แลกเปลี่ยนความรู้

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย AUTO ART, 25 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. AUTO ART

AUTO ART New Member Member

116
    2
    0
    ใครมีอะไรดีๆ ใหม่ๆ ก็ มาโพสกันไว้คับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กรกฎาคม 2008
  2. ขอบคุณครับ จะติดตามต่อไปเรื่อย ๆ นะครับ

3. 10krpm

10krpm New Member Member

58
    1
    0
    เยี่ยมครับ

4. EG9.Net

EG9.Net New Member Member

28
    1
    0
    พอดีวันนี้ผมได้มี PM คุยกะคุณ Art....เผอิญว่าเรื่องที่เขียนมันตรงกะของที่ผมกำลังหาอยู่ก็คือเฟืองท้ายเกียร์ 98 กะ LSD ซึ่งก็บังเอิญว่าผมได้เกียร์ 96 มาได้แบบราคาเหลือเชื่อ เลยจะสับเอาเกียร์ 4-5 มาใส่ในเกียร์ 98 ซึ่งมันต้องขึ้นกว่าเดิมแน่นอน เหมือนใส่เกียร์ Close มากขึ้นมาอีกนิด เอาไว้ขับสนุกๆ เพราะข้อแตกต่างของ 96 กะ 98 ก็คือเกียร์ 4-5 และเฟืองท้าย แต่ถ้าสับเอามาใส่กันอย่างที่ผมจะทำก็คงวิ่งกว่าปกติแน่นอน (แต่ความเร็วสูงสุดจะลดลงเล็กน้อย)

ส่วนเรื่องของ Header มันก็มีคำอธิบายเพิ่มเติมก็คือ 4-2-1 จะวิ่งดีกว่า 4-1 ในตอนต้นเนื่องจากมันจะอั้นกว่าและทำให้มีแรงอัดออกจากเครื่องมากกว่า 4-1 ซึ่งโปร่งกว่า อันนี้คิดว่าคงจะเป็นที่เข้าใจกัน แต่อีกเรื่องนึงสำหรับผมในการเลือก Header ก็คือเสียงครับ ไม่ว่าจะในเรื่องของความเงียบและความเพราะของเสียง ผมเคยใช้ Spoon ซึ่งแต่ก่อนขับรถไปรับอดีตแฟน (ปัจจุบันภรรเมีย) พอวิ่งเข้าซอยเค้าก็รู้แล้วว่าผมมารับแล้ว (บ้านอยู่ท้ายซอย) แต่ตอนหลังเปลี่ยนเป็น Mugen 4-1 Silencer ทั้งหมด สตารท์รถแล้วบางทียังต้องเงี่ยหูฟังว่าติดเครื่องไว้เปล่า? แล้วพอเทคเปิดรอบสูงๆเสียงมันก็เร้าใจสุดจะคณา

ยังหาเฟืองท้าย 98 กะเต็ดอยู่เหมือนเดิมครับ...จะเอาไปใส่เกียร์ B16 หรือไม่ก็ฝาแดง 96 ครับ

5. fugiyama

fugiyama New Member Member

223
    3
    0
    ดีมากเลยครับ กับเรื่องที่พี่อาทเปรียบเทียบ มันก็คงคล้ายๆ กับปัญหา ไก่กับไข่อะไรเกิดก่อนกัน อย่างใดอย่างนั้น กระทู้นี้ต้อง มีเครื่องหมาย ผู้ปกครองควรให้คำแนะนำ ขึ้นอยู่ใต้บอร์ดนี้ด้วย น่าจะดีนะครับ อิอิ ยังไง รอการวิจัยต่อไปนะครับ

6. TOMMY

TOMMY New Member Member

8
    1
    0
    โห....อาจารย์อาร์ต

7. Tuned by LIM

Tuned by LIM New Member Moderator

62
    3
    0
    ผมรบกวนถามหมอนพพร....เอ๊ย... อาจารย์อาร์ตว่า สี่ลิ้น กับ ลิ้นเดียว อันไหนเสียวกกว่ากันครับ ?

8. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    EXACTLY......:rockon:

ผมก็มีคับ....:)

หน้าตัด 98 และ 96 ก็ทำให้วิ่งเวลาไม่ต่างกันคราบบบ.....:p

9. AUTO ART

116
    2
    0
    คำถามนี้ ต้องขึ้นอยู่กับ ปรมาจาร์ยลิ้มครับ ว่าจะทำให้เสียวขนาดไหน ผมรอจนไข่แห้ง ยังไม่ได้เสียวเลยครับ :cry::cry::cry:

10. AUTO ART

116
    2
    0
    ปัจจุบันเกียร์ที่อยู่ในรถผมก็แบบนี้แหละครับ เฟืองท้าย 98 เกียร์ 4-5 เป็นของ 96 ผลที่ออกมานั้น.................นี๊ดดดดดดดดดดดดดด นึง :sad::sad::D:D

11. BRIDE_O

BRIDE_O New Member Member

217
    5
    0
    ชอบมากๆๆคับกระทู้ความรู้ทั้งนั้นเลย:)
    - ผมอยากทราบว่า ล้อ 15" กับ 16" วิ่งเวลาต่างกันเยอะไหมคับ ยาง RE01R เหมือนกัน
    - และกรองเดิมๆๆ กะ กรองเปือย ใส่แล้วเวลาต่างกันไหมคับ
    อยากทราบเหมือนกันคับพี่อาท (B18)

...ขอบคุณคับ:)

12. Jimmy is ba

Jimmy is ba New Member Member

73
    1
    0
    :Dผมก็มีครับตากลมวิ่งช้ากว่านิดหน่อยเพราะหนักคานหน้าคับ 555:D:D:D

13. fugiyama

fugiyama New Member Member

223
    3
    0
    ใช่ครับ อยากรู้เหมือนกัน ล้อ 15 16 ต่างกันยังไงครับ

14. Mr.Pleum

Mr.Pleum New Member Member

3
    0
    0
    มารอฟังด้วย พี่อาร์ต

15. EG9.Net

28
    1
    0
    ล้อ 15 ขึ้นเร็วกว่า 16 แน่นอนครับ ลองมาเองแล้ว รถคันเดียวกัน เครื่องเดียวกัน วิ่ง 15 เสร็จ
    แล้วเอา 16 ใส่ [ยางยี่ห้อเดียวกันด้วยคือ Dunlop Direzza] ง่ายๆก็คือล้อเล็กกว่ามันก็หมุนได้ดีกว่า
    (เครื่อง B18 ฝาแดง 98) แต่เอาเถอะ...รอให้คุณอารต์เค้ามาตอบเหอะ ความรู้ผมไม่เยอะเท่าคนขาย
    อยู่แล้วแหล่ะ

16. MilanoRed

MilanoRed New Member Member

85
    2
    0
    พี่ลิ้ม.......อาร์ตมันคัน...จะแย่อยู่แล้วช่วยสงเคราะห์มันหน่อยเหอะ.

:D:D:D:D:D:D

17. xikFmpN

416
    16
    0
    ล้อขอบต่างกันนี่ ระหว่าง 55 15 และ 45 16 รึปล่าวคับ.....

ส่วนมีกรองกับไม่มีกรอง ผมว่าแทบไม่รู้สึกเลย จะมีก็เสียง ที่ต่าง

อันนี้ไม่นับรวมปัจจัยเรื่องกรองเดิม ตันแล้ว กับ กรองเปลือยใหม่ๆนะ อันนี้จะต่าง

18. EG9.Net

28
    1
    0
    ล้อ 15 ขึ้นเร็วกว่า 16 อันนี้ยืนยัน
    ส่วนเรื่องกรอง...ฝรั่งเคยทดสอบแล้วบนแท่นไดโน
    ปรากฎว่าถอดทุกอย่างจนเหลือแต่ลิ้นปีกผีเสื้อแล้ววัด
    จนถึงกระทั่งว่ากรองไม่รู้สารพัดยี่ห้อทั้งเปลือยทั้งสแตนดาร์ด
    ทั้งของแต่งปรากฎว่า แรงม้าโดยไม่มีอะไรเลยมากกว่ากรองโรงงาน
    ประมาณ 7-8 ตัวเท่านั้น ที่เหลือก็พอๆกัน

