พวงมาลัยมั้ยครับพี่....พวงมาลัยย........

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย xikFmpN, 23 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    หลายวันที่ผ่านมามีคนโทหาผมและยังสงสัยกับพวงมาลัยว่ามันต้องยังไงบ้าง......

บ้างก็มีมาให้เปลี่ยนให้เรื่อยๆ ...

ย้อนไปซัก2ปีก่อน(หากใครซื้อรถทันช่วงนั้น)ของแต่งพื้นๆอย่างพวงมาลัยก็เริ่มเป็นที่นิยม

ในกลุ่มเราๆชาวอินทิกร้า....เนื่องด้วยสะภาพพวงมาลัยที่เก่าหลุดรุ่ยและสนนราคาค่าตัวของ

พวงมาลัย 98 ยังมีราคาสูงอยู่ไม่เสื่อมคลาย....

คนที่สามารถหาซื้อพวงมาลัย98ได้ก็ไม่มีปัญหาอะไรจับใส่ลงไปกันเลย หรือหา96ได้ก็ถูกจับใส่เลย

แต่มันไม่ง่ายหากใส่เองเนอะ ... สังเกตุว่าต้องหาคนใส่ให้กันทุกที....บางคนก็ไม่กล้ายุ่งเลย

เพราะมีคนคอยบอกเสมอว่า พวงมาลัยแอร์แบ๊กกับไม่แอร์แบ๊กใส่กันไม่ได้มันต้องมีคอหลอกตลับ

เคเบิ้ลเรียวราคาXXXXเอามั้ยเบิกใหม่มีนะ ส่งเงินมารอของชาตินึง....

หลายคนรู้จักท่านนี้ดี เอ่า เค้าไปดีแล้วก็ข้ามไปไม่ต้องสาวเดี๋ยวยาว ...

ด้วยยังมีการโทรหากันเรื่องนี้ก็เลยเอาขั้นตอนการเปลี่ยนพวงมาลัยมาแฉเพื่อให้พี่ๆน้องๆ

ที่ยังไม่ได้เปลี่ยนพวงมาลัย...หันมามองที่หลังหน้าปัทม์นิดนึงว่ามันเริ่มแย่รึยัง....

1. อุปกรณ์ก็มีตั้งแต่ ไขควงดอกจอกเบอร์ 30 หาซื้อแยกได้ไม่ต้องซื้อยกชุด
    ไขควงปากแฉก กากบาท และ คอไฟเลี้ยวซีวิก 92-93 หาซื้อได้ตามเซียงกงสนนราคาก็ 3-5ร้อยคับ

2. เริ่มจากแกะพลาสติกที่ครอบน๊อออก(ออต้องไม่ลืมที่จะตั้งล้อให้ตรงก่อนการทำงานนนะคับ)

3.ขันน๊อดครอบพลาสติกดอกจอกออก

4.ขันน๊อตดอกจอกออก

5.หน้าตาเหลี่ยมของน๊อต...มันไม่เหมือน6เหลี่ยมนะคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 ธันวาคม 2007
  2. xikFmpN

416
    16
    0
    6. แกะพลาสติกครอบน๊อตเพื่อเอาน๊อตดอกจอกออกแบบเดียวกันที่ฝั่งตรงข้าม

7. คราวนี้เมื่อเอาออกแล้วลูกแอร์แบ๊กก็จะหลุดออกมาก็ปลดปลั๊กsrs และ ปลั๊กแตร ออกให้เรียบร้อย

8. เรียบร้อยเราก็เอากากบาทขันน๊อตใหญ่ตรงกลางออก

9. เมื่อออกมาแล้วจะเหลือตลับเคเบิ้ลเรียว(ตลับสัญญานSRS)

10. ใช้ปากแฉกขันน๊อตเพื่อแกะกรอบคอพวงมาลัยออก

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 ธันวาคม 2007
  3. xikFmpN

416
    16
    0
    11. เมื่อแกะออกมาแล้วก็จะเห็นตลับSRSชัดขึ้นใช้ปากแฉกอีกครั้งเพื่อขันออกมา

12. มาร์คสีเหลืองตรงนี้แสดงให้เห็นว่าตลับนี้อยู่ที่จุดกลึ่งกลางหากใส่พวงมาลัยกลับไป
    ก็จะไม่หลงเรื่องการคืนไฟเลี้ยวคับ ไม่ต้องกลัวว่าของเดิมจะใส่กลับไม่ได้นะ หากจุดนี้ไม่อยู่ตงกลาง
    เราสามารถที่จะหมุนตลับไปมาเพื่อให้มาร์คมาอยู่ที่ตำแหน่งกลางได้...

13. แน่นอนคับตลับยังออกมาไม่ได้..หากไม่ปลดสายออกมาด้วยและเพื่อความสวยงามไม่รุงรังใต้คอ
    แกะแผงใต้คอพวงมาลัยอีกครั้ง (มี1จุดที่เก๊ะฟิวนะคับอย่าหลง)

14. ทันทีที่แกะแผงใต้คอพวงมาลัยออกมาก็จะเห็นปลั๊กเหลือที่ยาวมาจากตลับSRS
    ปลดออกซะให้เนียบร้อย

15. คราวนี้เมื่อปลดหมดแล้วให้นำเอาเจ้าคอซีวิกออกมาดูเห็นเดือยลองแดงนี่มั้ยคับนี่หละที่เราต้องใช้
    เนื่องจากสัญญานแตรที่เราปลดสายไฟออกไปเมื่อข้อที่ 7. เราสามารถใส่พวงมาลัยได้เลย
    แต่บีบแตรไม่ดังเจ้านี้คือสัญญานแตรที่เราจะเพิ่มเข้าไปคับโดยสัญญานแตรก็มีรออยู่ที่ตำแหน่งเดียวกัน
    กับของคอที่เราซื้อมาคับแกะออกจากตรงไหน เอาใส่ตรงนั้นได้เลย...

