สอบถามหน่อยครับว่า ขนาดของ รูเพลา ของดุม B18CR ปี 98 ขนาดเท่าไหร่ครับ

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย EK-Ayutthaya, 19 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. EK-Ayutthaya

EK-Ayutthaya New Member Member

6
    0
    0
    สอบถามหน่อยครับว่า ขนาดของ รูเพลา ของดุม B18CR ปี 98 มีขนาดกว้าง เท่าไหร่ครับ

ขอบคุณทุกคำตอบมากๆๆๆๆ ครับ

2. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    เอ ไม่เคยได้วัดกันขนาดนั้นนะคับ ...

เพลา 98 เท่าที่รู้ แต่ไม่เคยรู้มากกว่านี้คือ เป็นเพลาที่มีขนาดใหญ่กว่า ปี 94 และ 96

ซึ่งไม่สามารถใช้ร่วมกับ ดุมใดๆได้คับ หรือได้ ผมยังไม่เคยเห็น อาจเพราะไม่เป็นที่นิยมเรื่อง

การดัดแปลงและอะไหล่ ..... ใครทราบตรงนี้เสริมทีคับ

นิดนึง.......ไม่ทราบว่าต้องการรู้ไปเพื่อหาดุมใหม่หรือเพื่อต้องการเอามาให้เพราะใหญ่ดีคับ....

เพิ่มเติมตรงนี้นิดเพื่อง่ายต่อการตอบคำถาม....

3. AUTO ART

AUTO ART New Member Member

116
    2
    0
    อธิบายไม่ถูก พิมยาวๆ ไม่ไหว โทรมาถามได้เน้อ

4. fugiyama

fugiyama New Member Member

223
    3
    0

เรื่องรูๆ พี่อาทเค้าจะถนัดครับ ลองโทรไปปรีกษาเค้าดู รูเล็ก รูใหญ่ รูไหน พี่อาทรู้หมดครับ

5. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ถือบล็อคเบอร์ 32 ไป ถ้าสวมขันได้ก็ 16b
    ถ้า ต้องใช้ 36 ก็ 18 98

6. Tuned by LIM

Tuned by LIM New Member Moderator

62
    3
    0
    ขนาดรูเนี่ย จนปัญญา เพราะผมเองและคนที่ผมรู้จักไม่เคยมีใครวัดเลย
    บอกได้แต่ว่าขนาดของหัวเพลา 98 มันใหญ่กว่า 96 อย่างชัดเจน
    เวลาซื้อก็ลองเอาหัวเพลาเดิมไปเทียบดูนะครับ ถ้าเท่ากันก็คือ 96 รูใหญ่กว่า ใส่แล้วหลวมก็คือ 98

ส่วน EK9 มันเป็น 5 รู 114 เหมือนกัน ก็น่าจะเท่ากับ 98 spec นะครับ
    ยังไงให้ผู้เชี่ยวชาญเรื่อง EK มายืนยันอีกทีละกัน

7. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    เท่าที่ผมรู้มาหลายคนแนะนำให้เล่นดุม 5รู 114 ของEK เพราะไม่ต้องเสียบเพลา 98

ใช้เพลา 96 94 16a ได้ แต่ไม่เคยทดสอบเองคับต้องหาคนใช้มายืนยันเช่นกัน...

ตอนนี้ยัง รู100 อยู่เลย รหัสที่ใช้ดูที่คาลิเปอร์ ผมเองก็ไม่แน่ใจลองโทรไป พี่อาร์ท ดูมั้ยคับ

น่าจะได้คำตอบบ้าง....081-8561435

8. AUTO ART

AUTO ART New Member Member

116
    2
    0
    วิธี ที่พี่ลิ้มบอก ก็โอ ครับ ส่วนถ้าจะดูว่า ดุมเป็น EK 9 หรือ DC 2 ก็ใช้หัวเพลาที่ถือมาเสียบดูก็รู้ครับ EK 9 ใส่เข้าไปจะพอดี (ขนาดเท่ากะ B 16 ) ถ้าหลวมๆ ก็ 98 (ใหญ่กว่า) ตามนี้ละกันนะครับ ง่ายๆ

เอาง่าย ๆ ว่าหัวเพลานอก ไม่ว่าจะเป็นของเครื่องเดิมติดรถ
    D16Y หรือเครื่องบล๊อก B ฝาดำทุกตัว รวมถึง B16B หรือ
    เครื่องคาร์บูก็แล้วแต่ หัวเพลานอกจะเท่ากันหมดครับ

เอาหัวเพลานี้มาใส่กับดุม B16B ได้เลย ไม่ต้องแปลงอะไรทั้งสิ้น

แต่ถ้าเป็นดุม 5/114 ของ 98 Spec ต้องใส่กับเพลาของ 98
    เท่านั้น ซึ่งส่วนใหญ่มันจะเป็นชุดมาด้วยกัน แล้วก็ไม่เคยได้ยินว่า
    มีคนเอาดุม 98 Spec มาหลอกขายว่าเป็นของ B16B ด้วยสิ
    เพราะส่วนใหญ่อะไรที่เป็นของ 98 Spec ราคามันจะสูงกว่า
    อยู่แล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้