กรองอากาศมันก็บอกอยู่แล้วว่าเอาไว้กรองฝุ่นกรองสิ่งสกปรกไม่ให้เข้าไปในเครื่อง
    เห็นเค้าว่าๆไอ้ที่เห็นผลจริงๆและแตกต่างคือความใหญ่ของลิ้นปีกผีเสื้อและท่อไอดีครับ
    (ทดสอบโดยการเอาลิ้นและไอดีสลับกันใส่ไปมาระหว่าง B16A กับ B18C5)
    โดยเฉพาะท่อไอดีเห็นผลชัด (จากการเอาของแต่งมาทดสอบระหว่างของ Type R กับพวก
    Skunk, Blox และประเภทที่เล่นแตรเปลือย จะเห็นได้ว่า ITB [Individual Throttle Body]
    ได้แรงม้าเพิ่มขึ้นมหาศาลมากกว่าท่อไอดีทุกรุ่นทุกสำนัก แต่ข้อเสียของมันคือเครื่องจะโทรมเร็วกว่า
    ปกติมาก (ยิ่งถ้าสภาพแวดล้อมแบบบ้านเราที่ฝุ่นและไอเสียมากกว่าเมืองนอกเยอะ)

เพราะฉะนั้นจะกรองสปูน กรองมูเก้น กรองเปลือย HKS ใช้ในบ้านเราก็เอาไว้วิ่งแต่ในสนามนอกเมือง
    อ่ะดีแล้วครับ วิ่งในกรุงเทพรถติดๆมีแต่ฝุ่นควันมากมายมหาศาล จริงอยู่ที่เสียงมันดังได้ใจวัยรุ่น
    [แต่ก่อนผมก็ติด...แต่พออายุปูนนี้แล้วถึงรู้ว่ามันหนวกหูอ่ะ] แต่เครื่องโทรมเร็วกว่าปกติจริงๆ

19. AUTO ART

116
    2
    0
    เรื่องของล้อ เท่าที่เคยลองนะครับ จากขอบ 16 ยาง 01R 205/45/16 กับล้อขอบ 15 ยาง 01R 195/55/15 เวลาที่ออกมานั้น
    ล้อ 15 เร็วกว่า 16 ............... จุด 1 ครับ ( 0.1xx ) ครับ
    ปล. กับรถผมนะ

ส่วนเรื่องกรองเปลือยนี่ ไม่รู้ครับ ไม่เคยใส่กรองเดิมเปรียบเทียบ เคยแต่กรองยี่ห้อนั่น ยี่ห้อนี่ อะไรแบบนั้น
    กรองที่เอากากาศเย็นเข้าเครื่องได้ จะดีที่สุดครับ

20. sleep

sleep New Member Member

91
    1
    0
    ข้อมูลทั้งนั้นเลย เยี่ยมครับ

ตกลงพี่อาร์ต ชอบลงลิ้นใช่ไมครับ หรือผมอ่านผิดหว่า

21. Tuned by LIM

Tuned by LIM New Member Moderator

62
    3
    0

ถ....ถ....ถูกต้องนะคร้าบบบบบ

22. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    แล้ว อย่าง ลาย ท่อ นอก กับ เดิน ท่อไทย ต่างกันไหมครับ

ท่อนอก มา 2.3 กับ ท่อ เดิน เอง 2.5 ต่างกันไหม

สงสัยอันนี่ มาก

ปล. ไหน ก็มีประเด็น เรื่อง ของมาให้ คิดๆกัน อิอิ

23. EG9.Net

28
    1
    0
    เรื่องท่อต่างกันแน่นอน...
    ตอนนี้อเมริกากำลังรอท่อของสำนึกนึง..ผมจำไม่ได้แน่ว่าของ Edyn
    หรือเปล่าที่เรียกๆกันว่าท่อ Tri-Y (เหมือนรูป Y สามตัวหรือเปล่าไม่แน่ใจ)
    แต่ตอนนี้มี Replica ออกมาเยอะมาก (ก็ได้เฉพาะรูปทรง) แต่ว่าไอ้ที่อยู่ใน
    ท่อเค้าจดลิขสิทธิ์เอาไว้ เป็นท่อที่ใส่แล้วได้มา 20++ ตัวเพิ่ม (แต่ก็เอาแคทออก)
    เพราะข้างในท่อเป็นสูตรพิเศษอะไรไม่รู้ที่ไม่ทำให้ไอเสียไหลย้อนกลับได้
    และเจ้าของที่ทำนี่ก็ประสบการณ์ทำท่อเป็นยี่สิบสามสิบปีได้ ทำท่อรถแข่งให้
    รถไอ้กันเยอะมาก ตอนหลังเลยมาลองจับฮอนด้า ท่อแรกที่ทำเข้าใจว่าใส่ DC5
    ท่อแรกได้เลยเกือบๆสามสิบแรงม้า (บนไดโน่..ไม่มีแคท) แต่ก็ยังไม่ออกทำขาย
    แต่ก็มีคนก๊อปปี้ออกมาแล้วตรึมเลย

(ที่ถามไว้คือท่อเฮดเดอร์ใช่ป่ะ?)

