน ที่นั่งเยอะกว่า มีขนาดที่ใหญ่กว่ามาก เครื่องมีกำลังมากกว่า มีอะไหล่เยอะราคาไม่แพงมากถ้าไม่แต่เยอะ มีความรู้ให้เยอะจากบอร์ดแห่งนี้ แต่ส่วนใหญ่จะเป็นเกียร์ธรรมดา ราคาสูสีกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้