ข้อมูลเพิ่มเติม .... คอพวงมาลัยที่ผมได้มาส่วนมากไม่ใช้ของซีวิกครับเพราะต้องการเอาแต่
    เดือยทองแดง ซึ่งตอนนี้มีปัญหาเรื่องไม่สามารถคืนไฟเลี้ยวได้....อาจเกิดจากคอแต่ง..ไม่ตรงรุ่นซีวิก93
    หรืออีกส่วนน่าจะมาจากไม่ได้ใช้คอไฟเลี้ยวของซีวิก93แทนที่คอไฟเลี้ยวของอินทิกร้าคับคับ....
    น้องๆที่ยังไม่ได้คืนไฟเลี้ยวลองเดินหามาทำดูนะคับ...

4. xikFmpN

416
    16
    0
    16. เมื่อแกะเดือยทองแดงที่ซื้อมาออกก็มาแกะแกนไฟเลี้ยวที่คอของเรา
    (ซึ่งหากได้คอ93ซีวิกมาอาจยกใส่ทั้งคอดูคับและข้ามข้อ17-18ไป)

17. เมื่อขันน๊อตออกให้ใช้ปากแบนงัดออกด้านข้างคับไม่ใช่ยกขึ้นหรือดันลง

18. นำเดือยทองแดงที่ปลดจากคอที่ซื้อมาใสลงตำแหน่งเดียวกัน

19. เมื่อใส่แล้วก็ดันเข้าที่และขันน๊อดเหมือนเดิม

20.ประกอบแผงพลาสติกเข้าที่เดิม

5. xikFmpN

416
    16
    0
    21. มาถึงข้อนี้ใครที่เป็นพวงมาลัยซิ่งให้หาคอพวงมาลัยตามร้านประดับยนต์ หรือ เซียงกง ไรก็ตามแต่
    ใส่ลงไป โดยวางตำแหน่งให้ลงกลึ่งกลางและล๊อกน๊อดกากบาทไว้แบบไม่แน่นมากก็ได้เพราะหากไม่ตรง
    เราจะรื้อขั้นตอนนี้ใหม่ เพื่อวางตำแหน่งอีกครั้งหลังจากที่ลองวิ่งแล้วเกิดไม่ตรงศูนย์

22. เมื่อใส่คอแล้วก็เสียบสายแตรเข้ากับฝาแตรที่พวงมาลัยให้มา...ล๊อกน๊อตช่วง
    วงพวงมาลัยได้เลย ...เป็นอันเสร็จไปเทสวิ่งดู..หากตรงดีก็ กลับไปข้อ21.เพื่อล๊อกน๊อตกากบาท
    และร้อยน๊อตวงพวงมาลัยให้ครบอย่าแน่หนาคับ....

นี่อาจเป็นขั้นตอนเบื่องต้นคร่าวๆให้เกิดความเข้าใจขั้นตอนและกลไกลการทำงาน

ซึ่งเทคนิคการทำหลายคนที่เคยผ่านงานมาอาจทำได้ดีกว่านี้หรือมีขั้นตอนที่ง่ายกว่านี้ก็

แนะนำกันไปคับ...

6. The Answer

The Answer New Member Member

148
    2
    0
    หูย! มีปุ่ม NOS ด้วย :eek::eek::eek:

7. nikky@davil

nikky@davil New Member Member

1
    0
    0
    รวดเร็วจริงๆเลย ถามปุบตอบปับ ขอบคุณครับ

8. xikFmpN

416
    16
    0
    เจ้าของรถมาเครียดิว่าปุ่มอะไร.....:)

9. mr.kaitong

mr.kaitong New Member Member

35
    1
    0
    ดิวอย่าลืมตามพวงให้บ้างนะ ยังคอยอยู่เสมอ อิๆๆๆ

10. xikFmpN

416
    16
    0
    ฟิว จะเปลี่ยนพวงมาลัยยัง โต้ง เค้ารอพวงมาลัย96จากเราอยู่

11. AUTO ART

AUTO ART New Member Member

116
    2
    0
    รถจิมมี่ นี่หว่า แหง๋มๆ
    ปุ่มแดงๆ นั่นไม่ใช่ nos ครับ เป็นปุ่ม ดีดเก้าอี้ ออกจากตัวรถ อิอิอิ

12. mr.kaitong

mr.kaitong New Member Member

35
    1
    0

ขอบคุณคร๊าบ ดิว

Merry Christmas-+ ทุกๆคนคร๊าบ

13. xikFmpN

416
    16
    0
    อะอ่าเห็นแบบนี้ พี่เค้าก็จำรถน้องๆได้นะเนี่ย ถูกต้องนะคราบบบบบ....

ส่วนปุ่มแดงๆ คาดว่าจะแปลงเป็นมิดไซด์.....:p

14. md_normal

md_normal New Member Member

103
    2
    0
    ยิ่งถ้าเป็น นู๋ ๆ น้อง ๆ สาว ๆ นี่จำได้ทุกคน เอิ๊กๆๆ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้