24. AUTO ART

116
    2
    0
    เรื่องขนาดของท่อไอเสียเนี่ย มันมีกันหลายสูตรเหลือเกิน ผมเองก็ไม่เคยลองแบบที่ทำในไทย ใส่แต่ของตรงรุ่นมาตลอด แต่อย่างรถของพี่ลิ้ม ที่ใส่แป๊บตรง 2.5 นิ้ว พี่เค้าก็ว่าลื่นขึ้นนิดนึง แต่ผมว่า ที่สำคัญมันต้องขึ้นอยู่กับกำลังของเครื่องยนต์ด้วยนะครับ อย่าง B 18 CR ถ้าท่อ 2.5 นิ้ว ดีที่สุด แล้วทำไม สำนักแต่งทั้งหลายจึงไม่ทำขนาดนั้นออกมาล่ะครับ ( หรืออาจจะมีแต่ผมไม่เคยเห็น) เรื่องพวกนี้ อยากรู้ ก็ ต้องลองครับ บางคนยังใส่ 3 นิ้ว เลย

25. แล้วเรื่องแคมล่ะครับ แคมตัว Top ของแต่ละยี่ห้อ ลองแล้วเป็นไงกันบ้างครับ

26. RED_SUN

RED_SUN New Member Member

181
    1
    0
    ความรู้ครับ แล้วใส่ Mugen ใส่ย้อนวิ่งดีกว่า Apex N1 มั้ยครับ

27. RED_SUN

RED_SUN New Member Member

181
    1
    0
    ความรู้ครับ

28. EG9.Net

28
    1
    0
    ปลายท่อ Mugen แบบวิ่งย้อน? มันทำเอาไว้ให้เงียบ (รุ่น Silencer] วิ่งไม่วิ่งมันอยู่ที่ Header มากกว่ามั้ง?

29. xikFmpN

416
    16
    0
    อันนี้เห็นด้วย....

เฮดใส่แล้วเห็นผลต่างมากกว่าปลายท่อนะ ปลายท่อผมว่ามันใช้กำหนดเสียงอะไม่ช่วยให้แรงขึ้นเลย...

ส่วน 4-1 และ 4-2-1 ให้ต้นให้ปลายต่างกันจริงๆ ตามความเห็นแรกของพี่ อาท

แคม ตัวท็อปผมยังไม่เคยสัมผัสเหมือนกันคับหาคนสัมผัสยาก ตามความเข้าใจเท่าที่เคยลอง

ของชาวบ้านนะ SKUNK มาปลายเลยพาวเวอร์แบนอยู่ใกล ต้นขับแล้วพอกะฝาแดง

ผมเข้าใจถูกมั้ยคับ...ใครอธิบายปรากฏการต่อที ช่วงนี้ TODA มาแรงนะคับ น่าจะมีผู้รู้....:)

30. AUTO ART

116
    2
    0
    ท่อ Mugen silencer นั้น ต้องใช้คู่กับ Header 4-1 เท่านั้น เนื่องจากว่า ปลายท่อ มันเป็นไส้ย้อน (สร้างแรงบิด) ถ้าไปใช้ 4-2-1 มันจะอั้นทั้งต้น และ ปลาย ทำให้วิ่งไม่ค่อยออก ให้ลองสังเกตุ ว่า ทำไม Mugen ถึงไม่ทำ Header 4-2-1 ออกมาขายร่วมกับท่อ silencer ยกเว้น รุ่น Gymkana ที่ทำออกมาให้ใช้แรงบิดรอบต้นเยอะๆ ส่วน นอกจากนั้น ผมว่า ท่ออะไร ก็พอๆ กันครับ ต่างกันก็แค่เสียงและความรู้สึกนิดหนอย

ส่วนเรื่องแคมนี่ เคยใช้แต่ Spoon , Skunk เท่านั้นเองครับ ตอบไม่ได้ครับ

แต่รถพี่ลิ้ม ลอง Skunk กับ TODA แล้วแก บอกว่า ต่างกันที่นิสัย แต่เวลาในการวิ่งแดร็ก นั้น พอๆ กันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้