ถามเรื่องปั้มนำมันเครื่องคับ

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย quantum, 18 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. quantum

quantum New Member Member

39
    0
    0
    dc2 เดิมๆ
    ปั้มนำมันเครื่อง มันต้องเปลี่ยนที่ระยะเท่าไรคับ
    แล้วควรเปลี่ยนของใหม่ หรือ มือสอง ดีคับ
    ราคา ประมาณเท่าไรคับ

แล้วปั้มนำ หม้อนำ ควรเปลี่ยนเมื่อไหร่คับ:cry:

2. Tuned by LIM

Tuned by LIM New Member Moderator

62
    3
    0
    ปั๊มน้ำมันเครื่องถ้าใช้งานได้ตามปกติไม่มีปัญหาอะไรก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ
    ให้ทำการตรวจเช็คทุกครั้งที่ยกเครื่องออกมาโอเวอร์ฮอล

ปั๊มน้ำเช็คครั้งแรก 50,000 กิโล และเช็คครั้งอีกทุกๆ 20,000 กิโลถัดไป
    ปกติจะใช้ได้ดีไม่เกิน 100,000 กิโล หลังจากนั้นก็ควรเปลี่ยนเมื่อมีโอกาส (ยกเครื่องหรือ ฯลฯ) หรือเปลี่ยนทันทีเมื่อมีการรั่วซึมครับ

หม้อน้ำมักจะรั่วบริเวณขอบฝาเมื่อใช้ไปนานๆ เรียกง่ายๆว่ามันหมดอายุนั่นเอง
    ถ้าเป็นรถตากลมมักจะรั่วเกือบทุกคันแล้ว สำหรับคันไหนที่ยังไม่เคยเปลี่ยน
    ผมแนะนำให้เปลี่ยน หรือเช็คดูทุกครั้งที่เปิดฝากระโปรงครับ

3. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    ตามนั้น....:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้